SPY โกรธคุณพ่อแล้วครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:12AM

SPY ถูกจำกัดบริเวณ เวลาเข้าออก เนื่องจาก...........
ตอบ: บ่อน้ำที่ 1 ทิศตะวันตกเฉียงใต้ ของหมู่บ้าน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:14AM

เป็นบ่อน้ำที่เจ้า SPY ชอบไปเล่นน้ำมาก ในตอนเช้า และมีดอกจอก ดอกแห ติดมาเต็มตัวเลยครับ
ตอบ: บ่อน้ำที่ 2 ทิศตะวันออกเฉียงใต้ ของหมู่บ้าน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:18AM

เป็นบ่อน้ำที่ SPY ชอบไปเล่นกับเพื่อนๆที่เป็นหมาจรจัดรอบๆหมู่บ้าน ซึ่งมีหมูป่าอาศัยอยู่ครับ เจ้า SPY และ เพื่อนๆ ชอบไปไล่กัดพวกหมูป่าครับ กลับมาบ้านทีไร ดอกหญ้า ติดมาเต็มตัว เจ็บ คัน แกะออกอยากมาก คุณพ่อเวียนหัวทุกวันเลยครับ
ตอบ: บ่อน้ำที่ 3 ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ของหมู่บ้าน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:21AM

เป็นบ่อน้ำที่มีปลาชุกชุมมากที่สุด นักตกปลา มาตกปลาที่บ่อนี้เป็นประจำ ล่าสุด ได้ปลายี่สกหนัก 13 กิโลกรัมขึ้นมา 1 ตัวครับ เจ้า SPY ชอบไปเกาะแกะ กับนักตกปลาแถวนี้ครับ และ ชอบแอบลงไปว่ายน้ำ เล่นน้ำ จนตัวเปียกแฉะไปหมดครับ กลับมาบ้านทีไร คุณพ่อปวดหัวทุกที เพราะเนื้อตัวเปียกไปหมด เปลื้อนโคลนอีกต่างหาก
ตอบ: บ่อน้ำที่ 4 ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ ของหมู่บ้าน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:25AM

เป็นบ่อน้ำที่ทางหมู่บ้านขอสงวนสิทธิ์ไว้ ห้ามตกปลา เพราะเป็นที่ๆคนในหมู่บ้าน จะนำปลามาปล่อย แต่เจ้า SPY ไม่ยอมรับการสงวนสิทธิ์ด้วย ลุยลงไปเล่นทุกวัน มิหนำซ้ำ ยังพาเพื่อนๆจากหลังบ้าน ลงไปเล่นกันหลายตัว เล่นเอายามปวดหัว ไล่กันไม่ทัน คุณพ่อนิยม นั่งงง ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกัน
ตอบ: เล่นน้ำเสร็จต้องประแป้งดำหน่อย
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:28AM

เป็นพื้นที่ ที่เจ้า SPY และ เพื่อนชอบมาคลุกดิน คลุกหญ้า ที่เขาเผาป่าไปแล้วครับ ทำให้ตัวดำเมี่ยมเลย ทำตัวแบบ SPY สมชื่อครับ เป็นนักสืบ หรือ ทหารพราน อะไรทำนองนั้นครับ พูดๆง่ายว่า พอกลับถึงบ้าน คุณพ่อและทุกคนในบ้าน แทบจะเป็นลมเลยครับ เพราะเพิ่งอาบน้ำมาดๆไป พอบ่ายกลับมา จำไม่ได้เลยครับ
ตอบ: เล่นน้ำเสร็จต้องประแป้งดำหน่อย
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:30AM

นี่ก็เป็นป่าอีกฝั่งหนึ่งครับ ที่เผาป่า จนดินดำเป็นตอตะโก แต่ SPy ชอบมากครับ เรียกว่า เหมือนคลุกแป้งเลย ว่างั้นเถอะครับ
ตอบ: สุดท้าย ท้ายสุด ผมเลยเป็นแบบนี้นะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:31AM

ถูกจำกัดบริเวณ
ตอบ: นั่งดูหุ่น แม่นางเล่นพิณไปก่อนนะลูก
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:32AM

พอออกจากกรงมา คุณพ่อก็ผูกผมไว้ที่ศาลา 8 เหลี่ยม ตั้งแต่ 7 โมงเช้าเลยครับ
ตอบ: อยู่ตัวเดียว แสนจะสบาย โบราณว่าไว้ มันไม่สบาย แต่มันสนุก
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:34AM

สนุกยังไง ไม่เข้าใจคุณพ่อนิยม ถูกล่ามอยู่ตัวเดียวนี่นะ
ตอบ: หลังจากออกกำลังกายแล้ว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:36AM

พอคุณพ่อกลับบ้านตอน 5 โมงเย็น ก็จะพาผมวิ่งเล่นในหมู่บ้าน ประมาณ 20-30 นาที เดินไป วิ่งไป ฉี่ไป นะครับ เสร็จแล้ว จะพาผมให้มาทานข้าวที่หน้าบ้าน โต๊ะรับแขกด้านนอกครับผม
ตอบ: บาร์เลิกแล้ว
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:38AM

ประมาณ 1 ทุ่ม คุณพ่อก็จะปล่อยผมออกไปทำภาระกิจนอกบ้าน ประมาณ 30 นาที และผมก็จะกลับเข้ามาเองครับ ถ้าไม่กลับ เดี๋ยวเป็นเรื่องแน่นอนเลย เพราะคุณพ่อจะออกไปตามเองครับ แต่บางครั้งผมก็อยากให้คุณพ่อไปง้อผมเหมือนกันนะครับ
ตอบ: ผมอายุครบ 8 เดือน 3 วันแล้วครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 10:46AM

SPY 8 เดือน แล้วครับ ช่วงนี้ผอมไปหน่อย เพราะเบื่ออาหารครับ แต่คล่องแคล่งว่องไวมาก ขนาดกระรอกเข้ามาในบ้าน เจ้า SPY ใช้เวลา 10 วินาที กรวดและกัดติดคาปากเลยครับ วิ่งไป วิ่งมา อยู่ในพื้นที่บ้าน นึกไม่ถึงครับ ว่าเขาจะไวขนาดนี้เหมือนกัน
ตอบ: อยากจะพูดว่า "ออกหน่อยได้ไหม"
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 15 January 2009, 12:30PM

ไม่รู้จะร้องเพลงอะไรดี ถูกล่ามจำกัดบริเวณ สงสัยคุณพ่อจะเลียนแบบ คุณพ่อของพี่เจ้าไปร์ท ที่ให้ออกไปข้างนอก วันละ 1 ครั้ง เฉพาะตอนเย็น  เออ แล้วพี่จะไปหา น้องไหมฟ้า ได้อย่างไรละ
ตอบ: อยากจะพูดว่า "ออกหน่อยได้ไหม"
โดย prachum kia - Thursday, 15 January 2009, 03:54PM

เสื้อน้องspyสวยจัง

ส่วนพี่โคล่าไม่ชอบใส่เลยครับ

โดนจับใส่เสื้อทีไร  เดี๋ยวก็แอบถอดออกเองครับ

ไม่กลัวหนาวครับ ฮิ ฮิ

ตอบ: SPY โกรธคุณพ่อแล้วครับ
โดย ทาโร่ จอมป่วน - Thursday, 15 January 2009, 04:12PM

หวัดดี SPY

ผมไข่เจียว ก็โดนพ่อผูกไว้เหมือนกัน  ทั้งวันเลย จะปล่อยให้เป็นอิสระตอนกลางคืน  พ่อบอกว่าผมชอบหนีออกไปนอกบ้านแล้ว พ่อไปตามกลับก็จะวิ่งหนีไปอีก ไม่ยอมมา เลยโดนพ่อลงโทษไม่ให้ออกไปข้างนอก โดยไม่มีสายจูง  ก็เราเป็นพวกรักอิสระนี่ พอไปเที่ยวเบื่อแล้วจะกลับมาเอง พวกผู้ปกครองนี่ไม่ยอมเข้าใจนิสัยพวกเราเลย 

แล้วโคล่าก็โดนเหมือนกันหรือเปล่า พ่อแม่ใจดีไหม

โดย ยูโร /2008 - Thursday, 15 January 2009, 04:58PM

หวัดดีครับน้องSPY                                                                                                      ผมชื่อยูโรผมก็โดนกักบริเวณเหมือนกันครับเซ็งเลยอ่ะ
โดย ยูโร /2008 - Thursday, 15 January 2009, 05:00PM

ตอนเย็นๆถึงจะดั้ยไปเที่ยวซักที
ตอบ: ยูโร และ ทาโร่
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 16 January 2009, 08:20AM

ตอบคุณพ่อยูโรและทาโร่ ปกติผมจะปล่อย SPY ตอน 6.00 เช้าครับ เขาก็จะไปๆมาๆในบริเวณหมู่บ้าน ลงบ่อน้ำบ้าง ไล่กัดหมูป่าบ้าง เล่นกับเพื่อนๆเขาบ้างครับ แต่พักหลัง มีคนแอบเผาป่าเยอะมากครับ ทำให้หญ้ากลายเป็นตอตะโกสีดำ เจ้า SPY ผมนี่ชอบมากครับ มันคงนึกว่าเป็นแป้งดำอะไรสักอย่าง คลุกเคล้าวงในตลอดครับ กลับมาถึงบ้าน ผมแทบร้องไห้เลยครับ มอมแมม ตัวดำ เหม็น อีกต่างหาก เลยต้องจับอาบน้ำ กันใหม่หมดเลยครับ ตอนนี้ผมเลยต้องล่ามเขาไว้ที่ศาลา 8 เหลี่ยมนะครับ และ ปล่อยเฉพาะตอนกลางคืนให้เขาออกไปทำภาระกิจสักครู่ แล้วผมก็ออกไปตาม เพราะพักหลัง ติดเพื่อนหมาไทยอยู่กลุ่มหนึ่งครับ เรียกเท่าไรก็ไม่ยอมกลับ ผมเลยบางครั้งต้องเล่นบท อุ้มกลับเข้าบ้านเลยครับ จะได้หมดเรื่อง ไม่งั้น บางคืนรอถึง 3 ทุ่ม ยังไม่ยอมเข้าบ้าน เดินไป เดินมา อยู่หน้าบ้านนี่แหละครับ ยึกยัก ไม่ยอมเข้าสักที เลยต้องใช้วิชาอุ้มครับ
ตอบ: ยูโร และ ทาโร่
โดย prachum kia - Friday, 16 January 2009, 08:36AM

โคล่า  ตอนกลางวันอยู่ในรั้วเฝ้าบ้านครับ

กลางคืนนอนในกรงครับ

ส่วนเวลาออกนอกบ้านจะอยู่ในโซ่จูงตลอดครับ

ไม่กล้าปล่อย  เพราะชอบวิ่งไปสำแดงเดชกับหมาแถวๆในซอยข้างๆครับ  แฮ่  แฮ่

ตอบ: คุณพ่อโคล่า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 16 January 2009, 08:52AM

ผมว่าดีครับ ที่คุณพ่อโคล่า ทำเช่นนี้กับสุนัข เพราะถือเป็นการฝึกให้เขามีระเบียบวินัย แต่ก่อน คุณพ่อเจ้าไปร์ทเคย แนะนำสมาชิกว่า อย่าปล่อยสุนัขออกไป โดยไม่มีสายจูง ตอนนี้ผมเชื่อแล้วครับ เพราะมันจะมีปัญหาตามมา ในภายหลัง สุนัขที่ถูกปล่อยเป็นอิสระจนเคยตัว พอโดนล่ามด้วยสายจูงแล้วจะมีอาการหงุดหงุด เหมือนเจ้า SPY ผมครับ ตอนนี้ต้องมาเริ่มฝึกงานใหม่ ปล่อยจากกรง 6.00 โมงเช้า แล้วล่ามโซ่ไว้ที่ ศาลา 8 เหลี่ยมครับ พอตกเย็น ผมจะพาไป วิ่ง เดิน ประมาณ 30 นาทีในหมู่บ้าน และ จะปล่อยให้เขาไปทำภาระกิจตอนประมาณ 1 ทุ่ม จะลองทำอย่างงี้ดูสักพัก ถ้าปล่อยไปแล้ว เวลาเรียกกลับ ไม่ยอมกลับ หรือยังยึกยัก ผมอาจจะต้องใช้วิธีเดียวกับคุณพ่อโคล่า คือไม่ปล่อยเลย เล่นแบบจูงเดินอย่างเดียว เพื่อตัดปัญหา เพราะบางครั้งเรียกก็แล้ว ไปตามก็แล้ว เล่นตัวจัง ไม่ยอมกลับ ต้องกระโดดอุ้มครับ
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Friday, 16 January 2009, 09:51AM

ต้องยอมรับเลยว่าหมาตัวผู้จะมีนิสัยเหมือนกันหมดเลย ชอบที่จะเป็นอิสระ ติดเพื่อนติดตัวเมีย วิ่งเล่นไปทั่ว ปัญหาของแต่ละคนเหมือนกับดิฉันเลย โจโจ้ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน
ตอบ: คุณสุรัตนา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 16 January 2009, 10:31AM

ผมต้องฝึกและเปลี่ยนนิสัยเจ้า SPY ใหม่ครับ เพราะจุดประสงค์ของผม ต้องการให้เขาเฝ้าบ้าน ไม่ใช่ไปเฝ้าเพื่อนในหมู่บ้านครับ เลยตอนนี้ต้องล่าม และ พาเดินวิ่งเองครับ แต่เขาจะมีอาการรุกลี้รุกรนมากครับ ถ้าเห็นเพื่อนเขามาเดินอยู่บริเวณรอบๆบ้าน คืออยู่ไม่สุขว่างั้นเถอะ เขาจะกระโดดขึ้นลงโต๊ะเก้าอี้ที่ศาลา 8 เหลี่ยมคอยชะเง้อมองเพื่อนๆ อยากจะออกไปเล่นด้วยครับ ของเพื่อนผมอยู่พัทยาเหนือ อายุ 1 ปีครับ เขาถอดใจเลย เพราะบางแก้วเขากระโดดออกจากรั้วตั้งแต่ 7 เดือนครับ หายไปทั้งวัน กลับมาโทรมเลยครับ จำไม่ได้ สกปรกไปหมด ตอนนี้เขาจับขังกรงไว้ตลอดเวลา และ ล่าสุด ได้ข่าวว่า ส่งไปเฝ้าสวนที่ สวนผึ้ง ราชบุรีครับ เพราะที่นั้น เป็นสวนผลไม้ของเขาเองประมาณ 20 ไร่ ขังบ้าง จูงบ้างครับ
โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Friday, 16 January 2009, 08:42PM

ของบาลูกะบลอสซั่มนี่ถ้าไม่มีโซ่อย่าได้แอ้มออกข้างนอกครับ คุณพ่อกลัววิ่งไปเจอรถชนเอาเพราะหน้าบ้านเป็นถนนคร้าบ

โดย charunda soncharoen - Saturday, 17 January 2009, 12:24AM

นี่พี่โด้ก้อโดนอุ้มเหมือนกัน ยิ่งเรียกยิ่งวิ่งหนีมันน่าโมโหจริงๆๆ

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 17 January 2009, 10:34PM

น้องspy  โคล่า  ไข่เจียว  ยูโร บาลู โจโจ้ และน้องโด้ พี่popeye+oliveได้ทราบว่าน้องๆถูกจำกัดสิทธิเสรีภาพก็เห็นใจ  เจ้านายคงรักและห่วงพวกน้องมากเหมือนสุภาษิต "รักหมาให้ผูก  รักลูกให้ตัง" (พี่ไม่ค่อยแน่ใจว่าพูดถูกหรือเปล่าจำคนเค้ามาน่ะ  ฮิ ฮิ  )ส่วนตัวพี่โดนขังเฉพาะตอนกลางวัน(เพราะชอบไล่งับลูกค้าของคุณพ่อ)  ส่วนกลางคืนน้องเอ๋ย! สวรรค์เป็นของพี่  ไม่ว่าจะไล่กัดหมาคนงานหลังบ้าน  เห่าคนงาน  ลุยนา ลุยโคลน   กัดหนู   อิสระเสรี เจ้านายไม่ห้าม(ตอนเย็นเดินคุยกับ daringน่าอิจฉามั๊ยล่ะ)

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 17 January 2009, 10:43PM

มาเล่นสนุกที่บ้านพี่ได้  ยินดีต้อนรับแต่ตอนกลับต้องโดนเจ้านายน้องดุแน่ๆเพราะอาจขนล่วงเหมือนพี่เวลาลงไปลุยนา (ชาวนาชอบใส่ยาฆ่าแมลงเพราะข้าวราคาดี)คันทั้งตัวเลยเจ้านายพี่โมโหทุกทีเวลาขนล่วง
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 17 January 2009, 10:49PM

มุดสังกะสีไปหลังบ้านมีแปลงผักบุ้ง สุดมันเลย ลุยเละ  ขี้โคลนทั้งตัว  เจ้านายจับโยนคลองหน้าบ้านได้รสชาติอีกแบบ  สนุกจริงๆ
โดย ถิรจิต แสนพล - Saturday, 17 January 2009, 11:17PM

พี่ๆ กระโดดข้ามรั้วไปเที่ยวได้ด้วยเหรอคั๊บ น่าอิจฉาจัง ของถุงเงินต้องล่ามทุกครั้งเวลาออกนอกบ้านเลยคั๊บ บางทีในบ้านก็ล่ามคั๊บ แต่ไม่ได้ผูกกับอะไรไว้ พี่ๆ เค้าบอกว่า จะได้ตามจับง่ายๆ (เหยียบสายจูงไงคั๊บ)
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Sunday, 18 January 2009, 12:04AM

พี่ๆคงรักถุงเงินมาก  เป็นห่วงความปลอดภัยของน้อง  พี่popeyeอยากบอกพี่ๆของถุงเงินจังว่า  ควรหาเวลาให้ถุงเงินมีอิสระบ้าง  เช่นกันบริเวณ  ปล่อยให้วิ่งเล่นในบ้าน  ถุงเงินไม่ใช่นักโทษนะ  เดี๋ยวจะเครียดเกินไป 

ตอบ: คุณพ่อถุงเงิน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 08:44AM
  ผมเห็นด้วยกับคุณถิรจิตครับ สุนัขทุกตัวทุกพันธุ์ เวลาออกจากบ้านควรไปพร้อมสายจูงกับเรา ไม่ควรปล่อยอิสระเพราะอาจพลาดพลั้งควบคุมไม่ได้และมีปัญหาตามมาในภายหลัง แต่ถ้าเวลาอยู่ในบ้าน ถ้าเขาไม่สามารถออกไปข้างนอกได้ ควรปล่อยให้เขาเป็นอิสระครับ เพราะบางแก้วเป็นสุนัขที่รักความเป็นอิสระเสรีเหนืออื่นใดครับ ของผมเจ้า SPY พอเปิดกรงปุ๊ป ก็กระโดดข้ามรั้วออกไปปัป เพราะบ้านผมรั้วเตี้ยครับ ประมาณ 1.50 เมตรเอง กลางวันผมถึงต้องล่ามเขาไว้ และ ปล่อยเฉพาะตอนกลางคืนครับ พอเสร็จภาระกิจ เขาก็จะกลับมาเองครับ จำกัดเวลา จำกัดสถานที่ครับ
ตอบ: คุณวัลลภา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 08:52AM

คุณวัลลภา ที่บ้านมีพื้นที่มาก ดีจริงๆเลยครับ ผมเลยพูดไปหลายครั้งเหมือนกันว่า คนที่จะเลี้ยงสุนัข ถ้าไม่มีที่ทางพอสมควร อย่างเช่น อยู่บ้านตึกแถว หรือทาวเฮ้าส์ อะไรทำนองนี้ จะไม่สะดวกจริงๆ ในการเลี้ยงสุนัขบางแก้ว (ไม่ได้ดูถูกนะครับ) แต่เป็นเรื่องจริงครับ เพราะบางแก้ว ถ้าเปรียบเป็นสัตว์ ก็คือ เสือ หรือ สุนัขจิ้งจอกดีๆนี่เองครับ เขาชอบอิสระที่กว้างๆ วิ่งเล่น สังเกตุได้ว่า พอหลุดจากบ้านเราไป เขาจะวิ่งไปเที่ยวไกลเลยครับ เจ้า SPY ผมวิ่งไปจากบ้านประมาณ 2-3 กม. เข้าไปในป่า วิ่งไล่กัด หมูป่า ลงบ่อน้ำลงไปเล่น ไล่งับพวกกบ สนุกเลยครับ เขาจะเล่น เที่ยว จนสุดๆๆๆ แล้วค่อยกลับมาพักที่บ้านครับ เพราะฉะนั้น พวกเขาโชคดีมากครับ ที่อยู่กับคุณวัลลภาครับผม
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 08:56AM

ดีจังครับที่คุณมีที่ทางกว้างขวาง ให้เจ้า แสบๆ ทุกตัวได้วิ่งเล่นได้ครับ ของผมก็เหมือนกัน ตั้งแต่เจ้า SPY ครบ 7 เดือน ไม่ค่อยยอมอยู่บ้านเลยครับ ซิ่ง ท้งวัน เคยออกไปเที่ยวไกลถึง 3 กม.ครับ ชาวบ้านเขาจำได้ ขับรถมาบอกที่บ้านครับ ไปเกือบถึง ฝั่งภูเขาเขียวเลยครับ และ ก็จะแวะเล่นน้ำในบ่อน้ำ ตลอดทางก่อนถึงบ้าน เอาเป็นว่า สุดๆ เมื่อไร แล้วค่อยกลับมาบ้านนะครับ เล่นจำไม่ได้เหมือนกัน เพราะตัวดำ มอม แมม ไปหมดเลยครับ ผมขอแนบรูปภาพ หน้าบ้านให้ดูนะครับ สังเกตุดีๆ จะมีภูเขาอยู่ด้านหน้านะครับ เราเรียกว่า เขาเขียว นะครับ
ตอบ: พี่โด้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 09:03AM

น่าอิจฉาจังนะ มีสาวๆคอยอุ้มชู แต่ต้องรักษาความสะอาดนะจะ ถ้าไม่สะอาดจริง เดี๋ยวเห็บ กับ หมัด มาเต็มห้องนะครับ
ตอบ: คุณแม่ก็รักเหมือนกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 10:24AM

แฟนผม ก็รักเจ้า SPY เหมือนกันครับ
ตอบ: อาม่า ก็รักเหมือนกัน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Monday, 19 January 2009, 10:26AM

อาม่า ที่บ้านก็รักเจ้า SPY ด้วยเช่นกันครับ

ข้าวกล้อง ปีนรั้วหนีออกจากบ้าน

อยากมีที่กว้าง ๆ อย่างนี้บ้างจัง

ข้าวกล้องจะช่วยทำสวนให้อย่างดี

ขุดอุโมงค์ใต้ดินให้อย่างดี เพื่อเชื่อมต่อรถไฟฟ้าสายสีม่วง

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Monday, 19 January 2009, 09:53PM

ในความคิดผมนะ เรื่องที่บางแก้วกัดเจ้าของนั้น สาเหตุหลักคือ

เราต้องไม่ได้เป็นจ่าฝูง ต้องพยายามเป็นจ่าฝูงให้ได้ถึงจะควบคุมบางแก้วได้ ส่วนปัจจัยอื่น ๆ นั้นน่าจะเป็นปัจจัยรอง เช่น การทำให้หมาตกใจ การเล่นที่ปลุกเร้าอารมณ์ อาจเป็นสาเหตุทำให้หมากัดเจ้าของได้

ตอบ: แม่ข้าวกล้อง พ่อข้าวปุ้น
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 09:24AM
  เรียน คุณแม่ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น บังเอิญมีอยู่ว่า รั้วรอบบ้านผมสูงแค่ 1.50 ม.เองครับ เจ้า SPY กระโดดออกสบาย ทุกวันี้ ไม่กล้าปล่อยครับ ต้องล่ามไว้ที่ศาลา 8 เหลี่ยม และ จะปล่อยเฉพาะตอนกลางคืน ให้เขามีเวลา ทำภาะกิจประมาณ 30 นาที และ เรียกเข้าบ้าน วันไหน งอแง ไม่ยอมเข้า ต้องอุ้มเลยครับ ไม่งั้นยืดเยื้อ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 09:29AM
  ผมเคยลองปล่อยอยู่ประมาณ 2 เดือนครับ ตอนเช้า SPY จะออกไปข้างนอก เข้า ออก ที่บ้านทั้งวัน แต่กลางวันจะกลับมานอนเฝ้าที่บ้านครับ แต่พักหลัง เลอะเทอะมากครับ ตัวมอมแมม ตลอดเลยครับ ดำ และ เหม็น อีกต่างหาก เนื่องจากไปเที่ยวตามบ่อน้ำ คลุกดิน หญ้า ทุกอย่าง และ เมื่อวานนี้ ล่าสุด เพิ่งหนีออกไปอีกแล้ว ตอนกลับมา เจอสุนัขเจ้าถิ่น ฟัดหน้าเละ หนังหลุดติดหน้า ตาเกือบบอด เสื้อที่ใส่กันหนาว ขาดจนหลุดหายไป กระดิ่ง กระพวน หายหมด ที่บ้านร้องตกใจกันหมดเลยครับ ที่เห็นสภาพ เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะ Post รูปมาให้ชมนะครับ เพิ่งทายา ไปเมื่อเย็นวานเองครับ
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 20 January 2009, 09:59AM

คุณniyom ต้องหาผู้ช่วยให้ spy แล้ว  บางแก้วทำงานเป็นทีมได้ดีมากๆ เจ้าolive+popeye เวลาเห่าคนแปลกหน้า จะกระหนาบหน้า-หลัง ดิฉันจึงต้องให้คนบุกรุกยืนชิดกำแพงนิ่งๆอย่าขยับ (เจ้าOliveชอบเข้าข้างหลังงับน่องเสมอ) กับหมาไทย1ต่อ4โค่นoliveไม่ลง เยินกลับมาเหมือนกัน  popeye ไม่ค่อยชอบกัดตัวอื่นเท่าไรเห่าอย่างเดียว(ยกเว้นติดตัวเมีย) ส่วนเรื่องงู  Olive จมูกดีมาก ขนาดงูนอนลอกคราบบนต้นไม้ข้างบ้านเค้าจะตะกรุยขึ้นไปให้ได้กว่าพวกเราจะรู้ก็ตอนคราบงูปลิวตกลงมา (เราคิดว่าเป็นพวกนกหรือหนู)เลยไม่สนใจ 

ข้าวกล้องก็เป็นครับ ชอบหนีออกจากบ้าน

แต่ในหมู่บ้านผมไม่ค่อยมีหมาเจ้าถิ่น ทุกครั้งที่พาออกจากบ้านต้องมีสายจูงเท่านั้น แต่ก็มีบ้างนะครับที่ไปฟัดกับหมาบ้านสวน และก็ได้แผลกลับมาตามระเบียบ ส่งสัยคราวนี้ น้อง SPY คงเลิกซ่าไปหลายวัน

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 20 January 2009, 10:26AM
  เรื่องกัดเจ้าของน่าจะเป็นไปได้ค่ะว่าอยู่ที่การวางตัว (ด้วยความบังเอิญ)ตอนแรกเลี้ยงใหม่ๆยังไม่เข้าใจพฤติกรรม  เวลาเค้ามาตะกรุยรู้สึกลำคาญดีดกระเด็นหลายครั้งแต่พวกเค้าจะตื้อไม่หยุดจนต้องยอมแพ้(เดี๋ยวนี้ถ้าไม่มารู้สึกขาดอะไรบางอย่าง) อาจเป็นไปได้ว่าพวกเค้าพยายามทำตัวเรียกร้องความสนใจจากเรา  สามีไม่ค่อยคลุกคลีเท่าไรอย่างดีแค่ดึงหู ตบปากเบาๆ แล้วให้อาหารว่าง  เวลาทานอาหารในครัวพวกเค้าจะนอนหมอบเฉยๆ หรือถ้าอยากกินมากๆจะนั่งส่งตาละห้อยมาให้  ดิฉันมักใจอ่อนแต่สามีจะสั่งห้ามไม่ให้โยนเศษอาหารให้กินเด็ดขาด  (ซึ่งก็จริงตอนหลังไม่เข้ามาวุ่นวายเลยเพราะพวกเค้ารู้ว่ายังไม่ถึงเวลากินของเค้า)
ถึงพ่อสปาย
โดย น้อยหน่า *-* - Tuesday, 20 January 2009, 11:14AM

ล่าสุด เพิ่งหนีออกไปอีกแล้ว ตอนกลับมา เจอสุนัขเจ้าถิ่น ฟัดหน้าเละ หนังหลุดติดหน้า ตาเกือบบอด เสื้อที่ใส่กันหนาว ขาดจนหลุดหายไป กระดิ่ง กระพวน หายหมด ที่บ้านร้องตกใจกันหมดเลยครับ

อ่านแล้วน่าสงสารสปายมากเลย คงเจ็บ แล้วสู้เพื่อเอาตัวรอดกลับมาให้ได้... คุณนิยมสงสารเค้ามั๊ย จะมีวิธีการใดที่จะทำให้เค้าหนีเที่ยวไม่ได้ (เมื่อ)..จะได้เที่ยวก็ต่อเมื่อเราพาไปเท่านั้น ปัญหาเกิดจากอะไร?  เช่นรั้วเตี้ยไปมั๊ย ควรเสริมรั้วมั๊ย (มีรูปนึงที่เค้าเกาะมองเพื่อนบ้าน ดูแล้วรั้วเตี้ยมากเค้าน่าจะกระโดดข้ามไป-มาได้ หรือว่า ช่องห่างของรั้วห่างมากไปหมาสามารถรอดตัวออกไป-มาได้?

วันนี้สปายโชคดีที่เค้าหนีเอาตัวรอดมาได้ แต่วันหน้า....!! เค้าหนีเที่ยวแล้วเจอแบบนี้อีกจะเป็นอย่างไง คนเลี้ยงหมาอย่างเราทนดูหมาโดนฟัดแบบนี้ไม่ได้... มันควรมีวิธีจัดการและป้องกัน เพื่อไม่ให้เกิดการฟัดหรือกัดกันได้อีก ...... ทางแก้ เราควรจะเสริมรั้วให้สูงขึ้นดีมั๊ย ... มุมมองการเลี้ยงหมาของเรา ไม่ได้ไปเน้นที่จะเลี้ยงให้เค้า ดุ-ไม่ดุ แต่เราเลี้ยงโดยปกป้องเค้า ป้องกันเพื่อไม่ให้หมาของเราโดนทำร้าย หรือเกิดอุบัติเหตุ ... ให้เค้าเที่ยวเดินเล่น เราต้องพาไปโดยอยู่ในสายจูง จะปล่อยสายจูงก็ต้องอยู่ในสายตาเราตลอดเวลา ถ้าอยู่ในเขตบ้านได้อิสระเต็มที่ แต่ในอาณาบริเวณต้องมั่นใจว่าเค้าไม่สามารถจะหนีไปได้โดยที่เราไม่ต้องมาเฝ้าหรือโดนล่ามตลอดเวลา

คนเลี้ยงส่วนมาก มักจะปล่อยให้หมาเที่ยววิ่งเล่นเอง ... และมักจะเกิดเหตุไม่คาดคิดเสมอ .....

น้อยหน่า

ตอบ: คุณน้อยหน่า
โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 11:34AM

ครับผม ที่บ้านผมรั้วเตี้ยครับ สูงแค่ 1.50 เมตร ครับ เคยคิดเหมือนกันว่า จะต่อรั้วให้สูงขึ้นครับ แต่.......    รั้วบ้านผมทั้งสี่ด้านยาวประมาณ 120 เมตรครับ คงต้องใช้งบประมาณค่อนข้างสูงเลยทีเดียวครับ คุณน้อยหน่า ช่วงนี้ ผมเลยแก้ป้ญหาเฉพาะหน้า โดยล่ามเขาด้วยโซ่ยาว 4 เมตร ที่ศาลา 8 เหลี่ยม จะปล่อยเฉพาะตอน 1 ทุ่ม และ เรียกกลับเข้ากรง เวลา 2 ทุ่มครับ เพราะผมสังเกตุว่า ตอนกลางคืน สุนัข จะไม่ค่อยไปไหนไกลๆบ้านครับ เขาจะอยู่รอบๆบ้านเท่านั้นเองครับ  อ้อ ลืมบอกไป ผมกลับถึงบ้านประมาณ 5 โมงครึ่งนะครับ จะจูงเขาวิ่งรอบๆ หมู่บ้าน พาเขาไปทำภาระกิจส่วนตัวนิดหน่อย จะมีก็เฉพาะ วันเสาร์ อาทิตย์ครับ ที่ผมจะพาเขาวิ่ง ในตอนเช้า ก่อนที่จะอาบน้ำให้เขา เจ้า SPY ผมเป็นสุนัขที่ติดเพื่อนมากครับ จะมีสุนัข 2 ตัว ชื่อ หยก และ ชาเขียว มารอ อยู่หน้าบ้านและหลังบ้านเป็นประจำครับ ถ้าปลอดจากโซ่เมื่อไร เขาก็จะกระโดดออกไปทันที เพื่อไปเล่นกับเพื่อนสองตัวนี้ครับ ยังไง ผมก็ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำที่ว่า คนเลี้ยงส่วนมาก มักจะปล่อยให้หมาเที่ยววิ่งเล่นเอง..แล้วมักจะเกิดเหตุไม่คาดคิดเสมอ บางครั้งผมไม่ได้ตั้งใจปล่อยให้ออกไปนอกบ้านหลอกครับ พอเปิดกรงออกมา เขาก็จะกระโดดออกไปเอง จับไม่ทันนะครับ ทุกวันนี้เลยต้องล๊อกไว้ก่อนเลยครับ กลัวแล้วครับ ออกไปเจอแบบนี้ แต่ถ้าจะให้ผมเสริมรั้ว ต้องรบกวน คุณน้อยหน่าให้ผมกู้ดอกถูกๆ ด้วยนะครับ

โดย น้อยหน่า *-* - Tuesday, 20 January 2009, 11:46AM

แต่ถ้าจะให้ผมเสริมรั้ว ต้องรบกวน คุณน้อยหน่าให้ผมกู้ดอกถูกๆ ด้วยนะครับ ... แหม ก็พูดไป๊... ข้าวหมาที่บ้านยังจะไม่มีเงินซื้อเล้ย.....

ที่เขียนไปนั้น อย่าตีความว่าตำหนิเลย คิดไปเองว่า เรา(คุณ)อาจจะมองไม่เห็นปัญหา เลยแค่เสนอ ถ้ารู้ปัญหาเห็นช่องโหว่ ก็ดีแล้วค่ะ ..เราแค่รู้สึกสงสารที่อ่านหรือเห็นหมาโดนทำร้ายทุกครั้ง สงสารเค้า ... สปายดูเค้าน่ารีกดี หล่อดี ไม่อยากเห็นเค้าเป็นอะไร

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 12:28PM

เรียน คุณน้อยหน่า ไม่หลอกครับ ผมล้อเล่น เคยคิดไว้แต่ทีแรกแล้วครับ ตอนที่เจ้า SPY อายุ 5 เดือน ในรูปที่คุณน้อยหน่าเห็นเขากำลังเกาะรั้วนั้นแหละครับ เขาแค่ 5 เดือนเอง เพราะสังเกตุดูเขามักจะถอยหลังมาประมาณ 5 เมตรครับ และ ตะกรุยขาหลัง ทำเหมือนม้า ที่กำลังจะออก start วิ่งกระโดดข้ามอะไรสักอย่างนะครับ แต่ลองให้ช่างเขามาตีราคาแล้วครับ รั้วยาวประมาณ 120 เมตร ตีราคาแล้ว ลมแทบจับครับ เลยขอระงับไว้ก่อน เนื่องจากรู้ๆกันนะครับ ผมเลี้ยงเจ้า SPY ก็รักเหมือนลูกคนหนึ่งครับ เวลาเขาเจ็บ ผมก็เจ็บด้วย เหมือนกับว่า ลูกชายเราไปโดนคนข้างนอกเขารุมเอา ไม่มีทางสู้เขาได้ แต่บางครั้งพูดไปก็เหมือนกับเป็นบทเรียนราคาแพง ให้เขามีประสบการณ์เหมือนกันนะครับ (คุณน้อยหน่าอย่าเพิ่งโกรธ เดี๋ยวจะแก่เร็ว) เขาจะได้รู้บ้างว่า การหนีออกไปเที่ยวข้างนอก โดยที่คุณพ่อเรียกแล้ว เตือนแล้ว ไม่ยอมกลับ อาจจะทำให้เขาได้รับประสบการณ์ที่เจ็บปวดเหมือนกัน ผมขอเรียนคุณน้อยหน่า ตามตรงว่า เจ้า SPY ผมมีอาการ กระหืดกระหือฮือ ตั้งแต่ 5 เดือนเองครับ เขา Fit and Firm มากเลย พอได้กลิ่นเมนตัวเมียมา บ้านแทบแตก อยู่ไม่ได้ครับ ตอนนั้น เขายังไม่สามารถกระโดดข้ามรั้วได้ ผมก็ปล่อยให้อยู่บริเวณนอกบ้าน ที่มีรั้วล้อมรอบนะครับ จนกระทั่งมีอยู่วันหนึ่งเขาทนไม่ไหวจริงๆอะไรทำนองนั้นนะครับ เขาใช้วิชานินจา กระโดด เหินข้ามรั้วไป สมาชิกทุกคนในบ้านผมยืน งง อยู่พักหนึ่งครับ และ มันก็วิ่งออกไปในป่า เพื่อไปตามหาตัวเมียที่มันได้กลิ่นนะครับ และมีจริงๆด้วยครับตัวเมียที่ว่า แต่เป็นสุนัขพันธุ์ทาง แต่เขาไม่ประสบความสำเร็จนะครับ เนื่องจากเจ้า SPY ยังขาดประสบการณ์ และ เจ้าตัวเมีย ก็ตัวเล็กไปหน่อย แบกน้ำหนักเจ้า SPY ไม่ไหวครับ เรื่องทั้งหมดมันมาจากตรงนี้เองแหละครับ คุณน้อยหน่า ความรักทำให้หมาตาบอด ที่ใดมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ เรื่องจริงครับ ผมไม่ได้อยากจะปล่อยเขาออกไปหลอกครับ เพราะรู้ว่า มันอันตราย เคยอ่านใน Forum ของคุณพ่อเจ้าไปร์ทแล้ว การปล่อยให้สุนัขออกไปนอกบ้าน หรือโดยไม่มีสายจูงนี้ อันตรายมากครับ เข้าใจและกลัวเหมือนกันครับ บางครั้งอาจจะประสบอุบัติเหตุ ทั้งคน ทั้งสุนัข ทั้งพาหนะ ต่างๆได้ครับ แต่ทำไงได้ละครับ ผมวิ่งไม่ทันเจ้า SPY หลอกครับ หากคุณน้อยหน่า ผ่านมาเขาเขียว แวะมาเที่ยวที่บ้านได้ครับ พวกเรา ลองมาวิ่งแข่งกับเจ้า SPY ดู จะแพ้ หรือชนะ ไม่สำคัญหลอกครับ ผมขอเลี้ยงข้าวคุณน้อยหน่าก็แล้วกันนะครับ ส้มตำไก่ย่าง ไก่อบโอ่ง ปลาเผา อาหารลือชื่อ ของเขาเขียวนะครับ

โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 20 January 2009, 12:42PM

ที่บ้านโชคดีหน่อยที่มีบริเวณค่อนข้างกว้าง  มีรั้วรอบ  ด้านหลังเป็นบ้านพักคนงานซึ่งเลี้ยงหมาไทยไว้จำนวนหนี่ง  การกัดของเจ้า2ตัว  คล้ายเป็นการประกาศเขตอิทธิพลของพวกเค้า  ถ้าพวกบางแก้วอยู่ในกรง  หมาคนงานจะมาขอเศษอาหารบริเวณบ้านดิฉัน  หากปล่อยบางแก้วเมื่อไรหมาคนงานวิ่งกระเจิงกลับบ้านแทบไม่ทัน คล้ายพวกมันรู้เวลาดีแบ่งเขตกัน ( แต่บางแก้วชอบล้ำแดนประจำวันที่olive โดนรุม ส่วนpopeyeวิ่งกลับบ้าน)เดี๋ยวนี้หมาไทยยอมแพ้แล้ว) เราจะคอยปรามเสมอ โดยส่วนใหญ่พวกเค้าจะออกนอกรั้วเพื่อไปขับถ่าย  หรือไปลุยนา  ลุยแปลงผักบุ้ง  แต่ไม่บ่อย  ส่วนใหญ่ชอบมาคลอเคลียเจ้านายมากกว่า  เพราะเจอกันตอนเย็น กับตอนเช้ามืดเท่านั้น

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 01:44PM

ลืมบอกคุณน้อยหน่า และ คุณวัลลภาไปว่า สุนัขจรจัดหรือที่อยุ่ในหมู่บ้าน มีอยู่ 2 ตัว แต่เขาเป็นลูกฝูงของเจ้า SPY ครับ ตราบใดที่ SPY โดนล่ามไว้ เขาจะเฝ้ารออยู่บริเวณรอบๆบ้านครับ คอยจนกว่า ประมาณ 1 ทุ่ม ผมปล่อยเจ้า SPY ทันทีที่ปล่อย เจ้า SPY ก็จะวิ่งนำหน้าโด่งเลยครับ และ เจ้าหยก กับเจ้าชาเขียว ก็จะวิ่งตามกันไปเป็นขบวนนะครับ ส่วนเรื่องอุบัติเหตุเรื่องรถ คงไม่น่าจะเกิด เพราะผมฝึกเขา ให้หยุด และ ขึ้นเกาะกลางทุกครั้งที่มีรถมา ผมแอบเดินสังเกตุ ทุกครั้งที่ปล่อยเขา เวลามีมอเตอร์ไซด์ หรือ รถใหญ่ วิ่งมา เขาจะรีบขึ้นเกาะกลาง และ นั่งนิ่งๆ เหมือนที่เราสอนเขาเลยครับ ส่วนเจอสุนัขเจ้าถิ่น หรือ สุนัขที่อื่น รุมทำร้าย นี่ ผมคิดว่า เขาคงไปไกลจากหมู่บ้านมากครับ เพราะเคยมีคนเห็นเจ้า SPY วิ่งไปถึงสามแยก โป่งดินดำ ทางเขา เขาเขียวเลยครับ เพราะช่วงนั้นเป็นช่วงที่ เจ้า SPY สับสนเรื่องติดสัดครับ ควบคุมอารมร์ไม่ค่อยอยู่ แต่ผมจะพยายาม กอดเขาไว้ แต่จะใช้มือขวา ป้องและกดที่หัวเขาไว้ครับ กันเขาหันควับมากัดผม เหมือนที่คนอื่นโดน ทุกครั้งที่กอดเขา ก็บอกว่า SPY เอ้ย พ่อรู้ว่าเจ้า โตเป็นหนุ่มแล้วนะ ขอให้ทำใจนิ่งๆ นั่งอยู่กับพ่อสักพักหนึ่ง ขอพ่อกอดหน่อยนะครับ เย็นๆไว้นะลูก แล้วผมก็จะกอดเขาไว้สักพักหนึ่ง บริเวณริมบ่อน้ำหน้าหมู่บ้าน เพราะอากาศเย็นสบายดีมาก เพื่อให้เขาผ่อนคลาย อาการกระหืดกระหือฮือลงครับ ผมก็ไม่รู้ว่า ทำถูกหรือเปล่า เพียงแต่หวังว่า อ้อมกอดของเรา จะทำให้เขาได้รับรู้ได้บ้างครับ  ถ้าคุณวัลลภา ดูในรูปจะเห็นว่า ภูเขาเขียว กับบ้านผม ระยะทางห่างกันแค่ประมาณ 3 กม.เท่านั้นเองครับ ยังกลัวว่า วันหนึ่งหากเขาโตเป็นหนุ่มแล้ว เขาจะไปถึงที่ ภูเขาเขียว เลยครับ

ขอข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ติดสอยห้อยตามขึ้นเขาเขียวด้วยนะครับ

โดย Niyom Pitakchinnapong - Tuesday, 20 January 2009, 02:18PM
  เขาเขียว สมัยก่อนเขาเรียกว่า คีรีนคร แปลว่า เมืองที่มีภูเขาล้อมรอบเต็มไปหมด เป็นเมืองโบราณ อายุประมาณ 1000-2000 พันปีครับ มีประวัติที่ยาวนาน ยากที่คนธรรมดาสามัญจะรู้จัก ปัจจุบัน มีองค์ หลวงปู่จ้าวเขาเขียว เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนในพื้นที่ครับ เป็นศาลใหญ่ อยู่ที่ สวนสัตว์เปิดเขาเขียว ท่านเป็นพระราชบิดาของ นางกวัก (นางกวักที่เราบูชาอยู่นี่แหละครับ) ในอดีต สวนสัตว์เปิดเขาเขียว โทรมมากครับ แม้แต่ถนนที่เข้าไปยัง ลำบาก เพราะเป็นลูกรังครับ แต่เนื่องจาก สวนสัตว์เปิดเขาเขียว ได้ถูกโอนให้อยู่ในความดูแล ของ สำนักงานพระราชวัง อย่างว่าละครับ บารมีของพระองค์ท่าน ช่วงเวลาแค่สั้นๆ ถนนที่เขาสวนสัตว์เปิดเขาเขียวก็ดี สนามกอล็ฟก็ดี โป่งดินดำ สวนผีเสื้อก็ดี ทำใหม่ เทยางมะตอยราดเรียบร้อย ทำถนนสวยงามมากครับ ปัจจุบัน สวนสัตว์เปิดเขาเขียว มีผู้มาเที่ยวชม เป็นจำนวนมากครับ เพราะเจริญ และ ใหญ่ไม่แพ้ สวนสัตว์ซาฟารีเวิลครับ มีหุบเขาเสือขาว ที่ทำใหญ่มากๆครับ หากมีเวลา ขอให้ชวนเพื่อนๆและครอบครัวมาเที่ยวได้นะครับ อาหารขอแนะนำที่ ไก่อบโอ่งครับ ลือชื่อ อร่อย ราคามิตรภาพครับ แต่ตลอดทางเข้า สวนสัตว์ จะมีร้านขายไก่ย่าง ส้มตำ เต็มไปหมดเลยครับ เที่ยวเขาเขียวหนึ่งวัน จิตใจจะเบิกบานไปหนึ่งปี เลยครับ

ถ้ามีโอกาสจะไปทันทีครับ คงต้องเชิญคุณพ่อน้อง spy สุดยอดแฟนพันธุ์แท้เขาเขียว มาเป็นไกด์ให้แล้วครับ จะได้รับข้อมูลเกี่ยวกับเขาเขียวมากขึ้น ถ้าเป็นไปได้จะพาน้องข้าวกล้องไปเล่นกับ spy ด้วยนะครับ ส่วนข้าวปุ้นนั่งรถไกล ๆ ไม่ค่อยได้ครับ เมารถ แก้ไม่ตกเลยครับ แล้วจะขอนัดวันเวลาอีกครั้งนะครับ ติดต่อแลกเบอร์กันอีกครั้งนะครับ

allforone_9@hotmail.com

โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 20 January 2009, 03:55PM
  พี่โจโจ้เองก็เคยเจอหมาข้างทางในหมู่บ้านรุมกัดเหมือนกัน เรียกว่า 3 รุม 1 เลย แต่โชคดีที่ดิฉันเห็นเสียก่อนเลยใช่สายยางฉีดน้ำไล่ให้วงแตก แล้วเรียกโจโจ้กลับเข้าบ้านตรวจดูตามร่างกายดีที่มีแผลแค่นิดหน่อย คงเป็นรอยเล็บเท้าของหมาข้างทาง ตั้งแต่นั้นมาสังเกตเห็นว่าโจโจ้จะคอยระมัดระวังตัวมากขึ้น พอหมาข้างทางหรือสิ่งแปลกปลอมมาใกล้บ้านก็จะรีบเห่าให้ดิฉันรู้ตัว (เหมือนจะบอกให้หม่ามี้ช่วยจัดการให้หน่อย)ยังไงคุณนิยมก็อย่าลืมส่งรูปน้อง Spy มาให้ดูหน่อยนะคะ สงสัยจะเจ็บหน้าดูเลยแต่ก็ดีเขาจะได้รู้ว่าสิ่งที่เราคอยห้ามเขา มันมีผลอย่างไร  
ตอบ:คุณสุรัตนา
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Tuesday, 20 January 2009, 04:36PM
  ตอนนี้น้องโจโจ้อายุเท่าไรแล้วค่ะ  บางแก้วมีเลือดนักสู้อยู่แล้ว เจ้าเทาของดิฉัน(ที่เหมือนน้องโจโจ้) กัดแบบฉลาดสุดๆ  คือเค้ากัดเป็นวงกลม  ปากกัด  แล้วเอาบั้นท้ายหมุนชนคู่ต่อสู้ เห็นแล้วขำก็ขำ แต่ก็รีบห้าม  เทาไม่ค่อยเกเรถ้าไม่โดนรังแกก่อน  ใช้สายตาอ้อนเก่งมาก  เราใจอ่อนทุกที ดิฉันจำเป็นต้องฝึกให้พวกเค้ารู้จักต่อสู้ เพื่อป้องกันตัวดิฉันเองด้วย  เวลากัดกันดิฉันเข้าไปจับเค้าจะไม่แว้งกัด(ต้องเรียกชื่อเค้าก่อนให้รู้ตัว)กอดตัวหนึ่งไว้  อีกตัวจะหยุดทันที  (ย้ำค่ะว่าไม่เคยตีแรงๆเลย)
โดย สุรัตนา ศักดิ์ทองสิริ - Tuesday, 20 January 2009, 05:18PM
  ตอบคุณวัลลภา โจโจ้อายุได้ 1 ปี 4 เดือนแล้วคะ ที่ดิฉันไม่อยากให้เขาสู้กับหมาข้างทางเพราะโจโจ้ไม่มีเขี้ยวคะ (เขี้ยวหลุดไปตั้งแต่เด็กจนโตก็ยังไม่งอกขึ้นมาใหม่เสียที) และกล้ามเนื้อขาหลังโจโจ้ไม่ค่อยแข็งแรง ถ้าดูจากภายนอกจะเห็นว่าปกติดีทุกอย่าง แต่ถ้าสังเกตุให้ดีจะรู้ว่าโจโจ้ไม่สามารถยืน 2 ขาได้เลย ดิฉันจึงต้องรักษาแบบให้ออกกำลังอย่างสม่ำเสมอ จึงดูเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับเขา เขาสามารถวิ่งเดินได้เหมือนปกติ ดิฉันจึงไม่อยากเห็นเขาเป็นอะไรไปมากกว่านี้  ถึงแม้ใจเขาจะสู้กับหมาข้างทางเต็มร้อยก็ตาม แต่ถ้าหลีกเลี่ยงได้ดิฉันก็ไม่อยากให้อะไรเกิดขึ้นกับโจโจ้คะ ขอขอบคุณนะคะที่เป็นห่วงโจโจ้
โดย ยูโร /2008 - Wednesday, 21 January 2009, 12:46AM

อยากมีที่วิ่งเล่นมั้งจัง
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 21 January 2009, 08:47AM

ผมแนะนำว่า ให้โจโจ้ ไปใส่ฟันปลอมครับ เอาแบบเหลี่ยมทอง หรือ ฝังเพชรด้วยก็ได้ครับ จะได้เป็นการสร้าง Trend ใหม่ดีไหมครับ 555
ตอบ: คุณถิรพล
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 21 January 2009, 10:53AM
  ถุงเงิน หล่อจัง ต้องเอารูปไปให้พ่อดู แฮธ ดูแววตาแล้ว เอาเรือ่งเหมือนจังโก้ เลย คับ...
แต่จังโก้ ยังไม่ถููกล่ามคับ เพระาว่า ยังไม่สองเดือนดี แต่พ่อเร่ิมหัดจูงให้วิ่งตามทุกเย็นคับ..
ตอนเช้า อด เพระาหนาวมาก พ่อไม่ยอมลุกคับ ...

ไว้จะเอารูปมาให้ดุ ..แต่ได้ยินพ่อว่า จะต้องหัดล่าม แบบพี่ลูกโม่ ของจังโก้แล้ว...

อ้อ.. พี่ลูกโม่ ไปเกิดใหม่เหมือนกัน ตอนยังเด็กมาก สิบเอ็ดเดือน เนื่องจาก พ่อกะแม่ไม่อยุ่ ฝากลุงไว้ และโม่ได้ยินพรรคพวกฝั่งตรงข้าม เรียก ๆ ก็เลยดิ้นหลุดจากโซ่ มุดรั้วออกไปและสุดท่้าย ตีสามกว่า โม่ก้กระเด็นไป สามร้อยเมตร ร้องหาพ่อกะแม่ ...

เศร้า คับ... ตอนนี้ พ่อแม่เลยไม่ไปอยุ่บ้านริมถนนอีกเลย.. ทำใจไม่ได้...

พี่ ๆ อย่าซนมาก และอย่าหลุดแมบบพี่โม่ของจังโก้นะ.. พ่อแม่เค้าเสียใจจนทุกวันนี้เลยคับ..

ตอบ: คุณสุรัตนาและคุณนิยม
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Wednesday, 21 January 2009, 10:55AM
  เจ้าspy นอนได้เปิดเผยมาก  สาวๆมานอนเฝ้าหน้าบ้านเลย  สงสารน้องโจโจ้กลายเป็นบางแก้วปลอดอาวุธ  ต้องคอยดูแลเค้าให้ดีนะคะเดี๋ยวถูกรังแก  เจ้าolive  ก็ไม่มีเขี้ยวแต่เป็นเขี้ยวล่าง เกิดจากแทะกรงไม้ที่ขังตอนคลอดลูก  คาบลูกหนีไปขุดรูอยู่  แต่ความซ่ายังคงที่    oliveเป็นเจ้าถิ่นของที่นี่ทุกตัวกลัวหมด
ตอบ: คุณแม่ก็รักเหมือนกัน
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 21 January 2009, 10:56AM
  พี่ spy ขนสวยจัง
จังโก้
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 21 January 2009, 10:58AM
  บาลูู ขนหลังสวยจังเลย .. หม่ำอะไรบ้างคับ และก้แปรงขนบ่อยอะเป่า...

ตอบ: จังโก้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 21 January 2009, 12:53PM

ปกติให้ทานอาหารเม็ดครับของ อาโป รส เนื้อ ตับ ผัก แต่ตอนเช้าให้ทานไข่ดิบ 2 ฟอง ตอนเย็นก่อนนอน ให้ทานนมวัว 1 กล่อง และ อาหารเสิรมที่ชอบมากเป็นพิเศษคือ ขนมปังทุกชนิด โดยเฉพาะ Pancake มีเท่าไร SPY รับหมดครับ และ คุณหมอไก่ แนะนำให้แปรงขนทุกวัน วันละ 1 ครั้ง โดยใช้น้ำยาสมุนไพร ผสมลงไปในแปรงครับ ให้แปรง สาง ให้ทั่วตัว เพื่อให้ขนเก่าหลุด ขนใหม่ขึ้น และ น้ำยาสมุนไพรตัวนี้ จะกำจัดเห็บ หมัด และ แมลงได้ โดยไม่มีผลข้างเคียงต่อสุนัขหรือคนครับ
ตอบ: spy
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 21 January 2009, 01:06PM
  พี่ spy คับ.. ผมไม่ยอมกินนมคับ แม่เคยจับป้อน ผมก็ยอมกินบ้าง และพี่คนขายบอกว่า ไม่ให้ฝืน เดี่ยวท้องเสีย (ที่ผมถ่ายเหลวอาจมีส่วน)

ว่าแต่สมุนไพรอเะไรคับ ที่พี่ใช้ ตอนนี้ ผมเพ่ิงอาบน้ำไล่ไรแดงไปหมดเองคับ ค่อยสบายตัวหน่อย...

โตขึ้น อยากหล่อแบบพี่จัง...

ไว้มาเทียวเชียงใหม่ ไปว่ายน้ำในคลองหน้าบ้านกันนะคับ...
ตอบ: จังโก้
โดย เอื้อมพร สุริยา - Wednesday, 21 January 2009, 01:16PM

น้ำยาสมุนไพรอะไรเอ่ย  ซื้อได้ที่ไหนบอกหน่อยเน่อเจ้าคุณพ่อน้องSPY

ตอบ:
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Thursday, 22 January 2009, 07:07AM

อยากให้น้องยูโรมาวิ่งเล่นที่บ้านกับพี่popeye  แต่หวั่นใจแม่oliveเพราะค่อนข้างไม่มี หมา-นุด-สัมพันธ์ กับตัวอื่นเลยกัดกระเจิง(อาจเป็นเพราะดิฉันไม่ได้พาออกไปเที่ยว ยกเว้นไปฉีดยา)อย่างเมื่อคืน ดิฉันกลับบ้านเจ้าบางแก้วไม่รู้ไปไหนเลยเดินไปดูแถวบ้านคนงาน   เจ้าประคุณเอ๋ย!เหมือนเกิดสงครามย่อยๆเลย หมาไทย5 บางแก้ว3  คูู่เอกคือoliveกับหมาไทยแม่ลูกอ่อน นอกนั้นเห่าเชียอย่างเดียว  คนงานตื่นหมดเลย  (คือพฤติกรรมของแม่oliveขี้อิจฉากลัวเราไปรักลูกหมาไทยมากกว่าลูกเธอเลยไปแอบซุ่มดู  พอเห็นเราเดินไปลุยทันที ) ดิฉันแก้ปัญหาโดย  ลากเจ้าpopeyeและเจ้าtopกลับบ้าน ทำเป็นไม่สนใจ  ได้ผลค่ะศึกสงบoliveหันความสนใจมาที่เรา หมาไทยเลยสบัดหลุดวิ่งเข้าใต้ถุนบ้านคนงานได้  (บางแก้วยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุต้องใช้จิตวิทยาเลี้ยงพวกเค้าคล้ายๆคนเลย แสนรู้มากๆ)

ตอบ: คุณ Yutthapoom
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 22 January 2009, 08:36AM

ผมลืมบอกไปครับ เวลาทานนม ต้องทานหลังอาหาร สักประมาณ 1-2 ชั่วโมงครับ ท้องจะได้ไม่เสียครับ ทานตอนท้องว่างๆไม่ได้ครับ เดี๋ยวจู๊ดๆ ครับ แต่ก็จะหยุดเองไม่อันตรายครับ เดี๋ยวจะกลับไปบ้านดูให้พรุ่งนี้นะครับ แต่ Work มากครับ เจ้า SPY ผมไปเล่นกับสุนัขในหมู่บ้าน พอกลับมาผมก็จะเช็ดตัว และเอาสมุนไพรตัวนี้ ฉีดใส่หวี และ สางขนให้เขาครับ ใช้มาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ ไม่มีเห็บ หรือ หมัด ติดมาเลยครับ เป็นสมุนไพร สกัดจากธรรมชาติ ภูมิปัญญาไทยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอามาให้ชมนะครับ

ตอบ:คุณวัลลภา
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 22 January 2009, 08:50AM

หากมีเวลา ลองเข้าไปดูใน Forum Post ของคุณพ่อเจ้าไปร์ท 5518 ดูนะครับ การหมั่นพาสุนัข ไปเดิน หรือ วิ่งเล่นออกกำลังกายนอกบ้าน เป็นประจำ สิ่งที่ดีคือ

1. สุนัขแข็งแรง

2. คนแข็งแรง

3. สุนัขได้ผ่อนคลาย เปลี่ยนบรรยากาศ ไม่เครียด จิตประสาทนิ่งขึ้น ไม่ขึ้กลัวหรือตกใจง่าย

4. ฝึกให้เขาชิน และ มีมนุษย์สัมพันธ์ กับ คน สุนัข สัตว์ ในบริเวณนั้น เขาจะไม่ตื่น เวลาเจอ

5. ฝึกให้เขารู้จัก หยุด หรือ ปรับสภาพตัวเองได้ เช่น เวลามีรถวิ่งมา ก็สั่งให้เขาหยุด นั่ง พอรถวิ่งไป ค่อยออกคำสั่ง เดิน เขาจะสามารถเอาตัวรอดได้ครับ เวลาเขาออกไปข้างนอก

6. ฝึกให้เขาจำ และ รู้จักเส้นทาง ไปกลับมาที่บ้าน

บางแก้ว ก็เหมือนสัตว์ และ คนทั่วไปครับ ที่รักอิสระ ไม่ชอบการจองจำ แต่การฝึกเช่นนี้ เพื่อเป็นการเตรียมพร้อมในวันข้างหน้าครับ ต้องมีสักวัน ที่เขาแอบหนี เราออกไปเที่ยว เนื่องจากติดสัตว์ก็ดี ไปหาเพื่อนก็ดี ไล่กวดอะไรบางอย่างก็ดี เขาจะได้เอาตัวรอด  และกลับบ้านถูก เมื่ออยู่ข้างนอกครับ

เจ้า SPY ผมทุกวันนี้ สามารถเป็นเพื่อนกับสุนัขทุกตัวในหมู่บ้าน แม้กระทั่งเพื่อนบ้านผมเลี้ยงกระต่ายไว้ในบ้าน เขายังไม่กัดกระต่ายเพื่อนบ้านผมเลยครับ แต่ผมใช้เวลาจูงเขาไปบ่อย ประมาณ 2-3 อาทิตย์เพื่อสร้างความคุ้นเคยให้เขานะครับ แต่ต้องมีข้อแม้นะครับ

ทุกครั้งที่พาสุนัขออกไปเดิน หรือวิ่งออกกำลังกาย ต้องใช้สายจูงนะครับ และ ปลอกคอต้องรัดใส่ให้แค่นิ้วชี้รอดได้แค่ 1 นิ้วเท่านั้นนะครับ มิฉะนั้น เวลาเขางอแง เขาจะเย่อกับเรา และ ปลอกคอจะรูด ออกจากทางหัวเขาออกมานะครับ และ ทีนี้ เขาจะวิ่งเตลิดเถิดเทิงเลยนะครับ ไม่ต้องไปกลัวว่าเขาจะอึดอัดหรือเจ็บคอ เพราะบางแก้วมีขนปุยและหนามาก ขนเขาเปรียบเสมือนตัวหล่อลื่นของปลอกคอครับ ไม่ต้องห่วง คุณลองทำดู และ พฤติกรรมของสุนัขคุณจะเปลี่ยนไปครับ

ตอบ: SPY เหวอะ กับ หวะ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 22 January 2009, 09:33AM

นี่ครับ เป็นภาพที่เจ้า SPY ถูกสุนัขในหมู่บ้านรุมครับ ถามความจริงจากยามแล้วครับ 2 รุม 1 ครับ และเขาเป็นหมาใหญ่ และ อายุมากว่าหลายปีครับ
ตอบ: SPY เหวอะ กับ หวะ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Thursday, 22 January 2009, 10:00AM

ถามคุณพ่อ SPY ค่ะ SPY อยู่นอกบ้านตั้งแต่เล็ก ๆ เลย หรือว่าเพิ่งออกมาอยู่ตอนโตแล้ว และการให้อยู่นอกบ้านเขานอนอย่างไรคะ พอดีว่าลูกชายที่บ้าน
น้องน้ำเค็ม ตอนนี้อายุได้เกือบ 3 เดือนแล้ว ให้นอนในบ้านอยู่ กำลังคิดให้
ออกมานอนนอกบ้านเพื่อปฏิบัติหน้าที่ของผู้พิทักษ์รักษาบ้าน แต่ก็กลัวว่าจะ
ถูกยุงกัด และมีวิธีทำอย่างไรไม่ให้สุนัขที่เป็นที่รักของเรากินอาหารจากคน
แปลกหน้าค่ะ มีคนแนะนำวิธีว่า ให้เราเอาอาหารที่สุนัขชอบทาน แล้วโรย
พริกไทยให้เยอะ ๆ และตัวเราก็จัดการใส่ไอ้โมงเมื่อไม่ให้เขาจำหน้าได้ และ
แอบโยนอาหารชิ้นนั้นเข้ามาในบ้าน สุนัขจะเข้าไปดมและก็จะจามอย่างหนัก
และเขาก็จะจำไม่กินอาหารที่ถูกโยนเข้ามาอีก จริงหรือเปล่าคะ
ตอบ: คุณสุไรพร
โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 22 January 2009, 10:36AM

เจ้า SPY ผมตั้งแต่วันแรกที่นำเข้าบ้าน ผมจะไม่ให้เข้าในอยู่ในต้วบ้านเลยครับ เขาจะอยู่นอกบ้านได้อย่างเดียว จะยึกยักหรือยังไงก็แล้วแต่ ผมไม่อนุญาตและห้ามให้เขาเข้ามาในต้วบ้านครับ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหา แต่ต่อไปมีแน่ ถ้านำเขาหรือให้อิสระเขาสามารถเข้าออกในบ้านเราได้ ทางที่ดีควรเลี้ยงไว้นอกบ้าน แต่อยู่ในรั้วของบ้านเรานะครับ ถ้าที่บ้านคุณสุไรพร พอจะมีอนาบริเวณ ก็จะจัดหากรงให้เขาก็ได้ครับ แต่ควรมีมุ้งลวดด้วยนะครับ จะได้กันยุงกัด ยุงจะเป็นโรคทำให้เกิดพยาธิหัวใจครับ ผมได้รับคำแนะนำนี้มาจากคุณ Bank ว่า ควรจะให้สุนัขทานยาป้องกันโรคพยาธิหัวใจ เดือนละ 1 ครั้งครับ เพื่อป้องกันการถูกยุงกัด และ เพาะพันธุ์เป็นไข่ จนกระทั่งกลายเป็นพยาธิ ซึ่งเป็นอันตรายต่อสุนัขที่เราเลี้ยงมากครับ และ หากเป็นโรคนี้ ต้องเตรียมค่ารักษาไว้ 1 ก้อนเลยนะครับ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงเลยทีเดียวครับ คุณหมอไก่ แนะนำผมว่า ให้ใช้ยา Heart Guard ครับ เป็นชอกโกแลตก้อน ทานง่ายด้วยครับ ให้ทานเดือนละ 1 เม็ด เม็ดหนึ่งราคาประมาณ 100 บาทครับ แต่หากคุณสุไรพร มีสัตว์แพทย์ที่แนะนำตัวยาอื่นที่ใกล้เคียงก็ได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องตามผม

ส่วนเรื่องการปล่อยเขาตอนกลางคืน เพื่อให้ทำหน้าที่ผู้พิทักษ์นี้ ผมต้องถามคุณสุไรพรก่อนว่า ที่บ้านรั้วสูงไหมครับ แล้วตอนกลางคืน มีคนหรือรถผ่านหน้าบ้านหรือบริเวณบ้านบ่อยไหมครับ เพราะเจ้า SPY ผมผมปล่อยตั้งแต่ตอนที่เขา 3 เดือนเต็มครับ แต่ก่อนอยู่แต่ในกรงตอนกลางคืนครับ ลองปล่อยดู ปรากฎว่า ผมเจอกับปัญหาดังต่อไปนี้ครับ

1. สุนัขจรจัดผ่านมา 2. นกบินมาเกาะรั้วบ้าน 3. ค้างคาวมากินผลไม้ที่ศาลเจ้าที่  4. คางคกและกบไล่กินแมลง 5. เสียงยามเดินมาตรวจงาน 6. เสียงรถของคนข้างบ้านกลับมา 7. เสียงคุยของคนข้างบ้าน 8. ใบไม้ร่วงกับพื้นและถูกลมพัด ถูไถไปกับพื้นจะมีเสียงดังตลอดทาง

ทั้งหมดนี้ ทำให้เจ้า SPY ผมไม่ได้นอน ไม่ได้พัก และ ไล่กวด ไล่เห่า ทั้งคืน จนผมเกรงใจคนในบ้านและคนข้างบ้านครับ เลยทุกวันนี้ จับเข้ากรงประมาณ 2 ทุ่ม แต่กรงผมอยู่ตรงกับทางเข้าประตูใหญ่ของหน้าบ้านครับ และ อยู่ตรงกลางบ้านพอดี เพื่อให้เขาเห็น หากมีสิ่งแปลกปลอมเข้ามาครับ ขอให้คุณสุไรพร ลองพิจารณาตัดสินใจเองนะครับ เพราะบางแก้ว เป็นสุนัขที่หูไวมากๆๆๆๆๆ  มีเสียงกริ๊ก เดียวเป็นไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าหากรั้วคุณสูง ทึบ และ สภาพแวดล้อมสงบ ก็น่าจะปล่อยเขาได้ครับ

ส่วนเรื่องการไม่ให้เขากินอาหารจากคนภายนอก คุณพ่อเจ้าไปร์ทเคยสอนไว้ว่า อย่าโยนอาหารให้เขากิน ให้ใส่ลงในภาชนะ อย่างเดียวเท่านั้น ทุกครั้งที่ให้อาหาร ต้องใส่ภาชนะที่เขากินเป็นประจำเท่านั้น และ ลองพยามยามทดสอบดู ลองโยนให้เขากิน ถ้าเขาเริ่มจะกิน ก็ขอให้ตบปากเขา แต่ต้องตบแรงนิดหนึ่งนะครับ พยายามฝึกจนกระทั่งเราโยนลงกับพื้นแล้วเขาไม่ทานครับ หากคุณสุไรพร มีเวลาเข้าไปดูใน Forum Post ของคุณพ่อเจ้าไปร์ทนะครับ เขาสอนไว้ดีมากเลยครับ

โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Thursday, 22 January 2009, 04:56PM
  ตอบคุณสุรัตนา บาลูก็ไม่ได้กินไรเป็นพิเศษครับ ตอนเย็นก็กินยูคานูบ้าผสมน้ำต้มกระดูกหมูเท่านั้นเอง แปรงขนก็แปรงอาทิตย์ละครั้งหลังอาบน้ำครับ
ตอบ: คุณniyom
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Friday, 23 January 2009, 06:38AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะลองทำโดยพาวิ่งจ๊อกกิ้งรอบๆบ้าน   ดิฉันปล่อยให้บางแก้วเข้าได้เพราะที่บ้านเป็นร้านค้าต้องให้เฝ้าหน้าร้านเวลาดิฉันอยู่ด้านหลังในตอนเช้า  (รอคนดูแลมาพาเข้ากรง)แต่จะมีอยู่ห้องเดียวที่พวกเค้าไม่กล้าเข้า  คือห้องทำงานของคุณพ่อ ถูกตีครั้งเดียวจำ  (แต่วันไหนถ้าเห็นดิฉันนั่งคนเดียวจะแอบย่องๆเข้ามา  พอเห็นคุณพ่อวิ่งจู๊ดเลย)พวกเค้ารักคุณพ่อ  แต่เกรง เมื่อวานไปเดินดูอาหารเจ้าตัวเล็ก คนขายแนะนำ"เนื้ออกไก่อบแห้ง"  แทะแล้วได้ประโยชน์กว่ากระดูกปลอมเลยลองซื้อมาให้เจ้า3ตัวเล็กแทะเล่น ได้ผลค่ะตอนเช้าเลิกวิ่งพันขานอนแทะอร่อยไปเลย

ตอบ: คุณเเอ้อมพร และ คุณยุทธภูมิ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 23 January 2009, 09:27AM

ชื่อยา น้ำส้มควันไม้เคียงมูล ป้องกัน เรื้อน เห็บ หมัด ดับกลิ่นตัว ขนาด 1000 ml เข้าไปที่เวบ www.kiengmool.com หรือ โทร 045-254562   02-2795056 ราคาประมาณ 100 หรือ 200 กว่าบาท ผมจำไม่ได้แล้วครับ เพราะวันนั้น ซื้อของหลายอย่าง ผมใช้หลังจากที่เจ้า SPY ไปเทียวข้างนอก ไปเล่นน้ำมา หรือไปทำอะไรก็ตาม โดยฉีดใส่แปรง สางและหวีให้เขาครับ และ ก็ฉีดใต้ท้อง ตามซอก ในร่างกายเขา ใช้มาประมาณ 3 เดือนแล้ว ไม่มีมีปัญหาเรื่องเห็บ หมัด ที่ติดมาจากสัตว์ภายนอกครับ (อันนี้เป็นคำแนะนำของผู้ขายสินค้านะครับ) ขวดหนึ่งใช้เป็นปีครับ ผสมแค่ 1 ฝา ใส่กระบอกฉีดผสมน้ำครับ แต่บางท่าน เขาจะไปผสมใส่ที่ฉีดถังใหญ่ และ Spray รอบๆบ้าน สนามหญ้า ตามมุมอับของบ้านด้วยครับ กลิ่นคล้ายๆกับหญ้าไหม้ครับผม สักพัก กลิ่นก็จะจางหายไป เป็นภูมิปัญญาไทยครับ ไม่มีผลข้างเคียงกับสุนัขและคนนะครับ ลองเข้าไปศึกษาดูนะครับ ผมไปซื้อตอนที่เมืองทองธานีมีงานนะครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 23 January 2009, 09:32AM

นี่เป็นกรงตัวอย่างที่ผมสั่งทำ และ ให้เจ้า SPY อยู่ครับ สังเกตุได้ว่า จะมีมุ้งลวด ปกปิดเรียบร้อย กันยุง และ แมลงครับ พื้นเป็น plastic rack 5-8 แผ่น แล้วแต่ขนาดของกรงครับ สามารถถอดออกมาฉีดน้ำ ทำความสะอาดได้ง่าย เพราะน้ำหนักเบา ถามล่างเป็นถามเหล็กครับ ดึงออกมาทำความสะอาด เทฉี่ หรือ อึ ของสุนัขได้ครับ ผมจะทำความสะอาด อาทิตย์ละ 1 ครั้ง ถอดออกมาฉีดน้ำ ตากแดด พอตอนประกอบเข้าไป ก็จะฉีด น้ำยาฆ่าเห็บ หมัด อัดเข้าไปด้วยครับ เพื่อให้สะอาดหมดจดครับ
โดย น้ำเค็ม น้ำค้าง - Friday, 23 January 2009, 10:37AM
  ขอบพระคุณ คุณพ่อนิยม มาก ๆ เลยค่ะ ที่ช่วยแนะนำ จะลองทำตามดูนะคะ
แต่อย่างแรกเลยที่ต้องทำค่ะ คือต้องทำใจตัวเองให้แข็งก่อน เพราะเวลาที่
เห็นเขาทำหน้าเสมือนเขายอมรับผิดในสิ่งที่เขาทำ มักจะใจอ่อนทุกทีเลย
เอาใหม่ ๆ ฝึกตัวเราเองก่อน ออกมาเป็นอย่างไรจะมารายงานผลให้ทราบ
ภายหลังค่ะ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 23 January 2009, 12:32PM

นี่แหละครับ ที่ผมต้องล่ามเขาไว้บางเวลา และจำกัดเวลาอิสระให้แก่เขา ไปเที่ยวมาทีไร กลับมามอมแมมทุกทีครับ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 23 January 2009, 12:34PM

ภาพชัดๆที่ใบหน้าครับ โธ่ SPY ไม่น่าเลย
ตอบ: ศุภสิทธ์
โดย yutthapoom pinitwat - Friday, 23 January 2009, 02:30PM
  บาลูขนสวยค่ะ โชว์แผ่นหลังซ้าาาาา... แบบสววผิวสวยเชียวล่ะค่ะ

ต้องไปจับนายจังโก้ มาแปรงบ่อย ๆ บ้างแล้ว แต่ตอนนี้ ทั้งพ่อและแม่ จังโก้ มือ แขน ขา เป็นร้ิวรอย ไปหมดแล้วค่ะ แต่เพื่อความหล่อของลูก ต้องยอมค่ะ
ขอบคุณค่ะ

แต่เด่วรอคุณพ่อ Spy ก่อนว่าสมุนไพร อะไร (พอ ๆ กับคนเลยนะเนีย....)

แม่จังโก้
ตอบ: คุณ Yutthapoom
โดย Niyom Pitakchinnapong - Friday, 23 January 2009, 02:47PM

ผม Post ลงไปแล้วนี่ครับ ยาสมุนไพร เมื่อเช้านี้เองครับ อยู่ข้างบน ดุได้เลยครับผม

โดย ถิรจิต แสนพล - Friday, 23 January 2009, 05:13PM

โห พี่ SPY ถึงจะมอมแมม ไม่หล่อ แต่เท่ห์นะคร๊าบ...

สงสัยต้องไปหาน้ำสมุนไพร มาใช้บ้างแล้ว ถุงเงินจะได้หล่อๆ ถุงเงินก็เพิ่งจะรู้นี่แหละคั๊บ ว่า น้ำที่พี่ๆ เขาฉีดให้เนี่ยะ มันจะทำให้หล่อได้ รู้แต่ว่ามันกลิ่นเหม็น ไม่หอมเหมือนเวลาเอาตัวไปคลุกดินมาเลย

วันนี้ไม่มีรูปถุงเงินครั๊บ เพราะว่าพี่แอบเล่นที่ทำงาน 555

ตอบ:คุณวัลลภา
โดย ถิรจิต แสนพล - Friday, 23 January 2009, 05:35PM

พี่ของถุงเงินมาขอเล่าบ้างนะคะ คืออยากทราบว่า เลี้ยงผิดเลี้ยงถูกหรือป่าว แต่อาศัยอ่านๆ จากเว็บนี้ แล้วก็ลองกะเจ้าถุงเงินเองนะค่ะ

1.ถ้าถุงเงินออกพ้นประตูบ้านจะต้องมีสายจูงเสมอ แต่ถ้าอยู่ในบ้านจะปล่อยฟรีค่ะ แต่อาจจะมีสายคาไว้กะตัวบ้างเพราะ วิ่งเร็วจริงๆ พี่ๆ กะแม่ วิ่งตามไม่ไหว ต้องใช้วิธีเหยียบสาย ไว้เวลาจะดึงตัวมา แต่เวลาออกประตู ถุงเงินจะแซงหน้าตลอดเลย จะคิดว่า เป็นจ่าฝูงเราไม๊คะ

2.ถุงเงินได้นั่งรถไปเที่ยวบ่อยมาก ทำให้มันชินกะคนเยอะแยะ รถเยอะแยะ แต่เวลาไปริมถนน จะไม่ปล่อยมันลงเดินค่ะ นอกจากไปถึงสถานที่นั่นๆ แล้ว สังเกตดูว่า ถุงเงินไม่เห่าคนอื่นเลย เวลาอยู่นอกบ้าน ไม่อึ ไม่ฉี่นอกสถานที่ด้วยค่ะ นี่ดีแล้วใช่ไม๊คะ แต่ข้อเสียก็คือ เวลาไปเจอสุนัขต่างถิ่น น่ากลัวมาก เขาจะไปเล่นกะสุนัขตัวอื่นไปหมด ต้องคอยห้ามง่ะคะ

3.เลี้ยงถุงเงินไว้ในบ้านน่ะค่ะ แต่กลางวันปล่อยนอกตัวบ้านตลอด เพราะกลางคืนยุงเยอะมากๆๆๆ สงสารเค้าค่ะ ขนาดคนยังไม่ไหวเลย 6 โมงคนต้องเข้าบ้านแล้ว แต่ถุงเงินยังได้ออกไปนอกตัวบ้านเวลากลางคืนบ้างน่ะค่ะ แต่ยังไงไม่เคยปล่อยให้นอนนอกบ้านค่ะ จะทำให้เขาเสียนิสัยป่าวคะ  เวลาจะเข้าบ้าน ก็ตะกุยๆ ประตู หลังๆ ก็จะสอนเขาบ้าง ให้เขารอ โดยแกล้งทำเป็นลืม เขาก็จะนอนรออย่างดีค่ะ

4. อยากให้ถุงเงินมีเพื่อนเป็นสุนัขบ้างง่ะค่ะ ว่าจะพาไปเดินเล่นแถวๆ บ้าน แต่ก็กลัวควบคุมไม่ได้ ทำอย่างไรดีคะ เคยพาไปว่ายน้ำ ถุงเงินไม่ชิน กลัว แล้วก็เห่าคนอื่น และสุนัขตัวอื่น (พันธ์ใหญ่ๆ) ชักไม่แน่ใจว่า ถุงเงินไม่เข้ากับสุนัขพวกนั้นหรือไง แต่งานนี้ทำให้รู้ว่า เขารู้ว่าเราเป็นที่พึ่งเขาได้ค่ะ เพราะเขาเห่าอย่างหนัก แต่หลังชนขาเราตลอด พี่ของถุงเงินหัวใจจะวายค่ะ งานนี้

โดย ถิรจิต แสนพล - Friday, 23 January 2009, 05:54PM

อิจฉา น้องจังโก้ ได้สูดอากาศหนาวด้วย แต่ระวังจะไม่สบายนะคั๊บ ใส่เสื้อด้วย แต่อย่าเผลอทำเสื้อเลอะเทะ นะคั๊บ เดี๋ยวจะโดนบ่น

ตอบ: คุณถิรจิต
โดย วัลลภา เวชวิเวก - Saturday, 24 January 2009, 07:49AM

ที่คุณถิรจิตเล่าวิธีดูแลน้องถุงเงินคิดว่าตรงตามวิธีการฝึกบางแก้วคือออกนอกบ้านมีสายจูง  ฝึกออกไปพบคนอื่นๆ ฯลฯ  ซึ่งดิฉันก็ศึกษาวิธีการดูแลบางแก้วจากเว็บนี้โดยอาศัยประสบการณ์จากผู้รู้และเคยเลี้ยงมานาน  ต้องขอขอบพระคุณมากๆค่ะ โดยส่วนตัวต้องปรับเปลี่ยนวิธีการเลี้ยงบางอย่างให้เหมาะ เช่นการพาออกนอกบ้าน หรือมีสายจูง เพราะจุดประสงค์คือต้องการให้เฝ้าบ้าน  หวงบ้าน ครอบครัวเราให้อิสระกับเค้าเมื่ออยู่นอกกรงเข้า-ออกนอกบ้านได้ ยกเว้นห้องทำงานและชั้นสองจะดุเสียงดังๆ ถ้าไม่เชื่อจะตี(ซึ่งเป็นวิธีสุดท้ายที่จะทำแและพวกเค้าจะจำได้ดีมาก)ตอนกลางคืนอยู่นอกบ้านตลอด  ถ้ายุงเยอะจะใช้น้ำมันตะไคร้หอมฉีดใส่มือแล้วลูบขนให้เค้า  แต่ส่วนใหญ่พวกเค้าจะไม่อยู่นิ่งวิ่งลาดตะเวณทั่วบ้าน ทุก3-5ชั่วโมงจะมีตำรวจมาตรวจตู้แดงหน้าบ้าน  จะเห่าตลอด(ตอนกลางวันขังกรงให้พักผ่อนเต็มที่กลางคืนปฏิบัติหน้าที่ได้ดีกว่ายามหลายเท่า)รักบางแก้วมากๆค่ะ

ก่อนอื่นข้าวกล้อง-ข้าวปุ้นต้องขออนุญาติคุณนิยนม และ พี่น้องทุกท่าน

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ ถึงพี่น้อง ที่วันพรุ่งนี้ (25.1.2552) ไม่ได้ไปไหน อยู่บ้านเฉย ๆ

ขอเชิญชุมชนคนรักบางแก้วทุกท่าน นัดพบปะแลกเปลี่ยนทัศนะ การเลี้ยงสุนัขบางแก้ว 

ในวันอาทิตย์ที่ 25 มกราคม 2552 ณ สวนสาธารณะ กระทรวงสาธารณะสุข ตั้งแต่เวลา 16.00 น.เป็นต้นไป

ติดต่อสอบถามเส้นทาง ได้ที่  : allforone_9@hotmail.com , 081 375 0194 (หนึ่งครับ)

http://www.bangkaew.com/elearning2/mod/forum/discuss.php?d=4772

ตอบ:คุณนิยม พ่อพี่ Spy .. น้ำสัมควันไม้เคียงมูล
โดย yutthapoom pinitwat - Saturday, 24 January 2009, 10:24AM
  ขอบคุณมากค่ะ เคยเห็นเหมือนกัน แต่ซ์ื้ออย่างอื่นมาใช้ ตอนนั้นอยู่กทม. ไม่ได้เลี้ยงหมา ตอนนี้ มาอยู่เชียงใหม่ค่ะ จะลองไปหาดู

เมือคืน จังโก้ กัด (เล่น) กับพ่อแม่ แรง และจู่ด้วย คุณพ่อบอย เลยตีและทำโทษ เอาอยุ่ค่ะ แต่ว่า กับแม่ (ใจอ่อน) ไม่สำเร็จ ..

วันนี้ จังโก้ หนักเกือบ ๔ กก. แล้วค่ะ พรุุ่งนี้ ถึงคิวฉีดยาครั้งที ๒ แล้ว..

แล้เวจะส่งรูปมาให้ชมอีกค่ะ

แม่จังโก้
ตอบ: พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น
โดย yutthapoom pinitwat - Saturday, 24 January 2009, 10:27AM
  ขออนุญาต Add msn นะคับ...
จังโก้
ตอบ: แม่จังโก้
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 24 January 2009, 01:21PM
  เชิญครับ keereenakorn@hotmail.com ครับผม
ตอบ: พี่ข้าวกล้อง น้องข้าวปุ้น
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 24 January 2009, 01:25PM
  ต้องขออภัยจริงๆครับ พอดี วันเสาร์นี้ จะไปไหว้ตรุษจีน ที่ อช.เขาชะเมาครับ เพราะที่นั้นมีแต่คนแก่อยู่ ไม่มีใครช่วย ผมเลยต้องพาแฟนไปช่วย ตากับยาย จ๋าครับ ได้ข่าว ว่าน้องปิ่นมุก คลอดน้องออกมา 6 ตัวครับ จะไปดูด้วย (จุ จุ อย่าบอกคุณ Bank นะ) กำลังดูว่า ใครเป็นพ่อพันธุ์ แต่ยายจ๋า รักมากๆๆๆๆครับ มีคนมาขอ 10 กว่ารายแล้ว ยายจ๋า ไม่ให้ครับ บอกจะเลี้ยงไว้เองครับ เป็นตัวเมีย 3 ตัวผู้ 3 ครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาฝากนะครับ

ขอบคุณครับ ไว้มีโอกาสข้าวกล้อง ข้าวปุ้นจะไปเยี่ยม spy ที่เขาเขียวนะครับ

แต่ถ้าผ่านทางมาแถวบางใหญ่ ก็แวะหาข้าวกล้อง ข้าวปุ้นด้วยนะครับ

ถ้าอย่างไรแล้วฝากประชาสัมพันธ์เพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ ถ้าใครว่างก็เจอกันที่กระทรวงสาธารณะสุขนะครับ มากันเยอะ ๆ ดีครับ สนุกดี แล้วจะเก็บภาพมาฝากนะครับ

ข้าวกล้อง ข้าวปุ้น

ตอบ:คุณแม่ถุงเงิน
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 24 January 2009, 01:42PM

ผมต้องเรียนให้ทราบก่อนครับ ว่าตอนปลูกบ้าน ไม่เคยนึกจะเลี้ยงสุนัขเลยครับ ก็เลยปลูกตามสไตล์ของหมู่บ้านเขา  ครับ อย่างที่เห็นมีรั้วเตี้ยๆครับแค่ 1.50 เมตร เจ้า SPY ผมกระโดดเหาะข้ามไปตั้งแต่ 5 เดือนครับ ทุกคนในบ้านยืนงงอยู่ประมาณ 10 วินาที และทุกคนก็วิ่งตามออกไปตามเขา ผมนั่งหัวเราะครับ ตามยังไงก็ไม่ทัน เดี๋ยวเขากลับมาเองแหละครับ เออ ลืมบอกไป อย่าไปเหยียบสายจูงถุงเงิน เวลาที่เขาวิ่งเร็วๆนะครับ เหมือนกับไปกระชากคอเขา ต้องระวังนิดหนึ่ง ผมได้รับคำแนะนำจากคุณ Bank ให้เจ้า SPY กินยาป้องกันพยาธิหัวใจ ซึ่งยุงเป็นสาเหตุครับ เวลายุงกัดตอนกลางคืน แล้วสุนัขจะเป็นโรคพยาธิหัวใจ อันตรายมากครับ ทุกวันนี้ ผมให้ทาน Heart Guard เดือนละ 1 เม็ดด้วยครับ ทานยาชนิดนี้แล้ว ไม่เพียงแต่ป้องกันโรคพยาธิหัวใจจากยุงกัด แต่ยังกำจัด เห็บ หมัด ที่อยู่ในตัวเขาด้วยนะครับ พวกเห็บ หมัดจะฝ่อและหลุดออกมาตามขนเขาด้วยครับ แต่ยาชนิดนี้ราคาสูงครับ เม็ดละประมาณ 120 บาท เป็น ช๊อกโกแลต สุนัขชอบทานมากครับ เพราะหอม หวาน มัน อร่อยครับ เป็นทางเลือกอีกวิธี่หนึ่งเพื่อป้องกันยุงกัดครับ ดีครับออกจากบ้านต้องมีสายจูงเสมอครับ อย่าประมาทไม่ได้ครับ เวลาเจอสุนัขตัวอื่น หรือเจอรถวิ่งมา ขอให้คุณฝึกเขาให้หยุด นั่ง จนชินครับ เพราะจะทำให้เขานิ่ง ไม่วู่วาม เจ้า SPY ผมฝึกตั้งแต่ตอนอายุ 2 เดือนกว่าครับ เวลาเจอสุนัขจรจัด ผมจะสั่งให้เขานั่งเฉย กดเขาไว้ครับ ลูบหัวเขา พอสุนัขอื่นๆเข้ามา ผมก็จะไล่ อาจจะต้องถือไม้ไว้สัก 1 อันครับ แต่ส่วนใหญ่เขาจะทำได้ต่อเมื่ออยู่กับเรา พ้นจากเราไปแล้ว เขาลุยเละเลยครับ ต้องพยายามหัดให้เขาเดินบนถนนบ้างโดยสอนเขาแบบที่บอกครับ คุณแม่ถุงเงิน อย่าลืมนะครับ เราเลี้ยงสุนัขต้องเผื่อใจไว้ข้อหนึ่งคือ ช่วงเวลาติดสัตว์ หรือเขาได้กลิ่นอะไร หรือเสียงอะไรแปลกๆ เขาอาจจะออกจากบ้าน หรือ วิ่งออกไป โดยที่ทุกคนในบ้านไม่รู้ก็ได้ และ จะเกิดอะไรขึ้น หากสุนัข วิ่งออกจากบ้าน ไปข้างนอก ไปเจอสุนัขอื่น ไปเจอรถวิ่งบนถนน ไปเจอคน โอกาสกลับมาบ้านแบบ ปลอดภัยมีแค่ 50/50 ครับ ต้องฝึกให้เขารู้จักเอาตัวรอดครับ หากคุณแม่ถุงเงินมีเวลา อยากให้ไปดู Forum Post ของคุณพ่อเจ้าไปร์ท เขาเขียนไว้ดีมากครับ คุณพ่อเจ้าไปร์ทนี่ถือว่าเป็น ทหารฝึกสุนัขเลยนะครับ ลองเข้าไปดู และ เปรียบเทียบ วิธีการเลี้ยงของเรา กับ ของคุณพ่อเจ้าไปร์ทด้วยนะครับ

ตอบ:คุณแม่ถุงเงิน
โดย ถิรจิต แสนพล - Saturday, 24 January 2009, 10:48PM

ก่อนอื่น ขอเป็นคุณพี่ถุงเงินได้ไม๊คะ อิอิ

วันพรุ่งนี้ (วันอาทิตย์) ว่าจะพาถุงเงินไปเดินเล่นในซอย แล้วก็ปากซอย ทดลองดูก่อนค่ะ จริงๆ ว่าจะเริ่มวันนี้ แต่เห็นเขาสนุกกะการกัดขวดนม วิ่งไปวิ่งมา ก็เลยไม่พาไปดีกว่า

ก็เข้ามาศึกษาจากเว็บนี้เรื่อยๆ ค่ะ ความรู้เยอะมาก ยังอ่านไม่หมด อ่านแล้วก็ไปบอกคนทั้งบ้าน ประสบความสำเร็จบ้าง ใจอ่อนก่อนบ้างค่ะ

ตอบ:คุณถิรจิต
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 28 January 2009, 08:04AM

บอกถุงเงินด้วยนะครับว่า โตขึ้น อย่าหนีไปเที่ยวแบบพี่ SPY นะครับ ดูซิ กลับมาทีไร คุณพ่อนิยม เวียนหัวทุกที ต้องจับอาบน้ำ ปะแป้ง ใส่น้ำหอม กันใหม่หมดเลย เฮ่อ เบื่อจริงๆ
ตอบ: พออาบน้ำเสร็จ ก็ต้องล่ามไว้ครับ กันหนีออกไปซิ่งอีก
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 28 January 2009, 08:06AM

พอ SPY ถูกล่ามไว้นานๆ ก็จะออกอาการเจครับ ต้องยืดเส้น ยืดสายหน่อย ฮะ ฮะ แฮ๋ม
ตอบ:พี่่ Spy
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 28 January 2009, 09:01AM
  เมือวานเช้า ลองล่ามน้องจังโก้ ที่ระเบียงใหญ่ ก่อนพาไปทำธุระที่สวน.. ปรากฎว่า ดิ้นเหลือเกิน รอแม่ล้างแก้วก่อน และรอพ่อด้วย เป้นครั้งแรกที่ลองล่าม ดิ้นจนกลัวคอหัก.. ตอนแรก ก้นั่งเฉย คง งง อยุ่ แป๊บเดัยวดิ้น ร้องเสียงดังมาก
และพ่อจังโก้ บอกว่า จังโก้ ไม่อึ แต่ปล่อยลม... สงสัยความเครียด (เวอร์ไปหน่อยมั๊ง ล่ามไว้ไม่ถึง สิบนาทีเลยนะเนี่ย...)

จะเอารุปพี่ spy ไปให้ดู จะได้รู้บ้างว่า เป็นเรื่องปกติ...

ไว้มีเวลา พาพี่ spy กะพี่ อื่น ๆ มาเทียวเชียงใหม่บ้างนะคับ

จังโก้
โดย yutthapoom pinitwat - Wednesday, 28 January 2009, 09:04AM
  จังโก้ ไม่ได้ใส่เสื้อค่ะ เวลาแม่ไปซื้อให้ ก้กะแล้ว กะอีก ปรากฎว่าเล็กไป เอาไปเปลี่ยนสองหนแล้วค่ะ เลยเปลี่ยนมาเป็นอาหารแทน (เกรงใจคนขาย)

เอาเสื้อกล้ามเรานี่แหละ จับใส่แล้วผูกโบว์ มั่ง พอรอดตัว ไปค่ะ

ตอนนี้ ไม่หนาวแล้ว ที่เชียงใหม่ เร่ิมอุ่นแล้วค่ะ
หนาวหน้า มาเทียวเชียงใหม่กัน บ้างนะคะ

หน้าบ้านจังโก้ มีคลองว่ายน้ำใหญ่สุดในประเทสไทย ... 5555 คลองส่งน้ำจากเขื่อนค่ะ รับรอง ลูก ๆ สนุกสนานแน่...

โดย Niyom Pitakchinnapong - Thursday, 29 January 2009, 08:43AM

ต้องฝึกจังโก้ให้ชินกับโซ่หรือกรงครับ ตอนนี้อาจจะดูไม่มีประโยชน์หรือเสียเวลา ทำไมต้องทำเช่นนั้น แล้วสักวันหนึ่งจะเข้าใจว่า เพราะอะไร ทิ้งไว้เป็นปริศนาครับ
โดย ศุภสิทธิ์ เอื้อมนารมย์ - Thursday, 29 January 2009, 08:55PM

เห็นรูปพี่ SPY เยินแล้วหมดหล่อเลยนะคะเนี่ย วันนี้บลอสซั่มมาทักพี่ SPY แทนพี่บาลูค่า

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew