เจ้าเพชรหน้าโย้
โดย จอมเกศ แซ่โค้ว - Monday, 15 December 2008, 10:29AM

เมื่อวันเสาร์ที่แล้ว เจ้าเพชรถูกสัตว์มีพิษกัดที่คอ ตอนประมาณ ตี5 แม่พามันไปกินข้าว แล้วก็ปล่อยให้วิ่งเล่นอยู่หน้าบ้าน ซักพักก็ร้อง เอ๋ง เอ๋ง เราก็นอนหลับอยู่คิดว่า เจ้าหมาปอมฯ กัดเล่นกัน เลยไม่ได้ตื่นมาดู แป๋บเดียวก็เงียบไป ประมาณ 6 โมง ครึ่ง ก็ได้ยินเสียงร้องอีกที่ห้องนอน (เจ้าเพชรนอนกับแม่ ส่วนเราก็นอนกับแม่ที่ชั้นล่างเวลาทำงานจนดึก ง่วง ขี้เกียจขึ้นชั้นบน) เลยลุกขึ้นมาดู คิดว่า เจ้าปอมมันรุมกัด รีบลุกพรวดขึ้นมาจับเจ้าเพชรที่นี้แหกปากดังกว่าเดิมอีก จับตรงไหนก็เอ๋ง เลยเปิดไฟดู เจ้าเพชรแก้มโย้ไปข้างหนึ่ง บวมจนไปเบียดตาขวา คิดว่าถูกงูกัดตา เห็นตาหรี่ๆ เลยเอามือผ่านไปมา มันยังมองเห็นอยู่ โล่งไปนิด ตาไม่บอด นั่งดูอาการซักพัก จน 7 โมงเช้า หาเบอร์โทรหมอจะขอไปให้หมอฉีดยา แต่อาการเจ้าเพชรดีขึ้นเรื่อยๆ จน 10 โมงเช้า หน้าก็เป็นหมาตามปกติแล้ว เราติดงานสำคัญ ให้แม่ดูแลให้ กลับถึงบ้าน หนึ่งทุ่มกว่าๆ เจ้าเพชรซนเป็นหมาหายเป็นปกติ กินเนื้อแกะของโปรด ได้เหมือนเดิม โล่งใจไปทีคิดว่าจะจากกันไปเสียแล้ว

ฝากเป็นอุทาหรณ์สอนใจ ตัวเอง ว่าระวังอย่าปล่อยลูกหมาเดินเล่นที่มืดๆ โดยไม่มีใครดูแล

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew