ตอบ: เพิ่งได้ลูกหมาบางแก้วมาค่ะ อายุ 3-4 เดือน เค้าบอกว่าเป็นสายพันธุ์ที่ไม่ดุ มีด้วยหรอคะ

อายุพอๆกันกับหนูตองที่บ้านเลยละ เค้าจะติดดุนิดนึงตามนิสัยแต่ขอบอกว่าเค้าฉลาดมากเลยนะ เค้าเกิดวันที่ 30 กันยายน 2551 เป็นผู้ชายจ้า ขี้อ้อนกับเจ้าของมากๆเลย แต่ถ้าคนแปลกหน้าที่ไม่เคยรู้จักตองจะไม่ค่อยให้จับเลยละ เค้าจะขู่และแอบกัดบ้างแต่ก็ไม่โดนหรอก เพราะเค้าแค่ทำท่าทางเหมือนจะกัดแต่ไม่กัด HAHA นี่เรายังกลัวเค้าไปกินอาหารจากคนแปลกหน้าเลยนะเนี่ย เพราะพี่ ๆ เค้าโดน วางยาตายไป 2 ตัวคิดแล้วแค้นชะมัด ใจร้ายเน๊าะคนพวกนี้ เค้าจะมีนิสัยอีกอย่างนะเนี่ย  ขี้อ้อนมากๆ แถมยังไม่พอขี้ฟ้องอีกต่างหากแหนะ ยิ่งถ้าเราพาเค้าไปฉีดยาวัคซีนนะ ยิ่งตลกเลยละ ใครที่ไปจับเค้าให้หมอฉีดยานะเค้าจะงอนไม่เล่นด้วยม่เข้าใกล้เลยแหละ(เพราะหมอจับตัวเค้าไม่ไดเลยดุแต่เด็กว่างั้น) จริงแล้วบางแก้วเป็นสุนัขที่น่ารักมากๆเลยละ จะดุหรือไม่นั้นมันอยู่ที่การเลี้ยงดูและเอาใจใส่ (แต่กับคนแปลกหน้าไม่แน่ไง) ถึงแม้คนนอกบ้านที่เค้าเคยเล่นด้วยก็เถอะถ้ามีท่าทางไม่ชอบมาพากล เค้าก็พร้อมที่จะเป็นองครักษ์พิทักษ์เราแน่นอน 100% เพราะเป็นสุนัขที่รักและซื่อสัตย์ต่อเจ้าของมาก และเป็นสุนัขที่เราสามารถสอนได้ว่าสิ่งไหนห้ามอย่าทำ ยกเว้นเรื่องที่กังวลอยู่เรื่องเดียวกลัวมันจะกินของจากคนแปลกหน้าที่ชั่วร้าย เพราะเค้าจะไม่กินกับมือคนให้แน่นอน แต่ก็กลัวว่าเค้าจะไปกินทีหลัง(ตามสัญชาตญาณของสุนัขสายพันธุ์นี้คือนักล่าหรือเรียกว่าถ้าหากินเองได้ตามธรรมชาติก็จะกิน เห็นด้วยมั้ย)จะมีวิธีแก้ไขเรื่องนี้มั้ยน้า มีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำหน่อยนะจ๊ะ อย่างน้อยก็คือคนรักบางแก้วเหมือนกัน อ้อเกือบลืมคำถามสำคัญของกระทู้นี้ แหะๆ ดุหรือไม่หน่ะเหรอ อืม ! แต่บรรพบุรุษของเค้ามีสายพันธุ์มาจากสุนัขจิ้งจอกเพศผู้ จึงได้ความดุและขี้ระแวงมา ส่วนสายพันธุ์ทางเพศแม่นั้นมาจากสุนัขไทยธรรมดา(หมาวัด ที่ หมู่บ้านบางแก้ว หรือบางระกำในปัจจุบัน) จึงมีนิสัยจงรักภักดีต่อเจ้าของซื่อสัตย์อย่างที่สุด มันก็ขึ้นอยูกับว่า บางแก้วที่มีจะได้นิสัยใจคอของสุนัขจิ้งจอกมามากหรือน้อยก็เท่านั้นแต่ถึงอย่างไรปัจจัยโดยรวมแล้วขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูจากเราที่สำคัญที่สุดจ้า ความรักความเข้าใจจะทำให้เค้ามีการแสดงออกมาในรูปไหนนั้นมันขึ้นอยู่กับคนเลี้ยงด้วยจริงๆนะจ๊ะ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew