ตอบ: สอบถามวิธีการเลี้ยงบางแก้ว
โดย bank bank - Friday, 14 November 2008, 05:10PM
  ถ้าเลี้ยงบางแก้ว ช่วงเล็กๆต้องดูแลเขาเป็นพิเศษหน่อยนะครับ ใกล้ชิดแล้วให้เวลามากๆ ส่วนเรื่องดุนั้นหรือว่าจะให้เฝ้าบ้านนั้นนะครับ ขึ้นอยู่กับเวลา บางแก้วใช้งานได้คือ 6 เดือนนะครับ ก่อนหน้านั้นก็เหมือนเราต้องดูแลเขาก่อน ถ้าให้ดุก็อยู่หลายอย่างที่ทำให้ดุ อยู่ที่สายของเขาด้วยว่ามาจากสายไหน หรือว่าเราเลี้ยงเขาให้เจอคนมากน้อยแค่ไหน สายเลือดความหวงของแล้วดุมีทุกตัวครับ ขึ้นอยู่ว่าดุมากน้อยแค่ไหน ของผมไม่เห่ากัดเลย เลี้ยงก็เหมือนปกติ พยายามอย่าขังหรือว่าตามใจมากก็พอครับ เปลี่ยนจากขังเป็นล่ามจะดีกว่า โซ่ยาวๆหน่อย ยิ่งบ้านคุณมีเนื้อที่แบบนั้นสบายครับ ความดุนั้นมีอยู่แล้วครับหวงของก็มีอยู่แล้วในสายเลือดบางแก้ว ยิ่งหลายตัวไม่ต้องกลัวเรื่องขโมยครับ อย่าลืมนิดหนึ่ง สอนเขาอย่ากินของที่ไม่ได้อยู่ในชามด้วยนะครับ กันวางยา ถ้าจะเลี้ยงแล้วใช้งานคอยเขา 6 เดือนขึ้นไปครับจะเต็มที่กว่า ไม่ต้องสอนให้เฝ้าบ้านหรอกครับ เขาหวงที่หวงของเป็นนิสัยอยู่แล้วครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew