ตอบ: หน้าตาแปลกๆ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Wednesday, 1 October 2008, 01:13PM

เรียนคุณเอื้อมพร เป็น สุนัขไทย ผสม บางแก้ว ครับ พอมันแก่ลงสักระยะหนึ่ง หูสองข้างจะเริ่มตกครับ ที่บ้าน ยายจ๋า มีเลี้ยงไว้หนึ่งตัว ชื่อ หลงจู๊ เป็นสุนัขหลงเข้ามาเองครับ คุณยายตั้งชื่อ "หลง" ผมเห็นว่าไม่เป็นมงคล เลยเสริมให้อีก 1 คำ ว่า "จู๊" รวมเป็น "หลงจู๊" แปลว่า ผู้เป็นใหญ่,หัวหน้าคลุม,ผู้หากินเก่งนะครับ พอดีผมไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้นะครับ ถ้ามีผมจะ post ให้งวดหน้านะครับ