ตอบ: ขอคำแนะนำและความชาวยเหลือค่ะ
โดย Niyom Pitakchinnapong - Saturday, 20 September 2008, 03:26PM

เรียน คุณ Hataii

ผมก็เจอปัญหาเช่นเดียวกันคุณเหมือนกันครับ คุณแม่ผมได้รับอุบัติเหตุทางรถยนต์เกือบเสียชีวิตเช่นกัน และได้มาพักฟื้นที่บ้านเขาเขียวของผม เจ้า SPY ก็ชอบไปพัวแข้งพันขาท่านตลอดเวลา แต่คุณแม่ผมเขาจะหยุดทุกครั้งที่เจ้า SPY วิ่งเข้ามาใกล้ และผมแนะนำให้ท่านใช้ไม้เท้าเดินออกกำลังกายนอกบริเวณบ้านครับ  สุนัขที่ไม่ค่อย หรือ ไม่เคยล่ามไว้ ถ้าถูกล่ามเขาจะหงุดหงิดมากครับ ขอให้คุณต้องค่อยเป็นค่อยไป ปล่อยบ้าง ล่ามบ้างนะครับ ขอให้คุณปู่ ของคุณ จงมีสุขภาพแข็งแรงโดยไว และ เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ให้แก่ลูกหลานตลอดไปนะครับ