สุนัขที่บ้านมีขี้ตาออกมาบ่อยๆค่ะ
โดย Montip Thientanawanich - Monday, 2 June 2008, 12:41PM
  สอบถามเกี่ยวกับสุนัขบางแก้วที่บ้านค่ะเป็นตัวผู้หนักประมาณ 20-22 กิโลค่ะ ตอนนี้สั่งเกตเห็นขี้ตา เป็นสีเขียวบ้าง ขาวบ้าง ออกมาบ่อยๆค่ะ แต่ก่อนไม่เคยเป็นค่ะ อันนี้จะแสดงว่าน้องสุนัขไม่สบายหรือเปล่าค่ะ จะต้องพาไปหาหมอไหมค่ะ หรือว่าให้ทานยาอะไรดี ขอบคุณค่ะ
ตอบ: สุนัขที่บ้านมีขี้ตาออกมาบ่อยๆค่ะ
โดย hudiny bangkaew - Monday, 2 June 2008, 01:45PM
  ปรกติแล้วสุนัขเวลานอนก็เหมือนคนคับตื่นมาก็จะมีขี้ตา ยิ่งวันไหนเล่นมากฝุ่นเข้าตามาก ก็มีขี้ตาเยอะ เป็นเรื่องปรกติ แต่ถ้าจะไม่ปรกติ ก็คือ การที่ขี้ตาออกตลอดวันแสดงว่าไม่ปรกติแล้ว ส่วนเรื่องสีของขี้ตา อันนี้บอกยากคับ แต่ถ้าเขียวๆ แล้วมีอาการจมูกแห้งแตก ฝ่าเท้าแข็ง ท้องเสียอาเจียน ร่วมด้วย อันนี้ สัณณิฐาน ว่าอาจเป็นไข้หัด ทางที่ดีถ้าสังเกต แล้วขี้ตา ออกตลอดวัน เกิน2-3วันติดต่อกัน ก็ควรรีบพาไปพบสัตว์แพทย์ดีที่สุดคับ ข้อควรระวังเกี่ยวกับตาสุนัข ถ้าไม่ชำนาญ อย่าล้างตาให้สุนัขเองเป็นอันขาด เพราะบางทีไปซื้อยาล้างตาคนมาล้าง บางอย่างใช้กับสุนัขได้ บางอย่างใช้ไม่ได้ เคยเห็นมากับตาแล้วคับข้างบ้านล้างตาเอง ให้พันชิสุ ตาเสียเลย อันตรายมากๆ