ตอบ: ขนร่วง
โดย hudiny bangkaew - Sunday, 9 March 2008, 09:19PM

เจอปัญหาแบบนี้บ่อยตอบจนเซ็ง เหมือนที่ รุ่นเก่าๆหายหน้าไป แต่ยังไงก็ต้องช่วยกันตอบ เพื่อผู้เลี้ยงหน้าใหม่  ขอให้เข้าใจกันนิดสำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัข  ก่อนที่จะเลี้ยง  ควรศึกษาลักษณะพันธุ์ วิธีการเลี้ยงดูของแต่ละพันธุ์ และที่สำคัญสุดๆ ก่อนที่จะเลี้ยง  ก็คือ  โรคทุกโรคของสุนัข  รู้ให้เยอะเท่าไหร่ยิ่งดี แม้กระทั่งส่วนตัวผม  ว่าศึกษาเยอะแล้วทุกวันนี้  บางทีก็เจอปัญหาเหมือนกัน  ขอเล่าให้ฟังนิดก่อนสำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงสุนัข ไม่ว่าพันธุ์  อะไร  อย่างผม เลี้ยงหมามาทุกวันนี้ ก็10 กว่าปีแล้ว แต่ที่เลี้ยงบางแก้ว ก็น่าจะ10ปี+ แต่ตัวแรก ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าแท้ไม่แท้ ก็ไม่รู้  เชื่อกันไหม  ผมเลี้ยงจริงๆจัง แบบว่าไม่ได้ปล่อย เลี้ยงในกรงเมื่อ2ปีนิดที่แล้ว เวลา2ปีนิดๆ ผมมีหมาบางแก้ว3ตัว อยากจะบอกว่า  ตัวที่3สุดท้าย  แม้ว่าผมพอมีความรู้  ผมไปเอามาเลี้ยงตอนประมาณ3เดือน  หูยัง  ไม่ตั้ง  แต่ผมยังต้องโทรถามเลย  ว่าทำไมหูไม่ตั้ง  ทั้งที่ผมไม่น่าจะถามแบบนี้  มันอาจจะเป็นความตื่นเต้นดีใจที่ได้ลูกสุนัขมาใหม่เลยเป็นห่วงมาก  แล้ว  อีกอย่างก็คือความที่ยังไม่เชื่อใจ100% ทั้งๆที่ๆไปนำมา จริงๆก็น่าเชื่อถือมาก  แต่คนเราไม่รู้จักกัน  จะไว้ใจกันง่ายๆ  ก็แปลกจริงไหม 

ยังไงก่อนที่คิดจะเลี้ยงสุนัขไม่ว่าพันธุ์อะไร  ควรศึกษาให้ดีในทุกหัวข้อที่กล่าวข้างต้นจะดีที่สุด

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew