ทำไงดี บางแก้วพันธ์ทาง จรจัด ผสมมั่ว
โดย salapao hakao - Saturday, 29 September 2007, 02:03PM

ผมพ่อซาลาเปาครับ อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ คือ แถวบ้านมีบางแก้วตัวผู้น่าจะแท้ครับ แต่มันเป็นขี้เรื้อนอยู่ช่วงหนึ่งจนหายดี ขนสีขาวเริ่มขึ้น มันหลงมาอยู่แถวหน้าหมู่บ้านผมนานแล้ว ก็มีคนให้ข้าวให้น้ำ ไม่ดุครับ  ช่วง 3  เดือนก่อนหมาไทยแถวบ้านติดสัตว์ ก็มีเจ้าบางแก้วจรจัด ผมให้ชื่อว่าไอ้หลงแล้วกัน เป็นหนึ่งในผู้ร่วมประชาทัณฑ์ แล้วเมื่อวานซืนผมพึ่งเห็นว่าไอ้ลูกของแม่หมาไทยตัวนี้มีตัวหนึ่ง เป็นสีขาวขนฟูหน้าแบ่งสวยมาก หัวเทาดำ ปากคาบแก้ว ตัวสีขาวสะอาด แต่โคนหางเป็นสีดำแต้มอยู่นิด แต่หางขาวสะอาด คิดว่าต้องเป็นลูกเจ้าหลงแน่  แต่อีก 3 ตัวเป็นสีดำปลอด น้ำตาลปลอด เหมือนแม่กับหมาตัวอื่นแถวนั้น   ผมก็ไม่รู้ทำไงดี เพราะนี่ก็ใกล้ฤดูผสมพันธ์อีกรอบ เดี๋ยวก็รุมประชาทัณฑ์เกิดลูกเกิดหลานกันอีก ใครช่วยแนะนำทีครับ มีหน่วยงานไหนให้มาช่วยทำหมัน หมาแถวนี้ได้ไหม 

ส่วนลูกบางแก้วพันธ์ทางที่เกิด มันจะกลายพันธุ์ไหมครับ อยากเอามาเลี้ยงเป็นเพื่อนซาลาเปาจัง  เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

พ่อซาลาเปา

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew