รบกวนผู้รู้ หรือเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ค่ะ
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:06PM

ตอนนี้ลัคกี้เป็นเรื้อนแห้งค่ะ  ฉีดยารักษาเข็มที่ 2 แล้ว แต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้น

ยังคันเหมือนเดิม ขนร่วงเกือบหมดแล้ว เพิ่งไปฉีดยาเข็มที่ 2 เมื่อวันที่ 13 มี.ค

ที่ผ่านมา  คุณหมอให้ยาแก้อักเสษและแก้คันมากินด้วย

แต่ก็เห็นยังเค้าคันอยู่ดี  และไม่เห็นมีทีท่าว่าจะดีขึ้นเลย

ปล.ได้แนบรูปและถามเรื่องนี้ไปในเว็บที่เค้ามีหมอตอบให้ แต่หมอทางเว็บบอกว่า

ดูจากรูปแล้ว ไม่น่าจะใช่เรื้อนแห้ง 

รบกวนถามผู้รู้หรือเคยมีประสบการ์ณเรื่องนี้ด้วยค่ะ

ว่าควรจะรักษายังไงดี  แล้วอาหารอะไรที่สามารถบำรุงผิว บำรุงขนเค้าให้ขึ้นมาใหม่

ตอบ: รบกวนผู้รู้ หรือเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ค่ะ
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:07PM

...

ตอบ: รบกวนผู้รู้ หรือเคยมีประสบการณ์เรื่องนี้ค่ะ
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:08PM

...
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:08PM

...
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:09PM

...
โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 02:10PM

...ขนร่วงเกือบหมดแล้วค่ะ   ไม่รู้จะทำยังไง

เห็นเค้าเกาแต่ละครั้งแล้วสงสารค่ะ

บางทีเลือดซิบๆเลย

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 March 2007, 02:15PM

ฟันธงครับ เป็นโรค แพ้โปรตีน แพ้อาหารครับ ทานอาหารอะไรอยู่ครับ? ขอรายละเอียดข้อมูลครับ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 15 March 2007, 02:46PM

สังเกตุจากอะไรครับพี่ เพราะเป็นผื่นแดงคล้ายโรคผิวหนัง แต่คงไม่ใช่ขี้เรื้อนแน่ๆ แล้วไปหัดฟันธง มาจาก อ.ลักษณ์ ตั้งแต่เมื่อไร แล้วมีธงประจำตัวหรือยัง เพราะเห็น อ.ลักษณ์รักมีธงสีแดงประจำตัว แต่ อ.ลักษณ์คงฟังธงไม่เป็นเพราะไม่เห็นมันขาดสักที

โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 04:36PM

พี่เพื่อนฯค่ะ   ตอนที่พาเค้าไปหาหมอครั้งแรก หมอขูดขลุยที่ผิวเค้าไปตรวจส่องกล้อง

แล้วก็บอกว่าเป็นเรื้อนแห้งค่ะ ( หมอเด็กมากๆ น่าจะจบใหม่ - -")

ส่วนอาหารที่เค้ากินอยู่ประจำคือ อัลโป้เม็ด รสไก่กับตับ +น้ำซุป ตับไก่ชิ้น

แต่ตอนนี้เปลี่ยนให้เค้ากิน  อัลโป้เม็ด รสไก่กับตับ  + น้ำซุปผัก แครอท+มันฝรั่ง+กระดูกหมูค่ะ

โดย เจ้าไปร์ท 5518 - Thursday, 15 March 2007, 04:57PM

ถ้าเป็นขี้เรื้อนลองให้สูตรของป้าวิ ไม่เป็นอันตรายและไม่เสียหาย ทำควบคู่ไปด้วยกันกับการเปลี่ยนอาหาร ไม่เป็นอันตรายครับ หาซื้อได้ตามร้านขายยาแผนโบราณ ผมเองก็ใช้บ่อยครับ

สภาพปัจจุบัน ขนขึ้นเต็มจนฟูทั้งรอบคอ ตามตัวและส่วนท้าย(เทียบกับรูปเมื่อรับเข้ามาใหม่ๆ)  หมาแก่ตัวนี้ นอกจากเลี้ยงด้วยอาหารแบบที่เห็น และไข่ดิบ(พร้อมเปลือก)แล้ว   ก็ต้องคอยทายาทำเอง(ผงกำมะถัน ผงไพล ผงขมิ้น ร่อนรวมกัน ผสมน้ำมันมะพร้าวกวนจนเป็นครีม)ให้ทุกวันจนหายดี   ขนขึ้นเต็มแน่น ยาว สวย แม้จะหงอกไปหน่อย

โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 05:07PM

ขอบคุณคุณพี่เพื่อนบางแก้ว และคุณพี่จรัลมากค่ะ

รูปนี้คือยาที่ทางคลีนิคให้มาค่ะ

แคบซูล = แก้อักเสษ

เม็ดสีชมพู = ลดอาการคัน

โดย oak _bangkaew - Thursday, 15 March 2007, 06:09PM

ก็ขอให้หายไวๆนะครับ ผมแนะนำอีกนิดลองโทรไปหาพี่เพื่อนบางแก้วเขาเลยครับ เนื่องจากพี่เขามีประสบการ์ณเยอะครับเรื่องพวกนี้จะได้แก้ไขทันครับ

ป.ล.ขออภัยเสี่ยเพื่อนบางแก้วด้วยนะครับที่แนะนำให้เขาโทรไปคุย เอาน่าเสี่ยเพื่อบางแก้วน่ารักๆ นะเสี่ย

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 March 2007, 07:17PM

สีส้ม-เทา แก้อักเสบ เขาเรียกว่า เซฟฟาร์แรกซิล ยาแก้อักเสบ

ยาสีชมพู เรียกว่า เพ็นนิสโลน เป็นยาแก้คัน

โดย เพื่อน . - Thursday, 15 March 2007, 08:02PM

ขอบคุณครับคุณ จรัญ ที่ช่วยเสริมกระทู้ครับจริงแล้วเอาตัวยาของป้าวิ มาช่วยในการรักษาด้วยก็ดีครับ

แต่ในช่วงแรกผมอยากให้รักษาเรื่อง ของการเห่อและเป็นแผลอักเสบที่เกิดจากการแพ้ก่อนครับ

แนะนำยาทาน

-แอตติเฟส รักษาอาการการแพ้ ลดคัน เช้า-เย็น ครั้งละ 1 เม็ด

-ไดโคลซิลลิน รักษาการอักเสบที่ผิวหนังครับ เช้า-เย็น 1 เม็ด

แนะนำยาทา

-เพ็นนิสโลน เอ็น ครีม หลอดละประมาณ 40 บาท

ยาทั้งหมดหาซื้อได้จากร้านขายยาของคนครับ

-เปลี่ยนอาหาร มาใช้เป็นแบบ ป้องกันการแพ้ของผิวหนัง หรือเป็นลักษณะผิวหนังแพ้ง่ายครับ แนะนำเป็น ไซไดเอ็ด ครับ

-อีกเรื่องก็คือเรื่องการอาบน้ำครับ แนะนำ ให้อาบน้ำเปล่า หรือใช้แชมพูอาบน้ำของเด็กอ่อนครับ

-สิ่งที่ต้องระวังก็คือเรื่องของ..ยุง..ครับ เพราะขนที่ผิวหนังเขาไม่มีแล้ว ไม่สามารถป้องกันยุงได้ ฉะนั้น คงต้องหาวิธีการป้องกันให้เขา เช่น การเปิดพัดลมเพื่อไล่ยุง ห้าม ให้ใช้สารเคมีในการป้องกันยุง

ในช่วงนี้ ถือว่า สุนัขของคุณมี..ภูมิต้านทาน..ของผิวหนังน้อยมากครับ ให้ระมัดระวังด้วยครับ

โดย Dumilk .. - Thursday, 15 March 2007, 10:13PM

ขอบคุณพี่เพื่อนบางแก้วมากค่ะ ที่แนะนำ

ไว้อีก 3-4 วันจะมาอัพเดตอาการอีกทีค่ะ

ขอบคุณที่ท่านที่เข้ามาแนะนำด้วยค่ะ

อ ดี ต......เศร้า

โดย SANMAI NG - Thursday, 15 March 2007, 11:45PM

ซันมัยก็เคยเป็นครับหนักประมาณนี้ถึงมากกว่า  การรักษาใช้เวลาครับ  อาหารแบบเดิมที่ให้นะเปลี่ยนโลด  แต่ยาแก้คันและอักเสบก็ต้องกินนะเพราะแผลที่คันจะได้ไม่ลุกลามเพราะโดนเกา  อิอิ  รักษาหายได้แน่ๆจ้า  เอาใจช่วย ยักคิ้ว สับสน

ขอบคุณทุกท่านครับ  ร่วมด้วยช่วยกัน ยักคิ้ว สับสน

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 16 March 2007, 07:50AM

ขออนุญาติท่านทั้งหลายโดยขอให้เปลี่ยน ยาจาก

แอคติเฟส เป็น อาร์ทาแลค จะดีกว่ามากๆๆๆนะครับเพราะ

อาร์ทาแลคเป็นยาแก้แพ้และแก้คันที่ผิวหนังดีมากๆๆ และมีฤทธิ์ข้างเคียงคือง่วงนอน   เชื่อหมอตี๋เถอะ

ส่วนแอคติเฟสนั้นดีตรงลดน้ำมูกมากกว่าเพราะ ซูโดเอฟีดีน อีกตัวสูตรเดียวกันก็คือ นาโซลิน ของ ไทยนครพัฒนา หรือเจ้าของทิฟฟี่ คุณวินัย วีระภุชงค์ คนนี้เก่งมากๆ อายุ 72 ปีแล้ว น่าสนับสนุนเพราะเป็นของคนไทยครับ

เจ้าแอคติเฟส เป็นของนอกแต่ทำในไทย เงินที่ขายได้ก็ออกนอก

ส่วนยาแก้แพ้พื้นๆนั้นเม็ดสีเหลืองเล็กๆ ขององค์การเภสัชกรรม ขายเป็น 100 เม็ดถูกมากไม่น่าจะเกิน 30 บาท/100เม็ด ครับตัวนี้ก็ใช้ได้แก้แพ้ทั่วๆไป

โดย เพื่อน . - Friday, 16 March 2007, 10:25AM

ยาแก้แพ้ แก้คันที่ผมใช้อยู่ เป็นตัวนี้ครับ ให้พี่พชร ดูให้หน่อยว่า ดีหรือไม่ครับ

สำหรับ ยาชื่อ อาร์ทาแล็ค ผมเองก็เพิ่งได้ข้อมูลมาจากเพื่อน เมื่อ 2-3 วันที่แล้ว พอดีมาเห็นที่พี่บอกอีกที ก็เลยคิดว่าต้องหามาใช้บ้างครับ

โดย โชติกา ขุนอาจ - Friday, 16 March 2007, 11:01AM

รบกวนถามด้วยค่ะ   อาหารเม็ดอัลโปไม่ดีหรือค่ะเห็นมีแต่คนบอกให้เปลี่ยน

อาหารเกรดขนาดเนี้ยช่วยแนะนำหน่อยได้หรือเปล่าค่ะยี่ห้อไหนพอใช้ได้บ้าง

เคยให้น้องหมากินเพรดดีกรีแต่รู้สึกว่าเขาจะไม่ค่อยชอบเลยเปลี่ยนมาเป็นอัลโป

มันหอมกว่า  แต่ก็กลัวเป็นโรคแบบเดียวกัน  ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

โดย Dumilk .. - Friday, 16 March 2007, 11:38AM

อาร์ทาแลคเนี่ย ให้กินเหมือนแอนติเฟสไหมค่ะ ?

เช้า เย็น ครั้งล่ะ 1 เม็ด

โดย เพื่อน . - Friday, 16 March 2007, 11:44AM
  ให้ทานเหมือนกับ แอลติเฟสแหละครับ
โดย เพื่อน . - Friday, 16 March 2007, 11:51AM

อาหารเม็ด เราไม่ควรเปลี่ยนครับ เขาชอบทานอะไรก็ให้อันนั้นแหละครับ หมาบางตัวก็แพ้อาหารบางยี่ห้อ ไม่ใช่ทุกตัวครับ ในเมื่อสุนัขของคุณ โชติกา เคยทาน อัลโป้แล้วไม่แพ้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

สำหรับในกรณี ของ Dumilk .. อาจไม่ได้แพ้อาหารเม็ดก็ได้ อาจแพ้ไก่ แพ้ตับ หรือแพ้น้ำลายของเห็บหมัดก็เป็นไปได้ เราต้องรักษาอาการเบื้องต้น คือการแพ้ก่อน และเปลี่ยนอาหารที่ใช้สำหรับสุนัขผิวแพ้ง่ายครับ เพื่อรอดูอาการและรักษาตาม อาการต่อๆไปครับ

โดย วราภรณ์ สิทธินันทวัฒน์ - Friday, 16 March 2007, 10:09PM
  เอาใจช่วยนะคะคุณ Dumilk ขอให้ลักกี้หายเร็วๆ ค่ะ เห็นรูปแล้วสงสารจัง
โดย เพื่อน . - Friday, 16 March 2007, 10:39PM

วันนี้มีเพื่อนสมาชิกเวปเราที่อยู่ ตรัง โทรมาบอกยา..สมุนไพร เพื่อเอามารักษา น้อง ดูมิลล์ครับ

เขาบอกว่า ใช้ ใบต้นทองพันชั่ง 1 ส่วน ยาสูบ(ยาตั้ง) 1 ส่วน น้ำ 1 ส่วน เอามาขยำ บีบ คั้น ให้เข้ากันให้ดี แล้วเอามาทาตัวสุนัข เขารับรองว่า 2 วันที่เป็นผื่นจะหายครับ

ลองดูไม่เสียหายครับ

โดย Dumilk .. - Friday, 16 March 2007, 11:26PM

ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะตาเขียว และทุกคำแนะนำค่ะ

ส่วนสูตรต่างๆที่แนะนำมา จะนำไปปรับใช้ดูค่ะ

ตอนนี้อาการเค้าดีขึ้นบ้างแล้วค่ะ  คันน้อยลง

ส่วนตามลำตัวที่เป็นแดงๆ ก็เริ่มหาย

ตอนนี้เป็นลักษณะตกสะเก็ดเป็นแผ่นขาวๆ

คล้ายรังแค  ไว้พรุ่งนี้ จะเอารูปมาลงให้ดูอีกครั้งค่ะ

ตาเขียว ขอบคุณทุกท่านมากค่ะตาเขียว

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew