ตอบ: ขอความคิดเห็น
โดย oak _bangkaew - Thursday, 8 March 2007, 12:30PM

ผมขอบอกพี่พิษณุเลยนะครับว่าสิ่งทีพี่คิดนั้น ไม่ผิดครับ  

แต่ความคิดเห็นของผม  (ขออนุญาตพูดตรงๆ) ในเมื่อพี่ก็ทราบว่าผู้บริโภคส่วนใหญ่ไม่มีความรู้เกี่ยวก้บบางแก้วอยู่แล้ว  งั้นผมขอถามว่า  เขาถามถึงพ่อแม่แชมป์นั้น  เขาจะรู้จักหรือครับ  ขนาดผมคลุกคลีอยู่ในวงการนี้มาก็นานพอดู  เขาอ้างชื่อแชมป์บ้างตัวมาผมยังงงเลยครับ และความต้องการหลักของการหาสุนัขบางแก้วมาเลี้ยงคืออะไรครับ  คือต้องการบางแก้วมาเลี้ยงเพื่อช่วยเฝ้าบ้าน  เลี้ยงเป็นเพื่อน  ดังนั้นมันจึงไม่จำเป็นที่ต้องดูที่พ่อแม่เป็นแชมป์ไงครับ   โดยพวกเราควรให้ความรู้แก่ผู้ที่สนใจว่า ควรสนใจที่คุณภาพและสุขภาพของตัวสุนัขก่อน  แล้วจึงค่อยมาสนใจสายเลือดครับ  ผมว่านี่น่าจะเป็นหนทางหนทางหนึ่งที่จะตัดวงจรพวกขายหมาแบบไร้จรรยาบรรณได้ครับ 

ขอยกตัวอย่าง(เลียนแบบรุ่นพี่มาครับ)

ผู้ซื้อส่วนใหญ่จะเลือกลูกสุนัขบางแก้วแบบไหน

1. สุขภาพแข็งแรง ขนดี  ร่าเริง  ไม่ก้าวร้าว เป็นบางแก้วแท้ แต่พ่อแม่แพ้การประกวดหรือไม่เคยมีบุญได้ประกวด

2. สุขภาพพอทำใจ  ขนสั้น  ไม่ร่าเริง  ขี้กลัว  เป็นบางแก้วแท้ และพ่อแม่เป็นแชมป์สนามโน้นนนนนนนนนนนนนน

ป.ล.การตอบนี้ไม่ได้ส่งเสริมการผสมพันธุ์แบบชุ่ยๆ มั่วๆ โง่ๆแต่อย่างใดนะครับ  มันคนละเรื่องโปรดแยกแยะให้ออก  การตอบนี้เพื่อจะบอกว่าเราคนกลับมาสนใจที่คุณภาพและสุขภาพของตัวสุนัขแทนสนใจพ่อแม่แชมป์ครับ

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew