พี่น้อยหน่าคะ พาบิ๊กไปว่ายน้ำที่ ม.เกษตร มาแล้นค่า..
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:01PM

ความเดิม...บิ๊กข้อสะโพกไม่ดี หมอแนะนำว่าให้ว่ายน้ำ ตอนนี้สามารถขอนัดว่ายที่ ม.เกษตรได้แล้ว

ก่อนลงอ่าง ต้องอาบน้ำกันก่อน แล้วก้อถึงคราวประหารน้องหมา ด้วยท่าตกหมา (เหมือนที่เคยทำเอง ไม่ผิดเพี้ยน)

ตอบ: พี่น้อยหน่าคะ พาบิ๊กไปว่ายน้ำที่ ม.เกษตร มาแล้นค่า..
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:03PM

ยกละ 5 นาที พัก 2 นาที 

แล้วคุณหมอก้อเปลี่ยนท่า จับขึงซะเลย

ระยะเวลาเท่าเดิม ซึ่งปกติท่าจะเป็นแบบนี้ (ว่ายตามทางยาว)

ตอบ: พี่น้อยหน่าคะ พาบิ๊กไปว่ายน้ำที่ ม.เกษตร มาแล้นค่า..
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:12PM

แต่...คุณชายบิ๊ก ว่ายตามขวาง วัตถุประสงค์ คือ เหมือนให้ได้อยู่ใกล้ฝั่ง มันเคลื่อนที่ได้ยังไง ก้อยังงงๆค่ะ

เบ็ดเสร็จก้อประมาณ 5 ยก เสร็จแล้วก้ออาบน้ำ อันนี้ต้องเตรียมอุปกรณ์มาเองนะคะ ตอนโทรไปถาม บอกว่าอาบให้เสร็จสรรพ แชมพูพร้อม เป่าขนเสร็จสรรพ ความจริง คือ บาย ยัวเซ้ว ค่ะ

เกี่ยวกะการว่าย...คือ ทำยังไงก้อได้ให้หมอนัดครั้งแรกให้ได้ ครั้งต่อไป แค่เดินไปนัดกับประชาสัมพันธ์ ลงชื่อในตารางนัด (ซึ่งแน่นมาก)

ค่าใช้บริการ 150 บาทต่อครึ่งชั่วโมง (ประชาสัมพันธ์บอกมาว่าชั่วโมงนึง ครั้งถัดไปจะลองดูว่าได้เต็มชั่วโมงรึป่าว)

จะมีคุณหมอคอยดูแลสอดส่อง 1 ท่าน ซึ่งถามแล้วได้ความว่า น้องหมาของคุณหมอก้อว่ายน้ำคลองเหมือนกัน (เหมือนสมัยบิ๊กไปแอ่วสระเมืองทอง) เหอ เหอแลบลิ้น

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:14PM

หน้าตาแช่มชื่น แต่ออกเรทหน้าเขียวหน่อยๆนะคะ

วันนี้พาน้องหมาไปว่ายน้ำรึยังคะ?

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 18 August 2005, 04:26PM
  1. ดูบิ๊กเค้าเป็นไงบ้าง
2. ในความร่วมมือกับทุกฝ่ายดีมี๊ย
3. ไม่มีแฮ่กับคนอื่นใช่มั๊ย
3. แล้วต้องไปว่ายกี่ครั้งต่ออาทิตย์
4. คำถามสุดท้าย มีบางแก้วไปเยอะม่ะ

บรรยากาศดีจัง ดีกว่าน้ำคลองแถวบ้านพี่เยอะเลย 5555

อ้อ... มีภาพใกล้กว่านี้มั๊ย .. อยากเห็นบิ๊กเต็ม ๆ ดูจะรูปสุดท้ายเค้าใช้ขาหลังดีจัง ถึงเค้าจะไม่หายแต่ถ้าเราทำให้เค้าสบายตัวไม่เจ็บปวดก็บุญที่สุดแล้วจ้า .. พาแกไปบ่อย ๆ นะ ถ้าทำได้ คิดเสียว่าทำวันนี้ให้แกมีความสุขที่สุด ก่อนที่เราจะนั่งเสียใจว่า เรายังไม่ได้ทำอะไรให้เค้าเลย(อย่างเต็มที่) สู้ ๆ คุณเจ้านายและคุณวงศ์

ถึงจะหน้าตาแช่มชื่น แต่ออกเรทหน้าเขียวหน่อยๆ แต่เค้าก็มีความสุขนะ ดูรอยยิ้มซิ
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 18 August 2005, 04:24PM

บิ๊กดูมีความสุขมากเลยนะนี่ น้ำใส ๆ เนอะ

ลงสระได้ครั้งละตัวเหรอค่ะ มิน่าคิวย๊าวยาว แต่ถ้าทำให้บิ๊กสุขภาพดีมีความสุข ป้าว่าคุณวงศ์ก็มีความสุข (มากกว่า) ด้วยเหมือนกันนะ (ฟังจากเสียงที่เล่าจ๊ะ)

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:28PM

1.คุณบิ๊กเธอก้อเริงร่าค่ะ ได้ออกนอกบ้าน พอจะจับลงน้ำ ทำตัวแข็งนิดๆ แต่ไม่รอดค่ะ

2. ร่วมมือดีมากค่ะ ถึงจะไม่ค่อยอยากจะโดนตกหมาก้อตาม แต่ขาเนี่ย ว่ายตลอด คุณหมอกับผู้ช่วยบอก ขยันว่ายจัง

3. อ่อ เรื่อง แฮ่ เนี่ย มีค่ะ พอวิ่งลงจากสระ ดั๊นไปแฮ่คนที่เค้ามายืนดู ชักแย่ละสิ แถมพอมีคนเดินรี่เข้ามาดู เค้าก้อแฮ่ค่ะ แต่มีคนขี่จักรยานมาแล้วก้อจอดคุย อันนั้นไม่เป็นไร เลยจับไต๋กันได้ว่า ถ้าพุ่งเข้ามาตรงๆ เนี่ยไม่สามารถ แต่ถ้ามาแบบไม่ได้จะพุ่งเข้ามา โอเคเลย

4.กี่ครั้งก้อได้ค่ะ อันนี้กำลังทรัพย์ต้องคอยส่งเสริมค่ะ เพราะหมาจะร่าเริง เจ้าของจะหน้าซีด เหอ เหอ แต่บิ๊กเนี่ย กะว่าอาทิตย์ละหน พอไปดูตารางนัดแล้วอาจจะได้เป็นเดือนละสองครั้งค่ะ เพราะคิวยาวมาก

5.วันที่ไป เป็นวันธรรมดา ตอนบ่ายสองค่ะ น้องหมาไม่ค่อยมีเท่าไหร่ บางแก้วไม่มีเลยค่ะ ได้เจอโกเดิ้นมาว่ายรอบเดียวกันเท่านั้นเองค่ะ

ค่ะ จะเอาไปว่ายให้บ่อยๆ คิดว่าถ้าคิวว่ายแยะมากๆ ว่างๆเนี่ยจะเอาไปเยือนเมืองทอง (ถิ่นเก่า) ตอนนี้คุณชายเธอแฮปปี้มากๆ คนตามใจแยะจัดเลยค่ะ เป็นหมาสปอยล์ไปแล้ว เฮ้อ...ออออ

ตอนนี้ข้าวไม่ค่อยกินค่ะ ไม่รู้ไม่ถูกปาก หรือว่าจะเป็นหนุ่มคะ อาการ คือ ไม่กินข้าว ไม่ค่อยจะนอนด้วย ปกติจะให้นอนในครัว คุณชายเธอก้อจะกระโดดตะกายประตู ร้องบ้าง หอนบ้าง ช่วงนี้นอนยากมาก ปวดเฮด

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:33PM

ค่ะ ป้าชัช เค้าให้ทีละตัว แต่พอดีวันที่บิ๊กไป มีกันสองตัว ซึ่งจริงๆก้อดี ตรงเค้าได้พัก แต่ก้อไม่ดีตรงที่ พักนาน แล้วกลัวเค้าจะหนาว เหมือนเวลาเราว่ายน้ำในสระ พอขึ้นมาหน่ะค่ะ อารมณ์เดียวกันเลย

ที่สระมีเหมือนระบบน้ำที่ใช้นวดขาด้วยนะคะ ยังไม่ได้ลองจับให้บิ๊กไปลองนวดดู ท่าจะสบาย

พูดเรื่องคิวอีกนิด คิวยาวจิงๆค่ะป้าชัช ขนาดโทรไปขอเปลี่ยนเวลายังบอกว่า เต็มแล้ว ถ้าเลื่อนต้องไปอีกอาทิตย์นึงเลย ส่วนนึงอาจเป็นเพราะวันศุกร์เค้ามีแค่ 3 รอบ ตั้งแต่ 9-11 โมง เปิดเหมือนเวลาทำการโรงพยาบาลค่ะ

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 18 August 2005, 04:36PM
  "คุณชายเธอก้อจะกระโดดตะกายประตู ร้องบ้าง หอนบ้าง"

ก่อนนี้เค้าไม่เคยเป็นเหรอ หรือว่ามาเป็นเฉพาะช่วงนี้

อ้อ .. พาไปว่ายก็เอาตามกำลังทรัพย์ เอาแบบเราไม่เครียดสบาย ๆ ถ้าวันอื่น ๆ อยากพาไปที่เดิมก็ไปนะ ไปแบบไม่ค่อยมีคนคงไม่มีอะไรหรอก มีบางแก้ววิ่งเล่นแถวนั้นก็มีจ้า
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 04:39PM

เป็นค่ะ คือ ถ้าเข้าไปกล่อม เกาหัว เกาหาง ฮัมเพลงให้ฟัง คุณชายก้อจะหลับ แต่ตอนนี้ ง่วงก้อง่วงนะคะ หาวหวอดๆ หน้าตาก้อสลึมสลือ คือร่วงไปแล้ว พอเรากลับเข้าบ้าน ไม่นาน ก้อมาตะกายค่ะ ปกติคือถ้าอาการขนาดนี้ รับรองนอนยาวถึงเช้า

วันก่อน แม่บอกว่า ลงมากลางดึกจัด กะว่าคุณชายหลับสบายไปแล้ว เลยเปิดประตูทิ้งไว้ กลับเข้ามาในบ้าน เธอนอนอยู่กลางบ้านแล้ว เรียกว่าไม่ยอมหลับยอมนอนเลยค่ะ

เป็นการลองสมมติฐานหน่ะค่ะ จริงๆ อาจเป็นเพราะไม่โปรดอาหาร พอดีอาหารเม็ดหมด เลยต้องซื้ออีกยี่ห้อมาขัดดอกไว้ก่อน แต่จริงๆ ถึงวัยรึยังอ่ะคะ บิ๊ก 8 เดือนแล้วค่า

โดย น้อยหน่า ('.' ) - Thursday, 18 August 2005, 04:58PM
  หมา 8 เดือน ... อืม เดี๋ยวกลับไปรื้อฟื้นก่อนว่า หมา 8 เดือนทั่วๆไปเค้าเป็นงัยหนอ... พี่เพื่อนมาบอกคุณวงศ์หน่อย หมา 8 เดือน เค้ามีอาการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างน้า
โดย สาโท ตัวป่วน - Thursday, 18 August 2005, 05:24PM
  เจ้าตัวแสบที่บ้านก็เป็นค่ะ

เจ้าสาโทก็ข้อสะโพกไม่ดีเหมือนกัน

คุณหมอก็แนะนำให้เอาไปว่ายน้ำออกกำลังกาย

แต่..

เจ้าวายร้ายมันดุซะเหลือเกิน

กลัวจะไปไล่งับเค้ากระจุยกระจาย

เป็นอันว่าโครงการว่ายน้ำพับไปก่อน

((อยากดุนักนี่นา วิ่งเล่นมันอยู่ในบ้านนี่แหละ หุหุหุ จ๋มน้ำหน้ามาน))
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 05:43PM

ใส่สายจูงไป ลากไหวมั๊ยคะ ถ้าไหว ขอสนับสนุนให้พาไปนะคะ ถ้ากลัวจะไปในที่คนแยะๆ แนะนำว่า หาคลองก้อได้นะ เลือกน้ำใสๆหน่อย หรือไม่ก้อที่ทะเลสาบเมืองทองก้อได้นะคะ แต่ต้องจุ๊จุ๊ ไปแบบเงียบๆ ไม่งั้นมีสิทธิโดนอัญเชิญ ที่นั่นน้ำใส ว่ายสนุกสนานเลยหล่ะค่ะ ข้าพเจ้าเองยังนึกถึงอยู่ตลอดเวลา ชอบมากเลย ที่สำคัญ น้องหมาก้อ (ถูกบังคับ) ชอบนะคะ ยิ้ม 

อย่างน้อยเหมือนช่วยยืดระยะเวลา และบรรเทาอาการนะคะ น่าจะทำให้เค้าไม่เจ็บ คือกลัวอย่างแรงเลยค่ะ ถ้าหมาลิงที่บ้านอยู่ๆ ต้องมาจ๋อยเพราะเจ็บขาเนี่ย ขนาดป่วยไม่เกี่ยวกะขา เดินได้ ยังเศร้ากันไปทั้งบ้านเลยค่ะ

สนับสนุนนะคะ เสื้อชูชีพมือถือหาซื้อได้ที่ร้าน พรีม่า ด๊อก สาขาทองหล่อ เซ็นทรัล ชิดลม เอ็มโพเรียม โลตัส พระรามหนึ่ง เห็นเพื่อนบอกว่ามีในสวนลุม ไนท์ฯ ด้วยค่ะ เผื่อไปว่ายที่ไหนก้อได้ค่ะ หรือไม่อยากออกจิงๆ ยังซื้อพวกอ่างที่เค้าเลี้ยงปลาขายหน่ะค่ะ (พลาสติกสีฟ้าๆ อันสี่เหลี่ยมผืนผ้า) มาให้ว่ายก้อได้นะคะ เพราะเน้นใช้ขา ให้เค้าว่ายกะที่ เปนท่าตกหมา ดังรูปด้านบน

คนที่มีความสุขนอกจากน้องหมา ก้อพวกเราเนี่ยหละค่ะ แม่ข้าพเจ้าไปยืนขอบสระ กรี๊ดกร๊าดจะตายขอบอก (แปลว่า ชอบมาก) กัดฟัน

โดย จรรยา แม่ตูบน้อย - Thursday, 18 August 2005, 09:55PM

น้ำใสแจ๋ว น่าลงไปเล่นจังเลย

เห็นบิ๊กเค้ายิ้มแล้ว เราก็มีความสุขแล้วค่ะ

ตูบน้อยได้แต่เล่นน้ำในกะลามังที่บ้าน หรือไม่ก็แอบลงไปแช่ในอ่างบัวของแม่ กัดฟัน

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 9 June 2006, 01:56PM

คุณวงศ์ อาจทำสระว่ายน้ำส่วนตัวให้บิ๊กหรือพ่อบิ๊กไว้ว่ายน้ำเล่นในบ้านได้นะ

ว่าจะทำขายหาเงินเข้าชมรมอยู่เหมือนกัน  แต่ให้บิ๊กเป็นหนูตะเภาลองตลาดก่อนว่าพอขายได้มั๊ย

สระว่ายน้ำไม่จำเป็นต้องใหญ่ก็สามารถออกกำลังกายได้ตามวัตถุประสงค์ เหมือนลู่วิ่งไฟฟ้า  ไม่จำเป็นต้องทำถนนยาวเป็นกิโล

ในกรณีของสระว่ายน้ำก็เช่นกัน   เราให้คน(หมา)อยู่กับที่   แล้วให้น้ำไหลย้อนเวียนกลับไปด้วยปั๊มตามรูป    แค่นี้บิ๊กก็สามารถสนุกกับการว่ายน้ำได้แล้ว

ถ้าไม่อยากลงทุนมาก   ให้ไปเอาอ่างอาบน้ำที่พ่อไม่ใช้แล้ว(เพราะหมดวัย)    ทำกำแพงสูงด้านข้างไม่ให้มันปีนออก     เอาเชือกสปริงที่ยืดหยุ่นได้ผูกกับหลังแล้วยึดไว้ที่ขอบอ่างด้านหลัง    แล้วหาขนมไปล่อเจ้าบิ๊กที่ด้านหน้า    แค่นี้มันคงว่ายได้นาน  ไม่ถึงฝั่งแน่     ลองให้พ่อบิ๊กมาว่ายดูก่อนก็ได้นะ  เท่

รูปจาก หลักการสร้างความคิดสร้างสรรค์เชิงประดิษฐ์คิดค้นโดย TRIZ

http://www.trizthailand.com/elearning/

โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Friday, 19 August 2005, 10:22AM

โอ้....สระเท่ระเบิดเลยค่ะ

สนใจค่ะ สนใจ ขอเป็นหมาตะเภาค่ะ แต่ขอโปรเป็นแบบทดลองตลอดอายุการใช้งานได้บ่คะ เหอ เหอ

ที่เคยไปเล็งหน่ะค่ะ เป็นอ่างที่เค้าเลี้ยงปลาไว้ขายในสวนจตุจักรหน่ะค่ะ ใบนึงก้อหลายบาทอยู่ แต่ปัจจัยที่สำคัญกว่า คือ ที่บ้านไม่ค่อยมีบริเวณ เลยต้องใช้วิธีพาคุณชายไปเที่ยวข้างนอก

พี่น้อยหน่าคะ...มะเช้าบิ๊กนอนหน้าบ้าน แล้วหอนหลายทีเลย ตอนแม่กับพี่จะออกจากบ้านก้อไม่ยอมจะให้ไป ข้าวปลาไม่กินอีกละ ขนาดเอาอาหารกระป๋องล้วนๆ แบบไม่ผสมอาหารเม็ดเลย เฮ้อ...หมาคุณชาย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew