หมาบางแก้วอายุ8เดือน หลงข้าไปในที่เลี้ยงไก่ชน ถูกฟันขาขาด (ตั้งใจฟัน)ทำไงดีครับ
โดย pop mam - Thursday, 11 August 2005, 01:05AM

เมื่อปลายปีที่ผ่านมาผมเล่นเน็ตแล้วเข้ามาในเว็บนี้แล้วได้อ่านบทความเกี่ยวกับบางแก้ว เลยอยากเลี้ยงมั้งเลยเอามาเลี้ยง1ตัว จนตอนนี้อายุ9เดือน น่ารักมากๆๆ ผมมีความสุขทุกครั้งที่เห็นมัน วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปทำงาน ขังไว้ในบ้านหลานผมมาที่บ้านแล้วพามันไปเล่นอีกบ้านอยู่ห่างกัน300เมตร ระหว่างที่หลานกำลังซื้อขนมมันก้อเข้าไปที่เลี้ยงไก่ชนหลานผมตามเข้าไปเอามันออกมามันก้อวิ่งเล่น เลยไปเรียกพี่สาวผม(แม่ของหลาน)ให้มาช่วยจับระหว่างนั้นได้ยินเสียงหมาร้องเลยโผล่หน้าตรงหน้าต่าง เห็นคนเลี้ยงไก่เตะหมาอยู่เลยตะโกนบอกหมาที่บ้านเดี๋ยวไปหลานก้อยืนเรียกอยู่ ตรงด้านในเห็นหมาแต่ไม่กล้าเข้าไปเพราะกลัว(เค้าถือมีดอยู่)สักพักเดียวเค้าก้อฟันหมาผมเดินกะเพลกๆแล้วล้มลง พี่สาวบอกว่าฟันมันทำไมเค้าบอกว่าดี่นะที่เป็นหมาเจ๊ถ้าไม่ไช่หมาเจ๊โดนฟันคอไปแล้ว พี่สาวผมพาไปหาหมอเลยตัดขากลายเป็นหมาขาด้วน จะไปเอาเรื่องเค้าบอกว่ามันเข้ามาในที่ของเค้าเค้าไม่ผิด ผมไม่รู้ทำไงดี พี่สาวบอกว่าเคยเห็น ฟันหมาบ่อยเวลามีหมาหลงเข้าไปฟันคอตายหมด บางที่ไก่แพ้ก้อเอามาต้มเลย ผมจะมีทางใหนบ้างช่วยที่ ต้อนนี้ทั้งบ้านเศร้ามาก แจ้งตำรวจก็บอกให้ไปตกลงกัน ผมไม่อยากได้เงิน ผมอยากให้เค้ารับสิ่งที่เค้าทำมากกว่า ช่วยบอกที่ครับ  ที่เลี้ยงไก่ชนอยู่ช่วงตลาดบางศรีเมื่อง ไกล้วัดเฉลิม จ.นนทบุรี  

ตอบ: หมาบางแก้วอายุ8เดือน หลงข้าไปในที่เลี้ยงไก่ชน ถูกฟันขาขาด (ตั้งใจฟัน)ทำไงดีครับ
โดย pop mam - Thursday, 11 August 2005, 01:19AM
  อีกอย่าง หมาผมมันหงอยไปเลยครับเอาแต่นอนทั้งวันไม่วิ่งเล่นเหมื่อนแต่ก่อน ผมจะทำไงดีครับ
ตอบ: หมาบางแก้วอายุ8เดือน หลงข้าไปในที่เลี้ยงไก่ชน ถูกฟันขาขาด (ตั้งใจฟัน)ทำไงดีครับ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 11 August 2005, 05:33AM

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ   สักวันคนทำคงได้รับเคราะห์กรรมที่เขาทำไว้

หมาใส่ล้อเลื่อนแบบเจ้าเวย์ได้ไหม   ขาหน้าหรือขาหลังที่โดนฟัน   ข้างเดียวหรือ 2 ข้าง

เคยเห็นหมา 3 ขา วิ่งเล่นสนุกสนาน   ไม่ยี่ระกับโชคชะตาในชีวิต

ลองพามาที่กระทรวงสาธาฯพบเพื่อนๆเย็นวันอาทิตย์นี้ซิครับ

โดย แม่กล้วยปิ้ง พั้ววงศ์ - Thursday, 11 August 2005, 09:16AM

น่าสงสารจริงๆ เศร้า เสียใจด้วยนะค่ะ เข้าใจความรู้สึกว่าทั้งเจ้าของและน้องหมา เจ็บปวดแค่ไหน อโหสิกรรมให้เค้าไปเถอะค่ะ ปล่อยให้เวรกรรมตามสนองเค้าเองคนแบบนี้ไม่ช้าก็เร็ว คงมีพวกนักเลงการพนันมาฟันขาเค้าบางจะได้รู้รสชาติของความเจ็บปวด ที่ต้องเสียขายังไง ตอนนี้พยามดูแลน้องหมาของเราให้เค้ากับมาเข้มแข็งเหมือนเดิมดีกว่า ช่วยโพสต์รูปมาให้ดูหน่อยนะค่ะว่าขาเค้าขาดข้างไหน หมอว่ายังไงบางเค้ามีโอกาสที่จะกลับมาเดินได้เองอีกครั้งหรือไม่ ถ้ายังไงพาเค้ามาใส่รถล้อเลื่อนที่หมอสุธาสนานที่คลีนิกแถว ซ.ทองหล่อ ก็ได้นะค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทั้งเจ้าของและน้องหมาค่ะ สับสน

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 11 August 2005, 09:53AM
  ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ขอให้อโหสิกรรมให้กับเขาไปเถอะครับ สักวันกรรมที่เขาก่อไว้กับทั้งสุนัข และไก่ก็คงจะตามสนองเขาเอง เรื่องของการเอาผิด คงลำบากเพราะสุนัขเราหลงเข้าไปในบริเวณของเขา เราควรจะล้อมรั้วบริเวณบ้าน หรือบริเวณที่เราจะให้เขาวิ่งเล่นให้ดีน่ะครับ เพื่อป้องกันไม่ให้หลงเข้าไปอีกในอนาคตจะเป็นอันตรายกับสุนัขของเราอีกน่ะครับ

ส่วนการจะให้เขากลับมาวิ่งเล่น ร่าเริงเหมือนเดิมนั้น คงจะต้องรอเขาทำใจสักพักอ่ะครับ ให้เขาทานให้อิ่ม นอนให้หลับ แล้วให้เขาค่อยๆ หัดใช้ร่างกายที่มีอยู่ให้คล่อง แล้วเขาก็จะค่อยๆกลับมาเหมือนเดิมเองครับ พยายามปลอบเขามากๆ หน่อย

ส่วนเรื่องการใส่ล้อเลื่อนก็สามารถใส่ได้ เวลาที่เราต้องการจะให้เขาวิ่งเล่นอย่างเต็มที่น่ะครับ แต่จุดประสงค์ของการใส่ล้อเลื่อนคือการช่วยบริหารสุนัขที่มีขาหลัง แต่ไม่สามารถใช้งานได้เนื่องจากประสาทไม่สั่งการ เพราะถูกรถชน หรือรถทับเป็นต้น ไม่สามารถใส่ได้ทั้งวัน ใส่ได้เพียงวันละไม่เกินชั่วโมง เพราะเวลาใส่แล้วน้ำหนักของสุนัขทั้งตัวจะมาตกที่ขาหน้า ขาหน้าจะทำงานหนักมาก

ไม่ทราบว่าขาที่ถูกตัดออก เป็นขาหน้า หรือขาหลังครับ
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Friday, 12 August 2005, 06:41AM

ขอแสดงความเสียใจ อย่างสุดซึ้ง  และเห็นด้วยกับความคิดเห็นของเพื่อน ๆ ชมรมคนรักบางแก้ว  ขอให้นึกถึงคติที่ว่า  กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นตามสนอง

ตอนนี้ก็อย่างที่ว่า ดูแลเค้าสุดความสมารถเถอะ อย่างที่คุณวิเชียรได้กล่าวว่า พาไปให้เราดูที่กระทรวงสาธารณสุข ดูเจ้าเวย์ เผื่อมีหนทางจะช่วยกันได้

โดย pruek gulprasit - Thursday, 11 August 2005, 08:52AM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ในแง่ของกฎหมายนั้นคงทำอะไรเขาไม่ได้หรอกนะครับ แต่ในด้านคุณธรรมแล้วเขาสมควรได้รับการประนาม สัตว์เขาก็เหมือนคนนั้นแหละครับ รักชีวิต ต้องการใช้ชีวิตอย่างมีความสุข เท่าที่คุณได้เล่าถึงพฤติกรรมของชายเลี้ยงไก่ชนแล้วน่าเวทนานะครับ แสดงว่าสัตว์ทุกตัวที่อยู่ใกล้ชายผู้นี้อันตราย รวมถึงไก่ชนด้วย

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Thursday, 11 August 2005, 09:49AM
  เดี๋ยวนี้เวรกรรมมันติดจรวดนะคะ  คงไม่ต้องไปสาบแช่งอะไรเค้าเลยค่ะ  สงสารแต่น้องหมา  พาเค้ามาเที่ยวที่กระทรวงฯ อย่างที่พี่วิเชียรแนะนำซิคะ  เค้าจะได้มีเพื่อนทั้งคนและสุนัขด้วยกัน  เผื่อว่าจะทำให้เค้ามีความสุขและกลับมาร่าเริงได้เหมือนเดิม
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 11 August 2005, 10:10AM

ตอนนี้บอกได้อย่างเดียวครับว่าต้องทำใจ เพราะพี่พฤกษ์บอกมาแล้วว่าทำอะไรไม่ได้ในแง่กฎหมาย ในเมื่อเรื่องมันเกิดไปแล้ว จะย้อนเวลาก็คงไม่ได้ สิ่งที่เราทำได้คือทำวันนี้ให้ดีที่สุด แล้วผลของวันนี้จะส่งไปถึงวันพรุ่งนี้เอง ช่วงนี้หมาคงเจ็บแผลอยู่ แต่เขาพูดบอกเราไม่ได้ ได้แต่แสดงออกทางร่างกายและแววตา เขาจะดูเศร้าและหงอยมาก กินไม่ลง ต้องพยายามให้เขากินให้ได้ ดูแลเรื่องแผลให้ดีอย่าให้มีอาการติดเชื้อหรืออักเสบ ให้เวลากับเขามากหน่อย กอดเขา เล่นกับเขา ใช้น้ำเสียงปลอบประโลม อ่อนโยน เขาจะเข้าใจว่าเรารักเขามาก ความรักที่เรามีต่อเขาจะทำให้อาการดีขึ้น อาจต้องใช้เวลาสักหน่อยในการเยียวยาทั้งกายและใจ แต่ถ้าดูแลอย่างดี ไม่นานเกินรอครับ เขาจะกลับมาร่าเริงเหมือนเดิม เคยเห็นหมาหลายตัวมีแค่สามขาแต่ก็สามารถวิ่งเล่นได้โดยไม่ต้องตัวช่วย ที่สำคัญตอนนี้ ทุกคนในบ้านต้องช่วยกันดูและจิตใจเขา ขอให้มองข้ามความพิการแล้วมุ่งไปที่สิ่งที่ยังเหลืออยู่ ขนาดคนมีแค่สองขา หายไปข้างก็ยังอยู่ได้ หมามันมีมากกว่าเราตั้งเท่าตัว หายไปแค่หนึ่งก็ยังเหลือขามากกว่าเราตั้งสองขา เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงว่าเขาจะเดิน วิ่งไม่ได้หรอกครับ ดูเจ้าเวย์เป็นตัวอย่าง มีแค่สองขาหน้าแล้วเป็นไงล่ะ พี่นิวัตตามจับแทบไม่ทัน

อย่าลืมนะครับ มองโลกในแง่ดีไว้ แล้วทุกอย่างแก้ไขได้ครับ

โดย jutturong porjai - Thursday, 11 August 2005, 01:12PM

ขอเเสดงความเสียใจด้วยนะครับ ผมก็ขอให้เอาใจใส่เข้ามากๆนะครับ เพระเค้าคงเสียใจกับการที่ต้องเสียขาไปนะครับคุณต้องให้กำลังใจเค้ามากๆนะครับ

พูดในเเง่กรรมเวนนะครับ พวกเล่นไก่ชนพวกนี้ใจก็โหดอยู่เเล้วครับ เค้าไม่มองหลอกครับว่าเป็นการทารุนสัตว์(คนใจสัตว์) ผมทายได้เลยว่าเค้าหมดลมในท่าไม่สวยหลอกครับ ก่อนสิ้นลม ขาต้องขาด(เหมือนที่เค้าทำ) ปากฉีก ตาปอด เลือดคลั่ง (เหมือนไก่ที่เค้านำมาชน) สุดท้ายก็ดิ้นกระเเด่วๆหมดลมเหมือนที่เค้าทำกับสัตว์ (ผมเจอมากับตัวครับลุงผมเอง ชอบกัดปลา ตีไก่ ไล่ฟันหมาที่มายุ่งกับไก่  ตอนนี้ตายเเล้วครับ ตายก่อนหมดอายุไขอีก เค้าตายท่าไม่สวยครับ ตายท่าเหมือนสัตว์ที่เค้าเคยทำเวนทำกรรมไว้เลยครับ

ผมเสียใจด้วยจริงๆนะครับ

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Thursday, 11 August 2005, 01:45PM

อ่านแล้วเศร้ามากเลยคะ เข้าใจความรู้สึกตรงนี้ดี เพราะเมื่อสิบกว่าปีก่อนสุนัขที่บ้าน (แต่ไม่ใช่บางแก้ว) ก็เคยโดนแบบนี้ เค้าถูกตีถึงตาย เราก็ได้แต่ทำบุญให้เค้า แต่ถ้าเค้ายังมีชีวิตอยู่ ก็จะดูแลเค้าให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ... ขอเป็นกำลังใจให้คุณและน้องหมานะคะ ขอให้เค้ากลับมามีสุขภาพร่างกายและจิตใจที่แข็งแรง

เห็นด้วยกับคุณจัตุรงค์เรื่องเวรกรรมนะคะ คุณลุงของพ่อน้องเบิร์น-เมื่อนานมาแล้ว ชอบล่าสัตว์ ไล่ยิงกวางแถวทางภาคเหนือ ตอนหลังเค้าเองก็โดนยิงตาย ลักษณะการถูกยิงเหมือนกับที่เค้าทำกับกวางเลยคะ ... เชื่อว่าคนที่ทำกับน้องหมาของคุณจะต้องรับกรรมที่เค้าทำไว้แน่นอน

โดย จินตนา วงศ์สุวรรณ - Thursday, 11 August 2005, 03:45PM

อ่านแล้วเศร้าค่ะ  สงสารน้องหมามาก  เค้าคงวิ่งเล่นสนุกสนานตามประสา

คงไม่ทันรู้ว่าภัยจะมาถึงตัว....ช่วงนี้  อยู่ใกล้ๆเค้าปลอบโยนเอาใจเค้าหน่อยนะคะ

เมื่อไม่นานก็ได้ข่าวจากคนรู้จัก   บางแก้วของเขาถูกคนตามมายิงถึงหน้าบ้านจนตาย

ด้วยเหตุผลเดียวกัน  คือ..ไปยุ่งกับไก่ชนของเขา  เป็นกำลังใจให้นะคะ

โดย โมจิตัวแสบ มากสุวรรณ์ - Thursday, 11 August 2005, 06:21PM

เสียจัยด้วยคร้าบ.........หมาป๋มก้อเคยครับไปคาบไก่เค้ามาตัวนึ่งเลยคาบแล้วก้อวิ่งเอามากลับบ้านคุณตาเลยตีมันแล้วก้อเอาไก่ไปคืนเค้าจ่ายตังแต่เค้าไม่เอาบอกว่าไม่เปงรัย...........ดีไปคับ

แต่คนที่คุณเจอแย่จิงๆๆครับเปงป๋มคงเอาเรื่องตายเลยตายดีกว่า

โดย ป้าชัช swine - Thursday, 11 August 2005, 06:35PM

เสียใจด้วยและเป็นกำลังใจให้ทั้งเจ้าของ (คน) และหมาบางแก้วกลับมามีชีวิตที่ปกติสุขโดยไวค่ะ

เมื่ออายุขนาดนี้อั่งเปาก็เคยไปวิ่งไล่ไก่ชนเล่น (เค้าอยากเล่นมากกว่าจะเอาไปกิน แต่ไก่ใจเสาะก่อน) โชคดีที่ไก่นั้นยังอยู่ระหว่างการฝึกเพื่อเข้าสนามแข่ง ยังไม่ได้รางวัลไม่งั้นคงต้องใช้เงินเค้าหัวโต ขนาดนั้นก็จ่ายไป 3 พันบาท แล้วเอาไก่ยกให้ลูกน้องไปเลี้ยง ไม่รู้ว่าไก่ไปอยู่สวรรค์ไหนแล้ว

แต่ป้าต้องจัดการอั่งเปาใหม่ คือกั้นบ้านไม่ให้เค้าออกไปเที่ยวที่ไหนอีก ยกเว้นพาเดินเล่นผ่านบ้านที่มีไก่ก็ระวังหน่อยจ๊ะ

โดย รุ่งโรจน์ แซ่ปึ้ง - Friday, 12 August 2005, 08:33AM

ที่บ้านผมก็เคยมี(ไม่ใช้บางแก้วนะครับ)ผมปล่อยหมาให้วิ่งตามปกติที่บ้านมีหมา 5 ตัว แต่หลับมาแค่ 4 ตัวตะโกนเรียกอย่างไรก็ไม่มาซึ่งปกติจะรีบกลับมาจึงเดินตามหาอยู่นานมากจึงเข้าไปรอในบ้านเพราะคิดว่าคงไปวิงในป่ารอจนถึง 5 โมงเย็น(ปล่อยตั่งแต่10 โมงครึ่ง)ออกมาตามหาอีกก็เจอถุงดำที่หน้าบ้านคิดอย่างไรไม่รู้ อยากเปิดถุงดูคคิดเล่นๆว่าอาจจะมีหมาตายอยู่ในนั้น พอเปิดดูก็เป็นอย่างที่คิดหมาที่ตามหาตายแล้วและถูกใครก็ไม่รู้เอาใส่ถุงมาวางไว้ที่หน้าบ้านผมถึงกับร้องไห้เลยเศร้าเพราะรักมันเหมือนลูกจริง คนเราก็เป็นอย่างนี้เห็นแก่ประโยชน์ตัวเป็นส่วนและอารมเป็นใหญ่ไม่คิดถึงความรู้สึกของคนอื่นและสัตย์เลย อย่างไรผมก็ขอแสดงความเสียใจอย่างมากนะครับ สุดท้ายนี้ขอถามว่าที่กระทรวงสาธารณสุขที่พาหมาไปกันอยู่ที่ไหนครับอยากไปบ้างครับยักคิ้ว

โดย ไตรสิทธิ์ . - Friday, 12 August 2005, 08:43AM

รอดทางด่วนแล้วจะมีซอยเล็กๆ 2 ซอย  เข้าไปได้เลย  ชุมนุมกันอยู่บริเวณเสาธงครับ

วันอาทิตย์ 5 โมงเย็น

http://www.moph.go.th/about/map.php

โดย t.t. thamapiban - Friday, 12 August 2005, 11:11AM
  เสียใจด้วยครับผม
ทำใจครับ ใครทำอะไรย่อมได้อย่างนั้นครับ ส่วนของผมก็มีเรื่องอย่างนี้อยากจะถ่ายทอดให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ได้อ่านเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่หมาของผม และก็ไม่ใช่บางแก้ว เป็นหมาข้างถนน แถวบ้านที่ชีวิตยิ่งกว่านิยายอีก ไว้ผมจะมาพิมพ์ให้อ่านนะครับ

ผมว่านะคุณเป็นคนใจเย็นมากดีแล้วครับเขาจะต้องได้รับกรรมที่เขาก่อไว้ถ้าเป็นผมคงทำใจไม่ได้อาจจะยิงเขาไปแล้ว กรรมเกิดจากการกระทำครับขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ

โดย อนันต์ นิลกิจ - Sunday, 14 August 2005, 09:06PM
  เสียใจด้วยจริงๆ ครับ ก็คงได้แต่ขอให้เวรกรรมตามทันคนใจร้าย ผมก็เกรงว่าสักวันหมาผมจะเป็นเหมือนหมาของคุณ เพราะว่ามีคนเลี้ยงไก่และจงใจทำเล้าไก่อยู่ข้างๆ คอกหมาของผม เคยเห็นกับตามีหมาตัวหนึ่งหลงเข้าไปในเล้าไก่ เจ้าของไก่มาเห็นคว้าได้ไม้หน้าสามท่อนเหมาะมือ ฟาดไปที่หมาเคราะห์ร้ายตัวนั้นตายคาที่ยังไม่หนำใจหมาแน่นิ่งไปแล้วยังตีซ้ำและบ่นด่าเสียงดังว่า เข้ามาทำไมไม่ใช่ที่อยู่ ใจร้ายมาก บางวันลูกไก่ต้วเล็กๆ ของแกก็วิ่งเข้ามาในคอกหมาของผม และสุดท้ายก็จบชีวิตลงเพราะหมาสามตัวช่วยกันวิสามัญ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเพราะหมาผมก็ขังไว้แต่ไก่ดันเข้ามาเองจะห้ามหมาก็ไม่ทัน มันงับทีเดียวก็ไปแล้ว
โดย คุณวงศ์ กับคุณชายบิ๊ก - Thursday, 18 August 2005, 05:11PM

สิ่งที่ทำให้เราสบายใจที่สุด คงไม่พ้น...การให้อภัย ข้าพเจ้าเชื่อในกรรมที่แปลว่า การกระทำนะคะ อย่างที่พี่ๆหลายๆคนพูด ตอนนี้ที่ดีที่สุด คือ น้องหมายังอยู่ ใช้เวลาพักนึงให้ฟื้นตัวนะคะ กอดเค้ามากๆ  หรือจะเป็นอีกทางเลือกนึง คือ ลองพาไปเที่ยวเล่นที่กระทรวงดูนะคะ เพื่อนเพียบ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะทั้งคุณเจ้าของทั้งคุณน้องหมาด้วยนะคะ

อ่อ อย่างที่พี่หลายๆคนถามหน่ะค่ะ ว่าอาการเป็นยังไง ไม่ลองโพสต์รูปซักนิดหล่ะคะ รับรองคำแนะนำพรั่งพรูค่ะ

โดย Patarawut Penroaj - Monday, 22 August 2005, 05:57PM

ทำไมเค้าถึงโหดเหี้ยมอย่างนี้   อยากรู้จังถ้ามีใครไปทำกับลูกกับหลานเค้าบ้างจะรู้สึกยังไง   โกรธ

เค้าคิดว่าเป็นคนแล้วจะทำอะไร ๆ กับสัตว์ได้ทุกอย่างงั้นเหรอ  .... แย่มาก

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณ pop mam  และน้องหมาด้วยนะคะ  

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew