ตอบ: มีเรื่องจริงจากแดนไกลเรื่องนึงมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 30 July 2005, 09:27AM

ไม่บานปลายหรอกครับ    ผมพยายามตะล่อมให้มันหุบอยู่ แก้มแดง

ถึงตอนนี้  ยังไม่มีใครแสดงความไม่เห็นด้วยกับ มุมมองหรือจุดยืนส่วนตัวของผมประกาศชัดเจนแล้วอยู่ใน  ภูมิหลังทางข้างหน้า(Roadmap)   นั่นคือ

สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์ มีคุณค่าควรแก่การส่งเสริมให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย ให้ได้รับความยอมรับในสังคมและให้ก้าวขึ้นสู่เวทีสากลอย่างสง่างาม เป็นที่ภาคภูมิใจของชาวไทยทุกคน

ถ้าเห็นด้วยกันแบบนี้    ก็น่าจะคุยกันต่อได้ง่ายขึ้นนะครับ   ปัญหาต่างๆ  ไม่ใช่ไม่มีทางแก้    แต่คงต้องใช้เวลาและความอดทนกันหน่อย

บังเอิญไปขุดเจอความเห็นของแม่บู่ที่เว็บเก่าคุณโป๋    ขออนุญาตคุณโป๋นำมาเป็นข้อมูลให้ทุกท่านได้คุยกันต่อบนจุดยืนเดียวกันนะครับ

เว็บไซต์นี้จัดทำขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้สำหรับคนที่เลี้ยงสุนัขพันธุ์บางแก้ว
ซึ่งเป็นเว็บไซต์ที่ไม่ได้หวังผลกำไร (Non - Profit Website)
หวังเป็นอย่างยิ่งว่าผู้ที่เข้ามาจะได้รับความรู้เพื่อนำไปเลี้ยงสุนัขบางแก้วที่ท่านรักต่อไป
หากมีคำแนะนำขอเชิญลงชื่อได้ในสมุดเยี่ยมเพื่อพัฒนาเว็บไซต์ให้ดียิ่งขึ้นต่อไป

คลิก Refresh เพื่อดูรูปอื่น

ชมรม กลุ่มผู้รักและรักษ์บางแก้ว รวมทั้งสมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัขแห่งประเทศไทยด้วยค่ะที่ควรจะทำเอกสารออกมาให้มากที่สุดเกี่ยวกับบางแก้ว พยายามโฆษณาประชาสัมพันธ์ให้มาก เพื่อให้คนทั่วไปเข้าใจว่า บางแก้วเป็นอย่างไร ต้องเลี้ยงอย่างไร ใครที่ไม่สมควรจะเลี้ยงบางแก้ว และมีกรณีอุทาหรณ์มาให้เป็นตัวอย่างมากๆ จะได้คิดก่อนเลี้ยง

บรีดเดอร์ที่รักและรักษ์บางแก้วจริง ต้องร่วมกันรับผิดชอบโดย
1. ขายบางแก้วให้แต่เฉพาะผู้มีประสบการณ์ในการเลี้ยงหมามาก่อน
2. รับหมาคืนในทุกกรณี หากผู้เลี้ยงไม่ต้องการหมาอีกแล้ว
3. ให้ความรู้แก่ผู้ซื้อมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ รวมทั้งติดตามดูบางแก้วที่ขายไปแล้วด้วย หากดูท่าว่าผู้ซื้อรายใดมีแนวโน้มที่จะไม่ร่วมมือในการให้ข่าวคราว ต้องไม่ขายให้

สำหรับผู้ที่เลี้ยงบางแก้วอยู่แล้ว ถ้าคุณเลี้ยงได้ดี หมามีอารมณ์มั่นคง ไม่ดุพร่ำเพรื่อโดยไม่มีเหตุผล ก็ช่วยกันมาเขียนประสบการณ์ วิธีเลี้ยง สถานที่ การเตรียมคนในบ้าน ให้อ่านกันมากๆ และที่สำคัญ กรณีที่หมาไม่มีใบเพ็ด อย่าบรีดหมาเลยค่ะ เพราะหากลูกหลานหมามีตัวใดตัวหนึ่งที่มีลักษณะด้อย ไม่ว่าจะเป็นทางกายหรือทางใจ เราไม่สามารถสืบได้ว่ามาจากไหน จากพ่อแม่ปู่ย่าตายายสายไหน ทำให้โอกาสที่จะพัฒนาพันธุ์น้อยลงไปอีก หากอยากได้หมามาเลี้ยงเพิ่ม ซื้อดีที่สุดค่ะ เลือกสีเลือกเพศเลือกคอกได้ด้วย ใครทำได้แบบนี้ถือว่ารักบางแก้วจริงค่ะ

สำหรับมือสมัครเล่นที่บรีดบางแก้วออกไปแล้ว ถ้าบางแก้วของคุณไม่มีใบเพ็ด คุณสามารถแสดงความรับผิดชอบได้โดย จำหน่ายจ่ายแจกลูกหมาแต่เฉพาะกับคนที่คุณรู้ว่าเลี้ยงได้แน่ ติดตามดูพฤติกรรมของลูกหมาทุกตัว อย่าบรีดอีก และแนะนำผู้เลี้ยงว่าอย่าบรีดลูกหมา โดยให้เหตุผลว่า คุณไม่ทราบว่าลูกหมามีลักษณะด้อยอยู่ในยีนหรือไม่ และถ้าผู้เลี้ยงไม่ยินดีเลี้ยงหมานั้นอีกต่อไป คุณสามารถแสดงความรับผิดชอบเช่นเดียวกับบรีดเดอร์อาชีพ ด้วยการรับหมากลับมา หรือหาที่อยู่ใหม่ให้หมา ถ้าจะต้องนำหมาไปไว้ในสถานสงเคราะห์ ก็ควรจ่ายค่าเลี้ยงดูแก่หมานั้นตลอดชีวิต เพราะการบรีดลูกหมาเท่ากับคุณเป็นผู้ให้กำเนิดชีวิตเขาด้วย เมื่อเกิดมาแล้วก็ต้องรับผิดชอบตลอดไป

อยากให้ผู้เลี้ยงและบรีดเดอร์ของบางแก้วร่วมมือกัน เพื่อขจัดปัญหาที่มีอยู่ในขณะนี้ให้หมดไปเสียก่อน บางแก้วจะได้เกิดก่อนดับ แต่ถ้าไปนึกถึงความเป็น "สินค้า" นึกถึงรายได้ นึกถึงผลกำไร แสดงว่าคุณยังไม่มีคุณสมบัติพอที่จะเป็นบรีดเดอร์ค่ะ

จากคุณ : แม่บู่ - [ 12 ม.ค. 47 20:33:50 A:80.56.150.218 X: ]

กระทู้ร้อน ๆ

ดูกระทู้ทั้งหมด >>>

0813 ช่วยแนะนำวิธีรักษาและยารักษาแผลที่ขา หรือคลีน... ปีใหม่กับม.. [1 มิ.ย. 2547] :: (0)
0811 ถึงคุณ หม่อม(โคราช) จ้า เพื่อนบางแ.. [1 มิ.ย. 2547] :: (1)
0810 มีปัญหากะบางแก้ว วุ้นกะทิ [1 มิ.ย. 2547] :: (1)
0807 พี่อัครพล หายไปไหน เพื่อนบางแ.. [31 พ.ค. 2547] :: (0)
0806 ถึงคุณเพื่อนบางแก้วช่วยตอบหน่อย TAAP [31 พ.ค. 2547] :: (1)
0805 เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับสุนัขพันธุ์บางแก้ว ชาวพิษณุโล.. [30 พ.ค. 2547] :: (6)
0803 ขออนุญาตแจ้งข่าวหน่อยครับ สิ้นเดือนเหมือนสิ้... วิเชียร [29 พ.ค. 2547] :: (3)
0801 แนะนำตัวด้วยคนครับ (หมาจ๋อย) หลงรัก [28 พ.ค. 2547] :: (4)
0800 อยากทราบรายละเอียดประกวดบางแก้วที่โลตัสอยุธยา... TAAP [28 พ.ค. 2547] :: (0)
0798 ถึงคุณปีใหม่ครับ ches [27 พ.ค. 2547] :: (2)
0797 รูปหมาบางแก้ว มือใหม่ [27 พ.ค. 2547] :: (1)
0796 ถึงพี่เพื่อนบางแก้วที่เคารพ oak [27 พ.ค. 2547] :: (1)
0795 ฝากถึงพี่Chaninครับ oak [27 พ.ค. 2547] :: (4)
0794 ขอแนะนำทุกท่านที่อยากจะส่งลูกๆไปศึกษาต่อยังสุ... oak [27 พ.ค. 2547] :: (4)
0792 รับเลี้ยงบางแก้ว (โตแล้ว) อยากได้สักตัวครับ อ้วน [26 พ.ค. 2547] :: (0)
0791 ขอบคุณ คุณเพื่อนบางแก้วและขอถามเพิ่มเติมค่ะ อ๋อย [26 พ.ค. 2547] :: (1)
0790 จะทำหมันตอนไหนแล้วจะเป็นยังไงบ้างครับ ด่วนครั... พี่ชาย [25 พ.ค. 2547] :: (10)
0789 ปีใหม่กำลังมีความรัก ปีใหม่กับม.. [25 พ.ค. 2547] :: (21)
0783 ร่วมไว้อาลัยกับการจากไปของ "ปาแมน" จี [25 พ.ค. 2547] :: (34)
0782 ใครพอจะรู้จhandler เก่งๆอยู่แถวๆลำลูกกาบ้าง ร... piya [25 พ.ค. 2547] :: (5)
0781 เกือบฉลองวันเกิดด้วยนำ้ตา......อีกแล้ว ziko [25 พ.ค. 2547] :: (4)
0780 ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการให้อาหารเสริมที่เหมาะสม อ๋อย [25 พ.ค. 2547] :: (3)
0779 พี่น้องร่วมเวบช่วยหาคู่ให้หนูหน่อยค่ะ โกลเด้นท์ [25 พ.ค. 2547] :: (15)
0778 เจ้าตัวยุ่ง 7 เดือน น้อยหน่า [24 พ.ค. 2547] :: (3)
0777 จำผมได้ไหมครับ.........ใครเอ่ย ? GUN [24 พ.ค. 2547] :: (20)
0776 พฤติกรรมอะไรที่บ่งบอกชัดเจนว่าสุนัขตัวนั้นดุห... อ๋อย [24 พ.ค. 2547] :: (1)
0775 ที่ไหนมีสอนสุนัขบางแก้วบ้างคะ nongfah [24 พ.ค. 2547] :: (1)
0774 เล่าสู่กันฟัง ( ฝากพี่ๆเพื่อนๆวิจารณ์ลูกชายด้... แม่กล้วยปิ.. [24 พ.ค. 2547] :: (2)
0773 วีดีโอการฝึกพิทบูลกัด-ปล่อยมาแล้วครับ SumoA [23 พ.ค. 2547] :: (0)
0772 เรียนถามคุณ chanin, คุณ Oak ,คุณเพื่อนบางแก้ว... แม่เจ้าซูโ.. [23 พ.ค. 2547] :: (8)

ดูกระทู้ทั้งหมด >>>

ยินดีรับข้อมูลของหมาบางแก้วเพื่อเผยแพร่เป็นการสนับสนุนสุนัขไทยพันธุ์แท้
ส่งข้อมูลและภาพถ่ายมาได้ที่ chanrayong@yahoo.com

ตอบ: มีเรื่องจริงจากแดนไกลเรื่องนึงมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
โดย เพื่อน . - Saturday, 30 July 2005, 10:16AM

บรีดเดอร์ที่รักและรักษ์บางแก้วจริง ต้องร่วมกันรับผิดชอบโดย
1. ขายบางแก้วให้แต่เฉพาะผู้มีประสบการณ์ในการเลี้ยงหมามาก่อน
2. รับหมาคืนในทุกกรณี หากผู้เลี้ยงไม่ต้องการหมาอีกแล้ว
3. ให้ความรู้แก่ผู้ซื้อมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ รวมทั้งติดตามดูบางแก้วที่ขายไปแล้วด้วย หากดูท่าว่าผู้ซื้อรายใดมีแนวโน้มที่จะไม่ร่วมมือในการให้ข่าวคราว ต้องไม่ขายให้

ข้อความนี้เป็นข้อความที่ดีมากๆเลยครับ สรุปสั้นได้ใจความดี เป็นคุณสมบัติที่ดีของบรีดเดอร์

สำหรับผู้ที่เลี้ยงบางแก้วอยู่แล้ว ถ้าคุณเลี้ยงได้ดี หมามีอารมณ์มั่นคง ไม่ดุพร่ำเพรื่อโดยไม่มีเหตุผล ก็ช่วยกันมาเขียนประสบการณ์ วิธีเลี้ยง สถานที่ การเตรียมคนในบ้าน ให้อ่านกันมากๆ และที่สำคัญ กรณีที่หมาไม่มีใบเพ็ด อย่าบรีดหมาเลยค่ะ เพราะหากลูกหลานหมามีตัวใดตัวหนึ่งที่มีลักษณะด้อย ไม่ว่าจะเป็นทางกายหรือทางใจ เราไม่สามารถสืบได้ว่ามาจากไหน จากพ่อแม่ปู่ย่าตายายสายไหน ทำให้โอกาสที่จะพัฒนาพันธุ์น้อยลงไปอีก หากอยากได้หมามาเลี้ยงเพิ่ม ซื้อดีที่สุดค่ะ เลือกสีเลือกเพศเลือกคอกได้ด้วย ใครทำได้แบบนี้ถือว่ารักบางแก้วจริงค่ะ

ข้อความนี้เป็นวัตถุประสงค์ เป็นจุดยืน ของการทำเวปนี้ที่ดีมากๆเลยครับ

สำหรับมือสมัครเล่นที่บรีดบางแก้วออกไปแล้ว ถ้าบางแก้วของคุณไม่มีใบเพ็ด คุณสามารถแสดงความรับผิดชอบได้โดย จำหน่ายจ่ายแจกลูกหมาแต่เฉพาะกับคนที่คุณรู้ว่าเลี้ยงได้แน่ ติดตามดูพฤติกรรมของลูกหมาทุกตัว อย่าบรีดอีก และแนะนำผู้เลี้ยงว่าอย่าบรีดลูกหมา โดยให้เหตุผลว่า คุณไม่ทราบว่าลูกหมามีลักษณะด้อยอยู่ในยีนหรือไม่ และถ้าผู้เลี้ยงไม่ยินดีเลี้ยงหมานั้นอีกต่อไป คุณสามารถแสดงความรับผิดชอบเช่นเดียวกับบรีดเดอร์อาชีพ ด้วยการรับหมากลับมา หรือหาที่อยู่ใหม่ให้หมา ถ้าจะต้องนำหมาไปไว้ในสถานสงเคราะห์ ก็ควรจ่ายค่าเลี้ยงดูแก่หมานั้นตลอดชีวิต เพราะการบรีดลูกหมาเท่ากับคุณเป็นผู้ให้กำเนิดชีวิตเขาด้วย เมื่อเกิดมาแล้วก็ต้องรับผิดชอบตลอดไป

ข้อความนี้เป็นเป็นแนวทางที่ดีมากสำหรับ ผู้เลี้ยงสุนัขบางแก้ว

อยากให้ผู้เลี้ยงและบรีดเดอร์ของบางแก้วร่วมมือกัน เพื่อขจัดปัญหาที่มีอยู่ในขณะนี้ให้หมดไปเสียก่อน บางแก้วจะได้เกิดก่อนดับ แต่ถ้าไปนึกถึงความเป็น "สินค้า" นึกถึงรายได้ นึกถึงผลกำไร แสดงว่าคุณยังไม่มีคุณสมบัติพอที่จะเป็นบรีดเดอร์ค่ะ

ข้อความนี้ แสดงให้มุมมองที่ยาวไกลจริงๆ ซึ่ง แม่ปลาบู่ ได้มองเห็นปัญหาทั้งสองด้าน คือทางด้านผู้ซื้อ(คือคนเลี้ยง)และผู้ที่เป็นบรีดเดอร์ด้วย ซึ่งจะให้เป็นเพียงด้านใดด้านหนึ่งไม่ได้ ฉะนั้นปัญหานี้ต้องทำการแก้ไขทั้งสองด้าน แต่ก็ทราบกันดีว่า การที่เราจะทำการแก้ไขทางด้านบรีดเดอร์นั้นเป็นเรื่องยากกว่า เพราะ บรีดเดอร์นั้นมีหลายแบบ บางท่านก็ทำเพื่อต้องการเงินเพื่อนำไปจุนเจือครอบครัว ปัญหาหลายๆอย่างซึ่งยากต่อการแก้ไข ฉะนั้นเราเริ่มจากผู้เลี้ยงหรือผู้คิดจะเลี้ยงง่ายกว่า เพราะบุคคลเหล่านี้พร้อมที่จะเปิดใจรับฟังคนอื่น รับฟังเหตุผล และพร้อมที่จะแก้ไขหากทำได้

ขอขอบคุณ พี่วิเชียร ที่นำบทความนี้มาลง ขอบคุณ แม่ปลาบู่ สำหรับบทความดีๆ และแนวทางการแก้ปัญหา

โดย vitaya qOp - Sunday, 31 July 2005, 07:01AM
  สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์ มีคุณค่าควรแก่การส่งเสริมให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย ให้ได้รับความยอมรับในสังคมและให้ก้าวขึ้นสู่เวทีสากลอย่างสง่างาม เป็นที่ภาคภูมิใจของชาวไทยทุกคน
โดย ป้าชัช swine - Sunday, 31 July 2005, 08:13AM

มีเรื่องจริงจากประสบการณ์เรื่องนึงมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

กาลครั้งหนึ่งไม่นานเกิน 40 ปี พระอาจารย์ท่านหนึ่งมีหน้าที่ประสิทธิประสาทวิชาให้แก่เหล่ากุมาราและกุมารีในสำนักตักศิลาแห่งหนึ่ง พระอาจารย์ท่านนี้ต้องการให้กุมารากุมารีมีวิชาแก่กล้าเพื่อเลี้ยงหาตนเองและดำรงชีวิตเป็น "คนดีของสังคม" ในอนาคต 

วันหนึ่งมีกุมาราและกุมารีบางคน แอบหนีไปเที่ยวไม่มารับการประสิทธิประสาทวิชาตามเวลา พระอาจารย์ท่านนั้นรู้สึกผิดหวังกับอนาคตของชาติจึงบ่น ๆๆๆๆๆๆ ตลอดชั่วโมง ประสิทธิภาพการประสิทธิประสาทวิชาก็ลดลงเพราะจิตใจมัวเจ็บแค้น รุ่มร้อน เหล่ากุมารากุมารีที่เป็น "เด็กดี" และต้องทนรับ "การบ่นบ้า" ของพระอาจารย์ก็เศร้าโศกเสียใจที่พระอาจารย์ไม่แยกแยะ "คนดีและคนเลว" ออกจากกัน ทั้ง ๆ ที่ควรชมเชยและให้คะแนนแก่ "เด็กดี" เพิ่มขึ้น กลับได้รับในสิ่งที่ตรงกันข้าม แถมกุมารากุมารีที่หนีไปเที่ยวก็ไม่ได้รับ "การบ่นบ้า" ของพระอาจารย์แต่ประการใด

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า (เอไม่ใช่นิทานนี่หว่า) เอาเป็นว่าป้าไว้ใช้สอนตัวเองเวลานิสิตมาเข้าห้องเรียนน้อยว่าจะไม่บ่นว่าเด็กที่ไม่มาเรียนให้เด็กที่มาเรียนฟัง เพราะทำให้เด็กที่ตั้งใจเรียนเสียความรู้สึกจ๊ะ

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้ 

โดย เพื่อน . - Sunday, 31 July 2005, 09:58AM

สาธุ เดี๋ยวผมติดกันเทศน์ให้ท่านป้า 2 บาท ครับ

ผมขอสนับสนุนพี่วิเชียรครับ

เติมให้อีกหน่อยว่า โดยเฉพาะกระผม ครับ

โดย ป้าชัช swine - Sunday, 31 July 2005, 11:40AM

ขอบคุณที่คุณเพื่อนฯช่วยติดกัณฑ์เทศน์ให้ตั้ง 2 บาท อย่าลืมส่งไปช่วยบางแก้วตกยากเลยเด้อ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Monday, 1 August 2005, 12:27AM

พี่เพื่อนฯ คะ  คำพูดประโยคนี้

" สุนัขบางแก้วเป็นสุนัขที่มีเสน่ห์ มีคุณค่าควรแก่การส่งเสริมให้เป็นที่รู้จักแพร่หลาย ให้ได้รับความยอมรับในสังคมและให้ก้าวขึ้นสู่เวทีสากลอย่างสง่างาม เป็นที่ภาคภูมิใจของชาวไทยทุกคน "

เป็นข้อความของคุณ vitaya pop เค้านะคะพี่   หรือว่าเป็นคนคนเดียวกัน  เป็นข้อความที่อ่านแล้วชอบมากค่ะ  ขอลอกเก็บไว้นะคะคุณ vitaya pop

มาช่วยกันในชุมชนเรากันก่อนละกันนะครับ แล้วก็ค่อยขยายตัวออกไป ความน่ารักของบางแก้วเป็นกำลังใจให้ได้แยะ บางแก้วไม่ดุก็มีนะ
ถ้าเราสามารถให้ความรู้เกี่ยวกับบางแก้วแก่ผู้สนใจได้มากๆ ผมว่าก็น่าจะช่วยได้ในระดับนึงแล้ว
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Monday, 1 August 2005, 12:19PM
  ขอโทษพี่น้อยหน่าที่เข้าใจพี่ผิดครับ ขอโทษพี่ๆทุกคน ที่ทำอะไรไปอาจจะไม่ถูกไม่ต้อง ด้วยไม่เจตนาหรือเบาปัญญาไป ต่อไปนี้ ขอปาวารนาตัวเป็นลิ่วล้อรับใช้ตามสติปัญญาน้อยๆที่มีขอรับ..อิอิอิ
โดย เพื่อน . - Monday, 1 August 2005, 12:28PM

พี่น้อยหน่าจ๋า โกรธน้องอาทรเขาเรื่องอะไรจ๊ะ แต่เห็นพี่น้อยหน่าเขาก็ไม่ได้โกรธ คุณ อาธร นี่หน่า  มาช่วยกันให้ความรู้กับน้องๆที่มีกระทู้ค้างๆ อยากได้ความรู้จากคุณพี่อาทรกันดีกว่า

เวปนี้ มีโกรธกันด้วยหรอครับ ไม่มีหรอกน่า เป็นเรื่องของการแสดงความคิดเห็นกันไม่ใช่ว่าเป็นเรื่องที่ต้องเอาชนะกันซะเมื่อไหร่ เรื่องต่างๆไม่มีแพ้ ไม่มีชนะ มีแต่ได้กับได้ไม่มีใครเสียซักกะหน่อย

โดย ป้าชัช swine - Monday, 1 August 2005, 01:06PM
  น่านแหละคือสุดยอด ไม่มีแพ้ มีแต่ชนะ และทุกคนได้ประโยชน์จ้า 
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 1 August 2005, 01:34PM

ตอบคุณน้อยหน่า ผมยังไม่ทราบเลยว่า ที่คุณอาทรเรียบเรียงล่าสุดเป็นอย่างไร คิดว่าเป็นบทสรุปเรื่องการเลือกและเลี้ยงสุนัขที่คุณอาทรเคยเอาไปแจกที่เสวนา ม.เกษตร ซึ่งไม่มีเรื่องของนีโอ ที่ยกตัวอย่างงานสวนสามพราน เพราะเป็นห่วงคุณนิวัตว่าทำใบปลิวออกมาแล้ว จะเห็นแต่ภาพลบหรือเปล่า เลยต้องพยายามย้ำจุดยืนว่าเราต้องการส่งเสริมบางแก้วนะ ไม่ใช่เก็บบางแก้วเข้ากรุ emoticon

คุณนิวัต  หายไปอีกคน   ไม่รู้โกรธกันหรือเปล่า  ก็รู้อยู่ว่า  ถ้าแกไม่รักบางแก้ว   คงไม่ทำอะไรมากมายถึงเพียงนี้    รวมทั้งป้าวิด้วย   ที่ไม่ได้เลี้ยงบางแก้วสักหน่อย  แต่ต้องมารับอุปการะบางแก้วที่คนเขาทิ้งด้วยความรักที่มีต่อหมาทุกสายพันธุ์ที่ป้าวิมีเต็มร้อย

แล้วจะให้ไปโกรธใคร  ก็เคยต้องกลับมาย้ำจุดยืนกันใหม่   เพื่อให้ทุกคนคุยกันอยู่บนเพื่อนฐานเดียวกัน   ไม่ใช่คุยกันแต่ปัญหา   เลยสับสนว่า  แล้วตกลงจะส่งเสริมบางแก้วหรือป่าว   หรือจะเก็บบางแก้วเข้ากรุ   เหลือไว้เพียงตำนานไว้เล่าให้ลูกหลานฟัง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew