คำขอบคุณจาก ชาวคลองวาฬ
โดย TDH TDH - Tuesday, 21 June 2005, 02:30AM
  คำขอบคุณจาก ชาวคลองวาฬ

งานกู้ชีพสุนัขจรจัดที่ตำบลคลองวาฬ จ.ประจวบฯ ตั้งแต่สละทุนทรัพย์ งานสำรวจหาข้อมูลจนถึงการประสานงานจนถึงมือแพทย์ ระหว่างบุคคล ชมรม กลุ่มต่างๆ ที่ได้ร่วมมือร่วมใจกันจนสุนัขที่หมดหวังเหล่านั้นได้เดินทางมาสู่ความปลอดภัยในชีวิต

ชาวตำบลคลองวาฬได้ฝากคำขอบคุณในน้ำใจที่ทุกๆ ท่านมอบให้แก่สัตว์โลกที่ต่ำต้อยด้อยโอกาศโดยไม่นิ่งดูดาย มาถึง คณะกลุ่มบุคคล ได้แก่ ชมรมบ้านรักษ์บางแก้ว คุณป้าวิ กลุ่มผู้รักสุนัขจรจัดพันทิพ กลุ่มผู้เลี้ยงสุนัขจรจัด มา ณ.ที่นี้ด้วย

โดยฝากผมแบกใส่บ่ามาตั้งแต่ ประจวบฯ จนถึง ที่นี่ ในเวลานี้สุนัขทุกตัวที่นำมาอยู่ในมือแพทย์แล้วครับ

สำหรับตัวผมเองก็ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านแทนสุนัขเหล่านั้นด้วยครับ

สุนัขที่นำมา

1. บางแก้ว เพศผู้ นิสัยดี พร้อมจัดหาบ้านให้ใหม่ (โครงการFoster Home) ขาดสารอาหาร 1 ตัว

2. GSDลูกผสม ขี้เล่น พึ่งโดนทอดทิ้งจากเจ้าของ 1 ตัว

3. สุนัขไทยแท้ ป่วยหนักถึงหนักมาก จำนวน 6 ตัว

เดียวคุณ นิวัต คงลงภาพมาให้รับชมกัน

สำหรับผมคงต้องกลับไปอีกรอบ ยังมีสุนัขป่วยอีกจำนวนมาก (งานนี้งานแรกฉลองการจัดตั้งชมรมเลยนะเนี่ย)
ตอบ: คำขอบคุณจาก ชาวคลองวาฬ
โดย ป้าชัช swine - Tuesday, 21 June 2005, 06:23AM
  อนุโมทนา ในกุศลจิตและการกระทำอย่างมีเมตตาโดยไม่จำกัดขอบเขตต่อสัตว์โลกทุกชนิดและสายพันธุ์ของคุณวิน ป้าวิ และเพื่อน ๆ ทั้งในพันทิบ และในเว็บชุมชนคนรักบางแก้ว
ป้าชัชจะลองติดต่อทางเทศบาลหรือ อบต. คลองวาฬเพื่อทราบข้อมูลที่แท้จริงและวิธีการจัดการที่ชุมชน "พอ" จะช่วยเรื่องนี้ได้
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 10:43AM

ขอแสดงความชื่นชมในความไม่นิ่งเฉยต่อสัตว์โลก ที่มีไม่มีทางเลยที่จะช่วยเหลือตัวเองได้ อย่างเช่นสุนัขในสถานกักกันของเทศบาล ต.คลองวาฬ แห่งนี้ ในเมื่อมีนโยบายให้จับ ให้กักบริเวณ แต่ไม่มีนโยบายที่จะให้เงินทุนมาเป็นค่าอาหาร ค่ารักษาพยาบาล การทำหมัน และ....ที่สถานสงเคราะห์สุนัขจรจัด ต้องใช้ดำเนินการ สถานที่แห่งนี้จึงเป็นเพียง ที่ๆสุนัขข้างถนน (เคยมีเจ้าของทั้งนั้น) ที่เกะกะลูกตาผู้คนเดินเท้าบ้าง หน้าบ้านบ้าง กลังว่าจะทำร้ายบ้าง แจ้งให้เทศบาลมาจับเพียงเพื่อให้มันพ้นหูพ้นตาไป สุดท้ายสุนัขร้อยกว่าตัวก็มารวมกันอยู่ที่นี่ กินข้าวต้มกับกะปิ ทุกมื้อ สารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกายไม่เคยได้รับ ถึงแม้ว่าจะเป็นสุนัขเด็กก็ตาม เจ็บป่วยก็ไม่เคยมีหมอที่ไหนเข้ามาดู จนกระทั่งตายทุกวันๆ

การช่วยพวกเขาเหล่านั้น เป็นการดำเนินการที่ถูกต้อง และน่ายกย่องครับ ไม่เพียงแต่ชาวบ้านใน ต คลองวาฬเท่านั้นที่ขอบคุณ ผมก็ต้องขอแสดงความขอบคุณพี่ TDH แทนน้องหมาเหล่านั้น และทุกๆกลุ่มบุคคลเล็กๆที่ร่วมมือกัน ให้ความช่วยเหลือพวกเขาในรูปแบบต่างๆ ที่แต่ละคนจะทำได้ครับ...

โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 10:46AM

โชคดีของสุนัขบางแก้วตัวนี้จริงๆ ที่แม้อยู่ไกลถึงคลองวาฬ ก็มีมือที่เมตตามาช่วยเหลือเขาออกจากสถานกักกันจนได้
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 10:48AM

ส่วนตัวนี้ ไม่รู้ว่านอนรอความช่วยเหลือมาแล้วกี่วัน....
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 11:09AM

นี่ก็อีกตัวนึง ที่พี่ TDH ช่วยรับตัวออกมารักษาจากที่นั่น
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 11:14AM

นี่ก็อีกตัวนึง
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 11:16AM

ยังเหลืออีกมาก ที่ยังรอคอยความช่วยเหลืออยู่ที่นั่น...อย่างมีความหวัง
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 11:24AM
  ได้สนทนาทางโทรศัพท์กับพี่ TDH ทั้งก่อนที่จะเดินทาง และตอนที่เดินทางกลับ และได้ประสานงานให้ทางป้าชัช รับเรื่องต่อ พี่ TDH ได้เข้าดำเนินการช่วยเหลือ สุนัขที่อาการหนักเหล่านี้ให้ถึงมือหมอ โดยไม่คำนึงถึงความเหน็ดเหนื่อย ความยากลำบาก และที่น่าชื่นชมก็คือ พี่ TDH ให้ความช่วยเหลือ ในนามของชมรมคนรักบางแก้ว ที่เราตั้งกันขึ้นมา ร่วมกับทางกลุ่มพันทิป และป้าวิ

เรื่องการประสานงาน-ดำเนินการต่อไปนั้นคงต้องให้ป้าชัช เป็นแกนกลางในการกำหนดแนวทางที่พวกเราจะดำเนินการร่วมกันต่อไปครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 21 June 2005, 12:34PM
  คุณวินโทรมาปรึกษาเรื่องจะเอาป้ายชมรมฯไปติดที่คลองวาฬ ผมบอกไปว่าเรื่องชื่อยังไม่ได้กำหนดกันแน่นอนเลย และที่สำคัญ กลุ่มคนที่เข้าไปช่วยเป็นหลักคือ กลุ่มพันทิป บ้านพักสัตว์เลี้ยงนิรมล และป้าวิ
การเอาป้ายชมรมฯไปติดอยู่เพียงกลุ่มเดียว มันจะดูแปลกๆเหมือนชมรมฯเอาหน้าอยู่กลุ่มเดียว ผมเสนอไปว่า ถ้าจะติดก็ควรจะขึ้นป้ายหมด
แต่ใจจริง ยังไม่อยากให้ติด เพราะชมรมฯต้องมาคุยกันก่อนว่าขอบข่ายงานควรอยู่แค่ไหน เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิด แต่ในเบื้องต้น ก็ขอให้ป้าชัชในฐานะประธานชมรมฯตัดสินใจไปได้เลย แล้วค่อยนัดคุยกันอีกที

คุณวินบอกว่าบางแก้วที่เอามาน่ารักมาก คุณนิวัตช่วยดูหน่อยว่าจะนำมาเปิดตัวเป็นโครงการนำร่อง Foster Home และ บางแก้วคืนถิ่นได้อย่างไรไหม ถ้าจะประชาสัมพันธ์ อาจจะทำเฉพาะตรงส่วนนี้ น่าจะชัดเจนกว่า
โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Tuesday, 21 June 2005, 02:01PM
  ตามที่คุณนิวัติได้เรียนว่าสุนัขข้างถนนส่วนใหญ่เป็นสุนัขที่เคยมีเจ้าของ แสดงว่าที่สุนัขเหล่านี้ต้องตกระกำลำบากอย่างนี้มีสาเหตุมาจากเจ้าของซึ่งขาดความรับผิดชอบและ/หรือขาดความรู้และ/หรือขาดความฉลาด บางทีการจัดทำกิจกรรม-ร่วมด้วยช่วยกันรณรงค์ปลูกและปลุกจิตสำนึกให้ผู้ที่เลี้ยงสัตว์ โดยเฉพาะผู้ที่เลี้ยงสุนัข ให้มีความรับผิดชอบต่อสัตว์เลี้ยงที่ตัวเองได้นำมาเลี้ยง (ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม) และให้มีความรับผิดชอบต่อสังคม อาจจะเป็นกิจกรรมที่ทางชมรมควรจะทำควบคู่ไปกับโครงการ Foster Home เพื่อเป็นการ(พยายาม)แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ

สำหรับสุนัขน้อยๆหลายๆชีวิตที่พี่ TDH ได้ช่วยเหลือออกมา ในเบื้องต้นอาจจะทำเป็น list ว่าตอนนี้ต้องการอะไรบ้างเป็นการเร่งด่วนจากสมาชิกชมรมฯ เช่น อาหาร, ยารักษาโรค, น้ำยาทำความสะอาด, ฯลฯ เพื่อว่าสมาชิกจะได้ช่วยกันคนละไม้คนละมือ หาวิธีจัดหาให้ตามศักยภาพ

อาจารย์ชัช พี่ปิงปอง และคุณนิวัติอาจจะต้องจัดประชุมกรรมการ/สมาชิกเร็วๆนี้ เพื่อกำหนดกรอบและทิศทางการทำงานของชมรมฯ โดยอาจจะเริ่มง่ายๆก่อนเพื่อนำร่องแล้วค่อยขยายผลเมื่อชมรมแข็งแรงขึ้นคะ
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Tuesday, 21 June 2005, 02:18PM
  เยี่ยมมากกก ความเห็นข้างบน
โดย นิวัต เจริญชล - Tuesday, 21 June 2005, 03:14PM
  ขออนุญาตนำข้อเสนอดีๆ ของคุณนิทัสมัย (แม่น้องเบิร์น) บรรจุในแนวทางการดำเนินกิจกรรมของชมรมด้วยนะครับ

"บางทีการจัดทำกิจกรรม-ร่วมด้วยช่วยกันรณรงค์ปลูกและปลุกจิตสำนึกให้ผู้ที่เลี้ยงสัตว์ โดยเฉพาะผู้ที่เลี้ยงสุนัข ให้มีความรับผิดชอบต่อสัตว์เลี้ยงที่ตัวเองได้นำมาเลี้ยง (ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม) และให้มีความรับผิดชอบต่อสังคม อาจจะเป็นกิจกรรมที่ทางชมรมควรจะทำควบคู่ไปกับโครงการ Foster Home เพื่อเป็นการ(พยายาม)แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ" : ปรบมือ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ส่วนเรื่องนัดประชุม ก็คงเร็วๆนี้ครับ
โดย TDH TDH - Tuesday, 21 June 2005, 08:23PM
  รายการยาที่ต้องการเร่งด่วนสำหรับสุนัขที่คลองวาฬสำหรับสุนัข 120-130ตัว

-Oxytetra LA 20% 200cc.(ฉีด)
-Vitamin C 500mg.(กิน)
-Bvomhexine HCI 8mg(กิน)
-Vaccin distemper พร้อมน้ำกลั่น 120-130 Doze./สัปดาห์ (IV)

โดย TDH TDH - Tuesday, 21 June 2005, 09:21PM
  รายการยาที่ต้องการเร่งด่วนสำหรับสุนัขที่คลองวาฬสำหรับสุนัข 120-130ตัว

-Oxytetra LA 20% 200cc.(ฉีด)
-Vitamin C 500mg.(กิน)
-Bvomhexine HCI 8mg(กิน)
-Vaccin distemper พร้อมน้ำกลั่น 120-130 Doze./สัปดาห์ (IV)

โดย jitti r - Tuesday, 21 June 2005, 11:36PM
  ผมได้รู้ข้อมูลเรื่องนี้จากเพื่อนยังนึกอยู่เลยว่าประเดี๋ยวชมรมชาวเวป ฯคงจะไปช่วยเหลือเป็นแน่ ..แต่นึกไม่ถึงว่าข้อมูลพวกท่านรวดเร็วจริง ๆ ก็ขอร่วมแสดงความขอบคุณมาแด่พวกท่านทุกคนที่ได้ทำสิ่งที่ดีมีคุณค่าในเรื่องจิตใจที่มอบให้เห็นเป็นตัวอย่างแก่สังคมปัจจุบันนี้ ...ขออวยพรให้ทุกท่านมีความสุขกายสบายใจไปตลอดกาลนานเทอญ...
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 22 June 2005, 11:33PM

ความคิดเห็นที่ 35

เป็นหัดไม่รอดแน่ค่ะ แล้วเป็นโรคติดต่อในสุนัขด้วยค่ะ
    ถ้าอาการขึ้นสุดท้าย ประเภท หมดเรี่ยวแรง เดินเซๆ สมองไม่รับรู้  เราเคย put to sleep ไปแล้วค่ะ 1 ตัว เก็บมาจากข้างถนนค่ะ รักษามา 1 เดือน หมดไป 5 พันกว่าบาท สุดท้ายหมอก็ต้องทำค่ะ มันทรมานสำหรับหมามาก หมอบอกว่ามันจะเริ่มเหม็นเพราะข้างในมันเน่าค่ะ เฮ้อ....

จากคุณ : 2nd Ave. - [ 22 มิ.ย. 48 12:40:51 ]

ความคิดเห็นที่ 36

ครับคุณ 2nd Ave เจ้าหนูจ๋าของผมก็เป็นหัดเสียชีวิตเหมือนกัน มารู้เอาตอนระยะสุดท้ายแล้ว เชื้อขึ้นสมอง ผมยื้อชีวิตเขามาหลังจากรู้ได้อีก 2 อาทิตย์ ไม่ต้องทำงานทำการเพราะเขากินไม่ได้ ต้องป้อนทุกมื้อ อาหารอ่อนกับอาหารเสริม พวกเนื้อกินไม่ได้เลย กะเพาะไม่ทำงาน

เหนื่อยใจจริงๆครับ นี่ตั้งหลายตัวที่นี และที่คลองวาฬอีกล่ะ

จากคุณ : นิวัต (Niwat_xx) - [ 22 มิ.ย. 48 13:15:29 ]

From http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3557654/J3557654.html
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 08:30AM

มา Update เรื่องราวของการให้ความช่วยเหลือ ทั้งสุนัขบางแก้ว GSD และไทยแท้ๆ จำนวน 8 ชีวิต มาทำการรักษาที่ กำแพงแสน นะครับ

ผลการตรวจเลือด ทราบได้ว่าสุนัขทั้งหมดมีเชื้อไข้หัดสุนัข โดย
...เจ้าดำน้อย อายุประมาณ 4 เดือนหนักที่สุด เข้าระยะสุดท้าย
...บางแก้ว กับ GSD พบเชื้อแต่ยังไม่แสดงอาการ (เหมือนกรณีเจ้ามินท์)
...ตัวอื่นๆ อีก 4 ตัวเป็นระยะที่นอนกระตุกแล้ว

ส่วนตัวสุดท้ายที่ระหว่างทางกลับมากำแพงแสน ที่ต้องปั๋มหัวใจมาตลอดทางนั้นเสียชีวิต ขณะที่หมอให้น้ำเกลือ... สุนัขทั้งหมดทางโรงพยาบาลไม่สามารถรับไว้ได้เนื่องจากเป็นหัดในระยะแพร่เชื้อ ปัจจุบันนำมารักษาที่บ้านนิรมล กำแพงแสน โดยอยู่ในพื้นที่กักกันการแพร่เชื้อทางอากาศครับ

นี่เป็นรูปของตัวที่เสียชีวิต ขณะที่หมอกำลังให้น้ำเกลือครับ...
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 08:33AM

รูปนี้เป็นรูปของเจ้าดำน้อย ขณะเข้ารับการตรวจที่ รพ กำแพงแสนครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 08:36AM

นี่เป็นเจ้าบางแก้ว ที่นำตัวออกมาด้วย รอรับการตรวจโรคอยู่
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 08:38AM

สถาพมองแทบไม่ออกว่าเป็นบางแก้ว โทรมมากๆ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 23 June 2005, 08:57AM

เรื่องสุนัขที่เป็นโรคหัดอาการขั้นสุดท้าย ผมคงไม่ออกความเห็นใดๆ เดี๋ยวจะไปกระเทือนใจผู้รักสุนัข
ส่วนเรื่องความช่วยเหลือ ผมมีความเห็นตามอีเมล์ที่ส่งไปเมื่อวาน ช่วยปรึกษาป้าชัชด้วย
ตัวบนนี้ดูไม่เหมือนกับบางแก้วที่คุณบีถ่ายไว้ ไม่รู้เป็นตัวเดียวกับที่อยู่ในกรงเดียวกับเชพเพอดหรือเปล่า

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 23 June 2005, 08:59AM

ชีวิตหมาคลองวาฬ... จ.ประจวบ
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3541581/J3541581.html
จากคุณ : nongthee - [ 13 มิ.ย. 48 21:51:24 ]
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 09:08AM

นี่เป็นรูปที่ถ่ายเมื่อวานนี้ครับ ของน้องบางแก้วที่ช่วยเหลือออกมา
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 09:27AM
  Update เรื่องความคืบหน้าของการช่วยเหลือสุนัขนะครับ

ที่กำแพงแสน : สุนัขทุกตัว ได้ทำวัคซีนเข็มแรก แล้วอยู่ระหว่างฟื้นฟูร่างกาย ให้กินอาหารที่มีสารอาหาร ที่จะช่วยให้ร่างกายสร้างภูมิให้มากที่สุด และได้ให้น้ำเกลือช่วย โดยหลังจากให้วัคซีนเข็มแรก และน้ำเกลือสุนัขทั้งหมด ก็สามารถที่จะกินอาหารสดได้

ขั้นต่อไป รออีก หนึ่งอาทิตย์ถึงจะให้วัคซีนเข็มที่สอง แล้วรอเข้าทำการตรวจเลือด หาเชื้ออีกทีนึงครับ ตอนนี้ทุกตัวกินได้ และจะทำการป้อนอาหาร และสารอาหารเข้าโดยตรงที่กระเพาะ โดยอาจจะใช้สายยางสอดลงกระเพาะ เพื่อให้ร่างกายสามารถดูดซึมสารอาหารได้โดยง่าย

โดยค่าใช้จ่ายของทางกำแพงแสนนี้ ปัจจุบัน TDH และป้าวิเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด ซึ่งเป็นไปในรูปของค่าวัคซีนรักษา ค่าน้ำเกลือ ค่ายา ค่าตรวจเลือด ค่าอุปกรณ์ในการกั้นพื้นที่กันการกระจายของโรคทางอากาศ ค่ากรง และจิปาถะอื่นๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 09:46AM
  ที่คลองวาฬ : ยาและเวชภัณฑ์ที่ทาง TDH แจ้งความจำนงค์มานั้น ได้ประสานงานกับทางกลุ่มผู้ช่วยสุนัขจรจัดของกลุ่มพันทิป สั่งซื้อเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้กำลังรอการจัดส่งให้กับทาง TDH

ที่คลองวาฬ ที่น่าห่วงก็คือเรื่องการแพร่เชื้อของสุนัขที่อยู่รวมกันจำนวนมาก เมื่อได้รับเวชภัณฑ์ คิดว่าน่าจะเป็นวันนี้ หรือพรุ่งนี้ TDH จะเข้าดำเนินการภาคสนาม ที่คลองวาฬ ร่วมกับทางสัตว์แพทย์ และปศุสัตว์จังหวัด และเทศบาล ที่ได้ประสานงานไว้แล้ว เพื่อ
- ฉีดวัคซีน และให้ยากับสุนัข 130 ตัวโดยประมาณ
- จัดหาวัสดุและแรงงานในท้องถิ่น กั้นคอก ระหว่างสุนัขป่วย กับสุนัขที่ดีออกจากกัน
- เนื่องจากมีสุนัขใหม่เข้ามาทุกวัน จึงจำเป็นที่จะต้องทำส่วนพักกักโรคของสุนัขใหม่ ที่เข้ามา แล้วทางหมอในพื้นที่ที่ติดต่อไว้จะเข้าไปทำการตรวจโรค ก่อนนำเข้ามารวมกันอีกครั้ง

โดย ค่าใช้จ่ายเรื่องยา และของต่างๆนั้น ทางพันทิปโดยคุณ nongthee ได้ออกค่าใช้จ่ายโดยใช้เงินจากบัญชีบริจาค เพื่อสุนัขคลองวาฬทั้งหมด และการเดินทางลงไปช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าในเรื่องโรคติดต่อนั้น ทาง TDH และหมอที่พื้นที่นั้น ไม่ได้คิดค่าใช้จ่ายใดๆ เป็นการช่วยเหลือสังคมในรูปแบบที่ทาง TDH สามารถช่วยเหลือได้

ถ้าหากท่านใดมีความประสงค์ที่จะร่วมบริจาค สมทบทุนนั้นคงต้องไปรวมกันที่บัญชีของทางพันทิป จะดีกว่า เพราะจะได้ทำการเบิกจ่ายจากกองทุนเดียวกัน
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 09:59AM
  สำหรับการรักษาสุนัขที่ติดเชื้อหัด ที่อยู่ที่กำแพงแสนนั้น เป็นการรักษาตามรูปแบบเดียวกันกับที่รักษาเจ้ามินท์ (บางแก้วที่ช่วยมาจากโรงงานพลาสติค) จนหายขาดมาแล้ว

ดังนั้น จึงได้แต่หวังว่า ตัวที่แสดงอาการจะสามารถรักษาได้จนหาย ส่วนบางแก้ว และ GSD นั้นเป็นระยะที่ไม่แสดงอาการ จึงน่าจะรักษาให้หายขาดได้เช่นเดียวกัยเจ้ามินท์

ก็คงต้องเอาใจช่วยนะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 23 June 2005, 10:03AM
  ทราบข่าวจาก TDH ว่า สุนัขบางแก้วที่อยู่ที่นั่นมีทั้งหมด 3 ตัวเป็นบางแก้วแท้ 1 ตัว และพันธุ์ผสมอีก 2 ตัว ที่นำกลับมาในครั้งนี้ เป็นบางแก้วแท้ 1 ตัว และผสม 1 ตัวครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew