*** กระทู้นี้รบกวนอย่าเพิ่งตอบกันนะครับ เกิดจากการผิดพลาดของผมเอง ขอภัยนะครับเพื่อนๆ
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 15 June 2005, 03:06PM
  ข่าวร้ายมากเลยครับ วันนี้ช่วงเช้าเข้าสัมนาทั้งเช้า ออกมาจากห้องสัมนา มี miss call เบอร์พี่วิน บ้านนิรมล จึงโทรกลับไป พี่วินบอกว่าเจ้ามินท์ ตรวจเลือดเจอเชื้อหัด ผมอึ้งไปเลย... ลองถามประวัติวัคซีนดู ปรากฎว่าได้ทำวัคซีนเฉพาะที่ฟาร์มทำให้ หลังจากออกมาอยู่ที่บ้านแล้ว ไม่ได้ทำวัคซีนอีกเลย เวรกรรมจริงๆ

ก็เลยโทรแจ้งทางคุณ nongthee ที่ได้ช่วยรอตไวเลอร์อีกตัวนึงไว้ ให้รีบตรวจเลือดโดยด่วน ก่อนให้คนอื่นรับไป ซึ่งตอนนี้รอตไวเลอร์ตัวนั้นก็มีอาการหงุดหงิด ไม่เอาใครเลย ทั้งๆที่เมื่อวานยังดีๆอยู่ ทางกลุ่มผู้เลี้ยงรอตไวเลอร์ก็เสนอตัวเข้ามาช่วย และจะนำไปปรับนิสัยให้เพราะว่าในกลุ่มนั้นมีความเชี่ยวชาญในการเลี้ยงและเข้าใจลักษณะนิสัยของหมาพันธุ์นี้เป็นอย่างดี และมีสถานที่เป็นค่ายฝึกด้วย

ตอนนี้เจ้ามินท์ ได้แยกไปอยู่ในที่ส่วนตัวแล้ว เพื่อไม่ให้ติดต่อไปยังสุนัขตัวอื่นๆ ขอเอาใจช่วยด้วยนะครับ เขาคงแกร่งพอที่จะรอด อย่างน้อยก็ช่วยให้เขารอดมาแล้วครั้งนึง...
ตอบ: ขอความร่วมมือร่วมใจ ชาวชุมชนฯ บางแก้ว บริจาคทุนทรัพย์ เพื่อช่วยเหลือบางแก้วที่ช่วยออกมาจากโรงงานนรกด้วยครับ
โดย jirawan srikate - Thursday, 9 June 2005, 02:50PM
  เรียน คุณวิเชียร วันนี้ (9 มิ.ย.48) ได้โอนเงินเข้าบัญชีชุมชนคนรักบางแก้ว ที่ธนาคารกสิกรไทย สาขาคลองตัน จำนวน 1,000 บาท แล้ว กรุณา ตรวจสอบ และตอบรับด้วยนะคะ และขอเอาใจช่วยเจ้ามินท์ ขอให้ ปลอดภัย อย่าเป็นอะไรมากเลย สงสารจริง ๆ ค่ะ อ่านแล้วสงสาร ทุกตัวเลย โดยเฉพาะตัวที่ถูกฆ่าตาย
ตอบ: ขอความร่วมมือร่วมใจ ชาวชุมชนฯ บางแก้ว บริจาคทุนทรัพย์ เพื่อช่วยเหลือบางแก้วที่ช่วยออกมาจากโรงงานนรกด้วยครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 9 June 2005, 04:49PM
  พี่วิเชียรครับได้โอนเงินเข้าที่บัญชีชุมชนคนรักบางแก้ว กสิกรไทย สาขาคลองตัน แล้ววันนี้ 1,500- บาท (เป็นของผม 1,000 ของคุณแม่กล้วยปิ้ง 500 ครับ)
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 9 June 2005, 11:22PM
  Date: 6/9/2005 16:33:46 +0700
From:
To:
Subject: Confirm Payment Bangkaew.Community
(OrderNo#001273-486512)
Thanks for payment to Bangkaew.Community via THAIEPAY payment system
Your payment detail as below

====================================
Card Type: M

Order No: 486512
Reference No: 0009042636
Product Detail: Donation
Customer Email: arthorn_y@yahoo.com
Total:500.00 Baht
====================================
โดย Pingpong \(-_-)/ - Saturday, 11 June 2005, 09:54AM
  ความคิดเห็นที่ 9
ลืมบอกคุณวินไปว่า ได้โอนเงินค่าเลี้ยงดูไปให้แล้ว ๔๙๐๐ บาทในนามชุมชนคนรักบางแก้วเมื่อหลายวันก่อน คงจะได้รับแล้วนะ
สำหรับค่ารักษาพยายาล ก็ให้แจ้งมาเป็นงวดๆ ยังไง ชุมชนก็อุปการะอย่างเป็นทางการแล้ว ก็คงช่วยจนถึงที่สุด
หมดเงินเมื่อไหร่ จะประมูลขายเว็บไซต์ไปช่วย ไม่ใช่ bangkaew.com นะ แต่เป็น bangkaew.net และ bangkaew.org
อยากให้คุณวินมาเล่าความคืบหน้าให้เพื่อนๆได้ฟังบ้างเป็นครั้งคราวก็ยังดี
จากกระทู้เว็บป้าวิ
http://www.pantown.com/board.php?id=322&name=board1&topic=963&action=view
โดย ป้าชัช swine - Saturday, 11 June 2005, 09:49PM

น้องมินท์ในกรงเดิมของพี่แก้วค่ะ น้องมินท์อาจกินข้าวได้น้อยลง แต่ไม่มีอาการทางประสาท (หัวสั่น) ทำให้อาจไม่ใช่โรคหัด โชคดีจัง สำหรับพี่แก้วเข้าไปอยู่ในกรงข้างในแล้ว แทนเสี่ยใช้ ส่วนเสี่ยใช้สามารถออกมาเดินเล่นร่วมกับเพื่อนบางแก้วคัวอื่น ๆ ได้แล้ว
โดย ป้าชัช swine - Saturday, 11 June 2005, 09:51PM

น้องมินท์อีกรูปค่ะ
โดย ป้าชัช swine - Saturday, 11 June 2005, 09:57PM

และอีกรูปจั๊บ (ขออภัยฝีมือถ่ายรูปไม่ได้เรื่องเลย) ดูแล้วน้องมินท์น่าสงสารมากเลยนะ ใครเมตตาช่วยมินท์ด้วยครับ มินท์เหงาและต้องการความรักจั๊บ
โดย jitti r - Sunday, 12 June 2005, 10:47AM
  นิวัต และ พี่ๆน้องๆ ชาว ชุมชน ฯ สิ่งที่ท่านทำครั้งนี้เป็นสิ่งที่ดีมากๆในหลายๆครั้ง ในส่วนตรงนี้อยากจะแนะนำให้ ติดต่อเจ้า.คนที่บรีดขึ้นมารับผิดชอบบ้างไม่ใช่ปล่อยให้ลอยนวลอยู่อย่างนี้ การที่จะทำการค้ามันคงต้องมีคุณธรรมและความรับผิดชอบ ความผิดพลาดมันก็เกิดขึ้นได้กับทุกคน แต่ผิดพลาดแล้วไม่เคยแก้ไขเลย แล้วไม่รับผิดชอบเลย เป็นเรื่องที่ไม่น่าอภัย. ที่กล่าวมานี่ ก็แนะนำว่าก่อนจะไปรับสุนัขจากเขากรุณาให้เขาติดต่อคนที่บรีด ให้รับผิดชอบก่อน ไม่อย่างนั้น ก็จะกลายเป็นว่าภาระก็ต้องมาตกอยู่ที่พวกคุณ และในส่วนผู้ที่ซื้อมาแล้วเลี้ยงผิดพลาดเขาน่าจะเป็นคนจ่ายเงินในค่าใช้จ่ายทั้งหมด ถ้าหากทั้งคู่ไม่มีใครรับผิดชอบเลยก็ควรจะประณามให้หนักๆ .
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 12 June 2005, 10:24PM
  คุณวิเชียรคะ ตอนนี้ใบเพ็ดของมิ้นอยู่กับอ็อด จะให้ดำเนินการยังไงต่อ เพราะไม่เห็นคุณนิวัติติดต่อกลับมาที่อ็อดเลยค่ะ
From : เพ็ทแก๊งค์ [12 มิถุนายน 2548 21:48]
โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 13 June 2005, 10:51AM

คุณปีใหม่ ช่วยบอกข้อความที่หน้าจอสุดท้ายตอนโอนเงินครั้งสุดท้ายไม่ผ่านให้ทราบด้วยครับ หรือเป็นเพราะการจราจรติดขัด ถ้าไม่ผ่าน เขาจะไม่บอกมาทางผม นอกจากจะไปดูในรายงานเอง รู้สึกมีคนโอนไม่ผ่านอยู่หลายคน ได้เช็คกับทางบัตรเครดิตหรือยังครับ
โดย ป้าชัช swine - Monday, 13 June 2005, 12:57PM
  เรียน คุณจิตติ
"คอกที่ให้กำเนิดจะพอรับไปอุปการะได้ไหมนี่? เป็นการสร้างวัฒนธรรมใหม่ของวงการบางแก้วจ๊ะ ป้าคิดว่าถ้าน้องมินท์ได้กลับไปอยู่บ้านเกิด คงมีความสุขมากเลยนะนี่"
ป้าชัชเห็นด้วยกับความคิดของคุณ ในกรณีน้องมินท์ อยากให้ทางคอกวุฒิซึ่งเป็นเจ้าของเดิมของมินท์พิจารณาด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง
อีกเรื่องที่ชาวคอกบางแก้วและชุมชนคนรักบางแก้วน่าจะร่วมมือกันทั้งกำลังกายและกำลังทรัพย์ทำเพื่อบางแก้วตกยาก (จริง ๆ ) คือ
(1) สนับสนุนบ้านนิรมลให้สามารถรองรับและฝึกฝนบางแก้วให้สามารถหาบ้านใหม่ได้ หรือ หาพื้นที่และบุคคลากรทำค่ายเลี้ยงและฝึกบางแก้วตกยาก
(2) ช่วยกันจัดทำชื่อ รูป และรายละเอียดของบางแก้วที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในบ้านนิรมลและที่อื่น ๆ เพื่อประชาสัมพันธ์หาบ้านใหม่
ใครคิดอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ลองคุยกันออกมาดัง ๆ หน่อย ทั้งคุณนิวัต คุณแม่โอ๊ตและคุณแจน (คนรักบางแก้ว) จะได้เดินงานต่อกันได้จ๊ะ
โดย toetam s - Monday, 13 June 2005, 09:18PM
  ตอบ: บัญชีเงินบริจาคโครงการร่วมสานฝันสร้างบ้านพักพิงเพื่อสุนัขบางแก้ว โดย toetam - ศุกร์, 10 มิถุนายน 2005, 12:02AM เรียนคุณพ่อปิงปองคะ ได้สมทบทุนสำหรับน้องบางแก้วตกยาก 1,000 บาท ค่ะ Your payment has been completed (OrderNo# 001273-486597) ส่งข่าวความคืบหน้าของน้องมินท์ด้วยนะคะ...หวังว่าน้องมินท์จะหายป่วยโดยเร็ว...เป็นห่วงจังเลย.. ได้ก๊อบปี้คำตอบเมื่อวันที่ 10 มิย.มาแปะไว้ตรงนี้เผื่อว่าการส่งตังมีการerror...ค่ะ
โดย ปีใหม่ มดแดง - Monday, 13 June 2005, 10:20PM
  คุณวิเชียรครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่า ข้อความขึ้นว่าอย่างไร ถ้าจำไม่ผิด หน้าจอจะออกจากระบบ Thaiepay ไปเลย และผมยังไม่ได้ตรวจสอบกับธนาคาร คงจะตรวจสอบกับรายการในใบแจ้งชำระค่าใช้จ่ายบัตรเครดิตจากธนาคารเลยทีเดียวครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 13 June 2005, 10:56PM
  เรียน พี่จิตติครับ ผมเห็นด้วยกับแนวทางที่พี่ช่วยแนะนำเป็นอย่างมาก ผมเองก็อยากให้ทุกฝ่ายมาร่วมมือกันเพื่อเป็นตัวอย่างและสร้างบรรทัดฐานต่อๆไป

เรื่องการติดต่อบรีดเดอร์ หรือคอกที่บรีดเจ้ามิ้นท์ขึ้นมานั้น ผมได้ลองติดต่อไปสอบถามความเห็นเกี่ยวกับการดำเนินการในเรื่องนี้ของทางชมรมต้นสังกัดที่ออกใบเพ็ดแล้ว ความเห็นเบื้องต้นคือทางชมรมนั้นไม่สามารถที่จะไปกำหนด หรือบังคับให้ทางคอกดำเนินการอย่างหนึ่งอย่างใดได้ คงต้องขึ้นอยู่กับความรับผิดชอบของคอกเองว่าจะสามารถช่วยเหลือสังคมในกรณีที่เกิดปัญหาได้มากน้อยขนาดไหน

ส่วนทางผู้เลี้ยงนั้น ตัวผมเองก็อยากให้เขามีส่วนในการออกค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงดู โดยไม่ต้องเป็นภาระให้กับเพื่อนๆ เหมือนกับพี่ และก็คิดว่าเพื่อนๆทุกคนก็คิดเหมือนกัน แต่เหตุการณ์ในวันนั้นมันกระทันหันมาก และมันบีบบังคับให้สิ่งแรกที่ผมต้องคิดถึงเป็นอันดับแรกคือความปลอดภัยของสุนัข ซึ่งเราก็ไม่อาจเดาได้เลยว่าถ้าเขาไม่ยินยอมตามเงื่อนไขค่าเลี้ยงดูแล้ว สุนัขจะเป็นอย่างไร อาจจะให้คนงานเอาไปปล่อยในที่ที่ไม่มีใครรู้ หรืออาจจะถูกรุมตีจนตาย แล้วเรื่องก็เงียบเพราะทำกันในโรงงาน ผมจึงต้องตัดสินใจที่จะเอาสุนัขออกมาก่อน กฎหมายคุ้มครองการกระทำทารุณกับสัตว์เลี้ยงบ้านเรานั้นไม่เข้มแข็งพอที่จะปกป้องพวกเขาจากการถูกกระทำได้ เฮ้อพูดแล้วก็เหนื่อยนะพี่นะ

แนวทางที่จะให้ทั้งสองทางร่วมกันรับผิดชอบนั้น ผมคิดเสมอว่าเป็นแนวทางที่ดีมากๆ ถ้าหากร่วมมือกันทุกฝ่ายได้น่ะครับ เพียงแต่เราต้องเริ่มต้นนับหนึ่งตั้งแต่วันนี้ ผมคิดว่าอนาคตอันใกล้ ความสำเร็จคงไม่ไกลครับ อยากเห็นความร่วมมือแบบนี้จริงๆ

ขอบคุณพี่จิตติสำหรับความเห็นที่เป็นประโยชน์กับพวกเราเป็นอย่างมากนะครับ พี่ๆเพื่อนๆท่านใดที่มีแนวคิดในการแก้ปัญหาเรื่องเหล่านี้ ทั้งในระยะสั้นและระยะยาวขอให้ช่วยเสนอแนะได้เลยนะครับ ขอให้คิดว่าปัญหาสุนัขบางแก้วจรจัด หรือถูกกระทำทารุณนั้นเป็นส่วนหนึ่งของสังคมของบางแก้วที่เรารักและเราไม่อยากให้เป็นปัญหาของสังคมอีกต่อไป เพราะว่าบางแก้วนั้นถูกสร้างขึ้นด้วยฝีมือมนุษย์ ดังนั้นมนุษย์จึงควรระดมสมองกันช่วยกันหาทางแก้ไขในสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมา
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 13 June 2005, 11:33PM
  เรียนป้าชัชครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณป้าที่เปิดประเด็นนี้ขึ้นมาเพื่อระดมสมองกัน

ส่วนตัวผมเองนั้น คิดว่าการแก้ปัญหาเรื่องบางแก้วจรจัดนั้น ต้องมีการดำเนินการในการแก้ปัญหาทั้งระยะสั้นและระยะยาว

ในมาตรการระยะสั้น หรือการแก้ปัญหาเฉพาะหน้านั้น ผมเห็นด้วยกับความเห็นของป้าชัช ที่จะต้องมีกองทุนกลาง ที่จะสนับสนุนให้บ้านนิรมล หรือที่แห่งอื่นๆเป็นจุดรับพักสุนัข ปรับนิสัย จนกว่าจะมีผู้รับอุปการะได้ ซึ่งผมอยากเห็นการรวมกลุ่มของพวกเราในลักษณะของ Foster home เพื่อที่จะแบ่งเบาภาระของบ้านนิรมล เพราะปัจจุบันก็คับแคบและดูแลแทบไม่ทั่วถึง สำหรับ foster home ที่ผมพูดถึงก็คือบ้านของสมาชิก อาจจะเป็นบ้านที่อยู่อาศัย หรือเป็นที่ว่างๆที่คอก หรือฟาร์มยังไม่ได้ทำประโยชน์ เมื่อมีสุนัขจรจัด หรือไม่จรจัดแต่เจ้าของไม่เอา ก็อาจจะกระจายไปอาศัยพักอยู่ตามบ้าน Foster home ก่อน โดยกองทุนจะช่วยสนับสนุนด้านกรง ค่ารักษาพยาบาล กรณีสุนัขบาดเจ็บมา หรือค่าใช้จ่ายอื่นๆ ปัจจุบันทันด่วนในเบื้องต้น แล้วดำเนินการหาบ้านให้สุนัขให้เร็วที่สุด ในระหว่างหาบ้านนั้น สัตวแพทย์อาสาของกลุ่ม และผู้อาสาในการปรับนิสัยของสุนัข ก็จะเข้าดำเนินการเพื่อให้การรับรองว่าสุนัขตัวนั้นสามารถกลับมาอยู่ร่วมกับสังคมได้เป็นปกติ ซึ่งถ้าปรับไม่ได้จริงๆ ก็จะถูกส่งต่อให้กับบ้านพักพิงถาวร เช่นบ้านพักนิรมล หรือคอกฟาร์มที่บรีดสุนัขออกมา ในกรณีที่เขาให้ความร่วมมือเป็นต้น

ส่วนทางการประชาสัมพันธ์ก็จะรวบรวมทั้งผู้ที่ต้องการเลี้ยงสุนัข ลงทะเบียนไว้ โดยพยายามรณรงค์ในกลุ่มสมาชิกที่ต้องการสุนัขไปเลี้ยง ขอให้มาเลือกสุนัขจากแหล่ง Foster Home ต่างๆก่อน และก็จะต้องให้ข้อมูลประชาสัมพันธ์อย่างต่อเนื่องสำหรับสุนัขที่ต้องการหาบ้าน ให้สามารถติดต่อขอข้อมูลได้สะดวก และง่ายทั้งรูปร่าง หน้าตา ลักษณะนิสัย และข้อมูลที่จะเป็นประโยชน์ต่อการพิจารณาของผู้ที่ต้องการเลี้ยง

ผมคิดว่าการดำเนินการอย่างต่อเนื่อง และเป็นรูปธรรมนั้นควรจะมีการจัดตั้งชมรมที่ถาวร มีการดำเนินงานอย่างสม่ำเสมอ สมาชิกที่อาสาเป็นกลุ่มต่างๆนั้นจะได้รับการฝึกอบรมเฉพาะด้านจากผู้มีประสบการณ์ เช่นสมาชิกในกลุ่ม Foster Home นั้นจะได้รับการอบรมเรื่องเกี่ยวกับการพักฟื้น และฟื้นฟูสภาพจิตใจ และร่างกายของสุนัขเป็นต้น มีศูนย์ประสานงานกลางที่มีผู้ให้ความรู้ สามารถติดต่อขอข้อมูลได้ทันที

สำหรับการแก้ไขปัญหาในระยะสั้นนั้น ผมเองมีความเห็นในเบื้องต้นเท่านี้ ขอให้ท่านอื่นๆช่วยกันแสดงความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ หรือข้อติติงได้นะครับ ลองระดมสมองกันดู
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 14 June 2005, 11:23AM
  คุณนิวัติครับ โครงการ Foster Home นี่น่าสนใจมากครับ ผมได้ส่งเป็นกระทู้แจ้งข่าวสำคัญของชุมชนออกไปแล้วตามอีเมล์ในประวัติส่วนตัวของแต่ละคน ไม่แน่ใจว่าได้รับกันหรือเปล่า ช่วยบอกด้วย ถ้าไม่ได้อาจจะต้องส่งอีกรอบ และได้ไปโพสต์ไว้ที่ สาขา thaidogcenter.com แล้ว ทางพันทิปนั้น อยากให้คุณนิวัติไปโพสต์ให้หน่อย คนโพสต์วัยจ๊าบด้วยกัน อาจมีพลัง Synergy มากกว่า
ผมเห็นด้วยว่าการดำเนินการอย่างต่อเนื่อง และเป็นรูปธรรมนั้นควรจะมีการจัดตั้งชมรมที่ถาวร อย่างที่เราเคยคุยกันในกระทู้ การเตรียมการจัดตั้งชมรมผู้เลี้ยงบางแก้วแห่งประเทศไทย http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=432 ผมเองยินดีเป็นฝ่ายหาทุนให้ แต่อยากให้มีกรรมการมาดูแลบัญชีร่วมกัน คราวที่แล้วตอนที่ไปเยี่ยมป้าชัชที่กำแพงแสน เราคุยกันว่าอาจจะต้องช่วยกันเป็นแมวมองหาคนที่คิดว่าเป็นที่รู้จักในวงสังคมมาช่วยตีปิ๊บ และแน่นอน เงื่อนไขเบื้องต้นคือ ต้องรักบางแก้ว ไม่รู้หากันเจอหรือยัง

ผมมีญาติที่เขามีที่ดินว่างเปล่าอยู่ในหมู่บ้าน ยังไม่มีแผนการจะสร้างบ้านเมื่อไหร่ เป็นที่ที่เอาปิงปองไปไล่จับหนู และเอาโบไปเล่นตะกร้อ http://www.bangkaew.com/playtrako.AVI

( 3 MB โหลดนานหน่อย ) อาจสร้างเป็น Foster Home ชั่วคราวได้ในกรณีจำเป็น เพราะถ้าอยู่แบบถาวร เกรงว่าจะไม่มีคนมาดูแล หมาจะเหงาหงอยเปล่าๆ ตอนนี้ยังดีที่มีอาม่าคอยดูแลเจ้า ๒ ตัวอยู่ที่บ้าน ผมคิดว่า หลายคนคงอยากช่วยนะ ถ้ามาลองคิดระบบดีๆไม่ให้เป็นภาระมากเกินไปอย่างที่คุณนิวัตว่า ไม่ใช่รับมาแล้ว หาคนเลี้ยงต่อไม่ได้ ตัวเองเลยต้องรับเลี้ยงต่อไปทั้งๆที่ไม่พร้อม
น่าจะนัดกันไปกินก้วยเตี๋ยว พูดคุยกันอีกสักรอบ ใครอยากกินก้วยเตี๋ยวที่ไหนอีก เสนอมาได้เลย
โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 15 June 2005, 01:02PM
  ดีใจเป็นอย่างมาก ที่กระทู้เรื่องราวของเจ้ามินท์ได้ก่อให้เกิดแนวร่วม และแนวคิดเพื่อที่จะสานต่อในการสร้างระบบรองรับการแก้ไขปัญหา สุนัขบางแก้วที่มีอยู่ในสังคม

ผมขออนุญาตเพื่อนๆสมาชิกแยกกระทู้ เป็นสามกระทู้นะครับ เพื่อให้เพื่อนๆสามารถติดตามเรื่องที่สนใจได้ และผู้สนใจที่โยงมาจากเวปอื่นๆ จะได้ไม่งง โดยจะขอแยกเป็นกระทู้ดังนี้นะครับ

1. คือกระทู้นี้ - เรื่องราวความเป็นมาของเจ้ามิ้นท์ ก่อนจะมาอยู่บ้านนิรมล
2. กระทู้ update อาการและความเป็นไปของการรักษา และการปรับนิสัย เพื่อให้ผู้ที่สนใจสามารถติดตามความคืบหน้าได้
3. กระทู้ ระดมสมองเรื่องโครงการ Foster Home และการดำเนินการแก้ไขปัญหาของสุนัขบางแก้วจรจัด

แล้วจะทำ Link ไปที่แต่ละกระทู้ให้อีกรอบนะครับ เมื่อสร้างกระทู้เสร็จแล้ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew