สวัสดีครับอขรายงานตัวครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 05:58PM

อาจเคยเห็นผมโพสตามกระทู้ต่างๆมาแล้ววันนี้ขอรายงานตัวครับ แบ็ค บาวที่เกือบนำไปทิ้ง

บาว คับ

ตอบ: สวัสดีครับอขรายงานตัวครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 05:59PM

แบ็ค ครับ พี่น้องกันแต่บาวตัวผู้แบ็ค ตัวเมีย

ตอบ: สวัสดีครับอขรายงานตัวครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:00PM

ไม่รู้ว่ารูปใหญ่ไปหรือปล่าว แบ็คอีกรูปครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:01PM

บาว ครับผมง่วงแล้วนะ รู้สึกว่าบาวจะนอนท่านี้บ่อยมากกก
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:02PM

บาวอีกรูป ชอบกัดมือมากก
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:03PM

บาวครับ ผมอยากกินน้ำนะ ขอเถอะๆๆๆ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:03PM

หม่ำน้ำๆๆ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:04PM

บาวเฝ้ายาม ครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 06:07PM

ครับผมหมดแล้วครับวันหลังจะเอามาให้ดูใหม่นะครับ

ขอถามผู้รู้นิดนึงครับบางแก้วทั้ง 2 ตัวของผมเป็นสายอะไรครับ ขาว-เทา ขาว-น้ำตาล ขาว-ดำ อันไหน อ่าครับอยากรู้จัง

แบ็ค บาว เล่นกัน

โดย เพื่อน . - Tuesday, 8 March 2005, 08:06PM

น่ารักมากๆครับ น่ารักอย่างนี้ทิ้งไปก็เสียใจแย่เลยครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 8 March 2005, 08:24PM

อิอิ ขอบคุณครับพี่เพื่อนบางแก้วแล้วพอจะบอกได้ไหมอ่ะครับว่าสายอะไร? บาวอีก 1รูป
โดย Pingpong \(-_-)/ - Tuesday, 8 March 2005, 09:44PM

รูปใหญ่ไปครับ  ย่อให้แล้ว
พยายามเล่าเรื่องราวต่างๆให้เพื่อนฟังมากๆหน่อย  ก็ดีนะ
โดย I love Bangkaew - Wednesday, 9 March 2005, 08:47AM

น้องประมุขค่ะ พี่ติดตามอ่านเรื่องของน้องและเจ้าสองตัวมามานานแล้วจำได้ว่าน้องจะพาเค้าไปทำหมัน ไม่รู้ว่าน้องได้พาเค้าไปหรือยัง พอดีพี่ได้เห็นตัวอย่างจากแถวบ้านพี่เค้าก็เลี้ยงบางแก้วไว้สองตัวเป็นพี่น้องกัน แล้วไม่ได้ระวังให้ดีก็เกิดผสมพันธ์กันเองได้ ลูกออกมา 6 ตัว ตัวที่ 5 ตายหลังจากคลอด หนึ่งชั่วโมงเห็นเจ้าของเค้าบอกว่าไม่มีจมูกเป็นลักษณ์ปากแหว่งเพดานโว รู้สึกว่า มีเพียง 2 ตัวที่สมบูรณ์ อีกสามตัวก็ค่อยๆตาย ประมาณ เดือนสองเดือนแรกน้องหมาเค้ายังไม่มีอาการอะไรเพราะกินนมแม่อยู่คงจะพอมีภูมิคุ้มกันอยู่บ้าง หลังจากนั้นเค้ามีอาการสั่นมากเดินไม่ค่อยได้บางตัวเดินไม่ได้เลยได้แต่ใช้ขาหน้าลากสะโพกไปน่าสงสารมากพี่เองเห็นแล้วร้องไห้เลย ทนไม่ไหวต้องพาไปหาหมอ หมอก็ทำอะไรไม่ได้คุณหมอบอกว่าเป็นเพราะน้องหมาเค้าสายเลือดเดียวกันก็เลยเป็นแบบนี้ เจ้าน้องหมาตัวน้อยสามตัวก็ค่อยๆตายไป เหลือไว้แต่ความทรงจำที่เจ็บปวดที่เจ้าของไม่ระวังให้ดี ทำให้น้องหมาที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวต้องตายไปเป็นบทเรียน พี่เลยคิดว่าน้องประมุขพา เจ้าแบ็คหรือเจ้าบาวไปทำหมันดีกว่านะค่ะ ตัวใดตัวหนึ่งก็ได้

โดย นิวัต เจริญชล - Wednesday, 9 March 2005, 11:46AM

ขอหนูจ๋ามาทักทายด้วยคนนะครับคุณประมุข ก็ติดตามอ่านเรื่องราวของคุณประมุข และเจ้าสองตัวมาตลอดแต่ไม่ได้ร่วมออกความคิดเห็น สุนัขน่ารักมากครับทั้งสองตัว 
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 03:08PM

อ่ะ ครับขอบคุณพี่ๆมากครับตอนนี้ทางบ้านยังลังเลอยู่เลยว่าจะนำ 2ตัวนี้ตัวไหนไปทำหมันดีพวกพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ถ้าบาว(ผู้) จะเป็นหมที่ดุมากครับกัดทุกคนหรือทุกตัวที่เขาสามารถกัดได้(ถ้าไม่ใช่คนในบ้านหรือน้องตัวเอง)เราก็เลยคิดว่าถ้าทำหมันให้เขาแล้วนี่จะลดดีกรีความดุลงได้ไหมแต่พ่อของผมเขาหวงบาวมากแบบว่าบาวนี่เป็นตัวโปรดของบ้านน่ะครับความที่มันเป็นตัวผู้และหน้าสวยน่ารักและไม่ค่อยสร้างความรำคาญนอกจากหลุดไปกัดเด็ก ฮ่ะๆๆ เขาเลยบอกว่าจะเก็บบาวไว้เผื่อจะนำไปผสมกับสุนัขชองเพื่อนเขาที่เป็นบางแก้วเหมือนกันอ่ะครับแต่ผมว่ามันออกจะเพ้อฝันไปหน่อยเพราะบาวนี่นะแค่เจอหมาตัวอื่นถ้าไม่ใช่ผมก็ดึงโซ่แทบไม่ไหวแล้วล่ะคับ

แบค(เมีย) เป็นหมาที่น่ารักมากในสายตาผมแม้ว่าหน้ามันจะไม่สวยเท่าบาวแต่บุคคลิกของมันน่ารักมากครับขี้อ้อนฉลาดฝึกง่ายกว่าบาวเยอะบางทีนะครับให้แบคนอนหงายแล้วผมเกาพุงให้พอหยุดเกามันก็จะเอาขามาสะกิดให้เกาต่อ อ่ะครับแสนรู้จิงๆเลยแต่สาเหตุที่คนในบ้านไม่ค่อยรักมันเท่าบาวเพราะว่า.....มันชอบเห่าครับแบบว่าเจออะไรนิดหน่อยเช่นคนเดินผ่านหน้าบ้านมันจะเห่าแบบไม่หยุดเลยแม้ว่าคนจะผ่านไปแล้วก็ตามจนต้องดุกันแรงๆถึงจะยอมเงียบแบคเขาไม่ได้เห่าแบบจะกัดหรอกนะครับเพราะมันไม่ค่อยดุแบบบาวพี่ผมมาบ้านผมแค่โยนขนมให้แบคกิน 1-2 วันก็เอามากอดได้แล้วอ่ะแล้วแบคเป็นหมาขี้อิจฉามากหวงของก็ที่หนึ่ง 2 คนนี้เขาทะเลาะกันทุกวันเลยแหละครับ

แบ็คครับดูความฉลาดของเขาหวัดดีขอหนมครับอยากกินๆ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 03:09PM

นี่บาว ครับ อย่าห้ายผมโมโหนะ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 03:44PM

ขอถามพี่ๆหน่อยครับ ว่าที่ครอปปากนี่เราควรใช้แบบไหนหรือครับที่สุนัขจะถอดไม่ออกได้และเอาแบบคงทนๆอ่ะครับเพราะจะเอาไว้ใส่บาว เพราะบาวมันดุหรือถ้าใส่แล้วมีวิธีไม่ให้มันต่อต้านที่ครอปปากไหมครับอ่านหนังสือมาหลายเล่มไม่เห็นมีเลยอ่ะเวลาใส่ให้บาวมันจะเอาขาหน้า 2ข้างดันแรงๆจนที่ครอปปากหลุดเลยอ่ะครับ

ถ้าฝึกใส่ได้เมื่อไรจะพาไปออกสังคมกับเขามั่งครับอิอิ

แย่งของเล่นกัน

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 03:47PM
  อยากรู้จิงๆครับ 2ตัวนี้เขาเรียกว่าขาว-? อะไรอ่ะครับ
โดย เพื่อน . - Wednesday, 9 March 2005, 08:04PM

ผมว่าน่าจะเป็น สีขาวน้ำตาล ครับ สหรับเรื่องสายนี่ น้องประมุขก็เคยเล่าให้ฟังแล้วหนี่หน่า ว่าเป็นสายของเจ้า จั่นเจา เห็นแผงคอกลมๆอย่างนี้ไม่มีใครหลอกครับ และเชื่อขนมกินได้เลยว่า ดุแน่ๆ 

ถ้านาย บาว เขาดุมากละก็ ใช้โฮโมนด์ให้เขากินซักกะหน่อยก็พอช่วยได้ครับ ใช้โฮโมนเพศหญิงนะครับ เอสโตรเจนโฮโมนครับ ให้เขาทานซักระยะหนึ่งก็พอช่วยบรรเทาได้ครับ แต่พอหมดฤทธิ์โฮโมนด์ เขาก็จะกลับมาเหมือนเดิมครับ

ถ้าจะให้เลือกว่า จะทำหมันตัวไหนดีละก็ ผมขอเลือกเป็นตัวผู้ครับ สำหรับตัวเมียนั้น ถ้าเราอยากมีลูกๆเขาเราก็สามารถนำไปผสมได้ และถือว่าเป็นการพัฒนาสายด้วยถ้าเราเลือก พ่อพันธุ์ที่ดีๆครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 08:30PM

อ๋อ อืมครับๆใช่ครับสายของจั่นเจาแล้วโฮโมนที่พี่เพื่อนบางแก้วว่าหาได้จากไหนหรอครับแล้วตอนนี้บางแก้วผมอายุ 1ขวบกว่าๆแล้วมีอะไรต้องระวังไหมครับในเรื่องการเปลี่ยนแปลงต่างๆเพราะรูสึกว่าอารมเขาจะแปรปรวนกันบ่อยเหลือเกินเด๋วกัดกันเด๋วเล่นกันเฮ้อ งง

นี่ครับทะเลาะกันแย่งเก้าอี้ เพราะตอนแรกน่ะแบ็คเขามาก่อนพอบาวมใม่งด้วยความที่แบ็คเขาเจ้าหวงมากกเลยขู่กันใหญ่ทีนี้กันยุ่งสิครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 08:31PM

แต่เผอิญบาวเขายอมแพ้ครับไม่อยากต่อกรด้วยผลก็เลยเป็นอย่างนี้ครับ

ผู้ชนะ......

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 9 March 2005, 08:32PM

ผู้แพ้ ครับ เอาอย่างอื่นก็ได้คับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Thursday, 10 March 2005, 12:45PM
  เอ้อ สายของจั่นเจานี่หมาดุเหรอครับพี่เพื่อนบางแก้วใครรู้ช่วยบอกทีๆๆ
โดย เพื่อน . - Thursday, 10 March 2005, 08:16PM

ถ้าเป็นตัวเขาละก็ใช้ได้ทีเดียว และสายของเขาถ้ายังชิดก็มีอยู่บ้างละครับ แต่นั่นก็ไม่สำคัญเท่ากับวิธีการเลี้ยงดูครับ เรารักเขา เขาก็รักเรา อย่ากังวลว่าเขาจะกัดเรา เขาไม่ทำเราหรอกครับ นอกจากมีเหตุ เช่น 

-ถ้าเขากัดกันอยู่แล้วเราเข้าไปห้าม

-เขานอนหลับแล้วเราเข้าไปเล่นโดยไม่มีการแสดงให้เขารู้ก่อนว่าเป็นเรา (เขาตกใจ)

-ในขณะที่เขากินอาหารที่ชอบมากๆ แล้วเราเข้าไปใกล้ๆเขา ในกรณีนี้ถ้ามีการฝึกเขาเขาก็จะไม่ทำร้ายเรา

โฮโมนด์หาได้จาก ร้านขายยาของคนนี่แหละครับ บอกเขาว่า ต้องการโฮโมนด์เอสโตรเจน แค่นี้ก็ได้แล้วครับ แต่อย่าให้กินเป็นประจำนะครับ ต้องให้กินเป็นช่วงๆ แล้วต้องเว้นนะครับ ไม่อย่างนั้นจะสะสมในร่างกายคงไม่เป็นผลดีต่อเขาแน่นอนลองปรึกษาสัตว์แพทย์ก่อนก็ได้ครับ เพราะผมเคยได้ยินว่า สุนัขที่ประกวดกันในสมัยก่อนๆเขาใช้กัน(ฟังคนอื่นมาบอกต่อนะครับ) จะช่วยให้เขาดูใจดีขึ้นเยอะ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Thursday, 10 March 2005, 08:41PM
  ครับขอบขอบคุณพี่เพื่อนบางแก้วมากแล้วผมก็สงสัยมากๆครับว่าถ้าอย่างจั่นเจานี่เป็นสุนัขประกวดใช่ไหมครับแต่เห็นบอกว่าดุแล้วเขานำไปประกวดได้ไงอ่ะครับมันไม่ขู่พวกคนอื่นๆหรือตัวอื่นๆเหรอครับ
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Friday, 11 March 2005, 09:04AM

น่ารักทั้งสองตัวเลยครับ....แบ๊คกะบาว

พี่ข้าวตังยินดีที่ได้รู้จักครับ  พี่อายุ 4 ขวบแล้ว เกือบโดนยกให้คนอื่นเหมือนกัน  เพราะสร้างวีรกรรมคล้ายๆ กับน้องนี่แหละ  แต่เดี๋ยวนี้พี่เปลี่ยนไป จนพ่อแม่ของพี่เค้าหลงเชียวแหละ  แต่เค้ายังไม่กล้าพาพี่ไปไหนเพราะไม่แน่ใจว่าเมื่อเข้าสังคมแล้วจะเป็นอย่างไร  แต่แม่บอกว่าสักวันหนึ่งจะลองเอาไปเดินเล่นนอกบ้านดู  แล้วเจอกันนะครับ

แม่โอ๊ต

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 11 March 2005, 11:43AM
  อะโห พี่ข้าวตังตัวหย่ายจังครับ ตัวผู้หรือตัวเมียครับ ไว้มีโอกาสคงจะได้เจอกันครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 11 March 2005, 05:34PM

วันนี้เจ้าตัวยุ่งไม่รู้เป็นอะไรไม่ค่อยเล่นกันเลยคงจะง่วงละมั้ง นอนกันทั้งวันเลยโดยเฉพาะเจ้าบาว

ผมง่วงจังเลย

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Friday, 11 March 2005, 05:35PM

วันนี้ไม่มีเพื่อนเล่นเจ้าบาวก็หลับไปซะละ งั้นนอนเฉยๆดีกว่าแฮะ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Monday, 14 March 2005, 01:15PM

สำหรับ บรรพบุรุษ ของเจ้า 2ตัวนี้ก็..

พ่อ-- มาเดี่ยว ขาว-น้ำตาล   แม่--แป๊บซี่ ขาว-น้ำตาล

ปู่--ไมเคิล ขาว-น้ำตาล       ย่า--ลูกกรอก ขาว-น้ำตาล

ตา--ตองเก้า ขาว-น้ำตาล    ยาย--โยโย่   ขาว-น้ำตาล

(พ่อแม่ของตองเก้า) จั่นเจา(พ่อ) ขาว-น้ำตาล ลูกกรอก(แม่) ขาว-น้ำตาล

(พ่อแม่ไมเคิล) ฮ๊อกกี้(พ่อ) ขาว-เทา สวย(แม่) ขาว-น้ำตาล

(พ่อแม่ลูกกรอก) แสบ(พ่อ) ขาว-น้ำตาล ปุ้ย(แม่) ขาว-น้ำตาล

ตามนี้ละครับญาติของเจ้า แบ็ค-บาว อ่า พี่ๆทั้งหลายครับใครที่พอรู้จักญาติตัวไหนของเจ้า 2 คนนี้ช่วยเอารูปมาลงหรือเล่าประวัติเขาให้ฟังหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

โดย เพื่อน . - Monday, 14 March 2005, 11:31PM

เรื่องสายพันธุ์นี่ น้องประมุข อย่าไปสนใจมากเลยครับ นอกจากเราต้องการที่จะผสมพันธุ์ เรื่องนี้เล่า 3 ปีก็ไม่จบครับ

ถ้าอยากได้รูปเก่าๆอของสุนัขบางแก้วละก็ ต้องลองใช้ความพยายามที่จะไปคัดเลือกเอาจากหนังสือสัตว์เลี้ยงเก่าๆนะครับ หรือลองให้พี่โอ๊ก โพสให้ดูซิครับ

โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Tuesday, 15 March 2005, 10:04AM

หุหุ ผมก็อยากเห็นรูปจั่นเจาทวดของเจ้า 2ตัวนี้ที่พี่เพื่อนบางแก้วบอกจังเลย จะดูว่าสีเหมือนกันกับเจ้า 2ตัวไหม

เอ ถ้า 2ตัวนี้สีขาว-น้ำตาลแล้ว ทำไมสีไม่เห็นเหมือนพวกที่เขาประกวดกันที่งานที่พิษณุโลกเลยอ่ะครับ ของเขานั้นสีน้ำตาลแดงเลยอ่ะ แต่ของผมมันน้ำตาลดำๆไงมะรู้

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Tuesday, 15 March 2005, 05:55PM
  คุณประมุขไม่เห็นบอกประวัติทางโยโย่เลย(ยาย)เขาอาจมีบรรพบุรุษที่มีสีดำหรือน้ำตาลเข้มด้วยก็ได้ ผมขอเล่าเพิ่มเติมในส่วนที่ผมก็พยายามค้นประวัติมานะครับ ถ้าตามในใบประวัติที่คุณประมุขมีอยู่ก็จะบอกว่าจั่นเจามีพ่อคือ โมจิ แม่คือปุ๋ย (โมจิจะเป็นลูกของโอเล่กับจืด ส่วนปุ๋ยผมขอไปดูอีกทีไม่แน่ใจ) สำหรับแสบกับปุ้ยจะมีบรรพบุรุษที่มีสีขาว-ดำ เข็มเพชรก็เป็นลูกของทั้ง2ตัว แต่ผมขอไปเช็คชื่อเพื่อความถูกต้องอีกที หรือพี่เพื่อนบางแก้ว คุณoak พี่จิตติ หรือท่านใดที่รู้ช่วยมาให้ข้อมูลต่อก็ได้ครับ ส่วนตองเก้าเนี่ยเขามีพี่ร่วมครอกตัวผู้อีก2ตัวที่มีชื่อเสียงคือ ขุนศึก(คอกศรีพิษณุ)และโจโจ้(ไม่แน่ใจว่ายังอยู่คอกชุมแสงฯหรือเปล่า) ไทยแลนด์และทาโร่ก็เป็นลูกของมาเดี่ยว ทั้งแบ็คและบาวก็มีประวัติที่ดีแต่น่าจะทำหมันสักตัวหนึ่งเพราะกันพลาดผสมกันเอง สำหรับรูปก็ลองไปดูในเวปของเราดูหรือของคุณโป๋ และตามที่พี่เพื่อนบางแก้วได้บอกมานะครับ ส่วนเรื่องความดุเท่าที่รู้ แสบเนี่ยดุครับ ตองเก้าก็ดุรวมถึงขุนศึกด้วย แต่ตัวจั่นเจาเองเขาก็สามารถฝึกตามคำสั่งได้ดีนะครับ การฝึกฝนรวมทั้งความใกล้ชิดเอาใจใส่ การได้ออกสังคมจึงเป็นเหตุผลประกอบด้วยครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:06PM

นี่ครับจั่นเจาตอนหนุ่มๆหัวเราะ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:08PM

ส่วนนี่คือจั่นเจาตอนมีอายุมากแล้วครับ  ส่วนจั่นเจาเป็นลูกของโมจิกับปุ๋ย
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:12PM

นี่เจ้ามาเดี่ยวครับ  ลูกไมเคิลกับลูกกรอก
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:15PM

นี่เจ้าลูกกรอกครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:17PM

นี่ไมเคิลครับ
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:20PM

นี่เจ้าตองเก้าครับ ถ้าผมจำไม่ผิดที่มาของชื่อนี่เนื่องจากเบอร์หูของเขา เบอร์999 ครับ

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:22PM

นี่เจ้าขุนศึกครับพี่ใหญ่ของตองเก้า
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 16 March 2005, 12:23PM

นี่โจโจ้พี่รองของตองเก้าครับ
โดย ประมุข แจ่มจันทึก - Wednesday, 16 March 2005, 09:33PM
  โอ้ ขอบคุณมากครับ แต่เสียดายจังไม่มีรูปแม่ของเขา อ่า ใครพอรู้จักคอกนี้ไหมครับ คุณประเสริฐ เฟื่องฟุ้ง

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew