เลี้ยงบางแก้วอย่างไร คะถึงจะขนสวยและตัวใหญ ่รวมถึงการให้อาหารด้ว ยคะ?
โดย พุทธมนต์ เสนาพรหม - Thursday, 30 December 2004, 10:14PM
  อยากรบกวนผู้รอบรู้ช่วยตอบคําถามให้หน่อยคะเพราะตอนนี้เลี้ยงบางแก้วอยู่อายุ3เดือนให้มันวิ่งออกกําลังกายบ่อยแต่อยากให้ครบทุกทางคือตอนนี้อยากบํารุงมันให้ขนสวยและตัวใหญ่จึงอยากรู้ข้อมูลต่างต่างเลือกอยู่ระหว่าง nutro และ royal รบกวนช่วยแนะนําด้วยนะคะตอนนี้ให้ทานยี่ย้อkinjungอยู่ค่ะ
ตอบ: เลี้ยงบางแก้วอย่างไร คะถึงจะขนสวยและตัวให ญ ่รวมถึงการให้อาหารด้ ว ยคะ?
โดย ชวลิต มีแม่นวิทย์ - Wednesday, 5 January 2005, 10:28AM

ปัจจัยที่จะทำให้สุนัขบางแก้วขนยาว

1.สายพันธุ์   2. การเลี้ยงดู

ข้อ 1 คงตัดได้เพราะตอนนี้คุณได้สุนัขมาแล้ว ผมจะพูดถึงข้อ 2 เลย

อาหารถ้าจะให้โครงสร้างและกร้ามเนื้อก็ notro ครับแต่สุนัขต้องเป็นสายพันธุ์ที่ขนยาวนะครับ  (เสริมน้ำมันตับปลา วิตามินบีรวม)

สิ่งแวดล้อม  กรงควรเป็นพื้นไม้หรือไม่ใช่พื้นปูน  อากาศควรเย็นสบายถ่ายเท สะดวก  เวลานอนถ้าปรับอุณภูมิได้ 18 องศาจะดีมากครับ  ควรอาบน้ำและแปรงขนอย้างน้อยอาทิตย์ ละ 3 วัน 

ตอบ: เลี้ยงบางแก้วอย่างไร คะถึงจะขนสวยและตัวให ญ ่รวมถึงการให้อาหารด้ ว ยคะ?
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 5 January 2005, 05:31PM
  ของผมก็อายุใกล้เคียงกันครับ เพิ่งจะครบสามเดือนไม่กี่วันนี้เอง อยากให้กินเยอะๆจะได้อ้วนกว่านี้ ตอนนี้ผอมแต่สูง ไม่ยอมกินอาหารเม็ดเท่าไร (ยูคา) แต่อาหารคนอย่างอื่นกินไม่เลือก ลองให้กินข้าวคลุกปลา ผัก กระดูกหมู ชามเบ้อเริ่ม ฝาดเรียบ พุงป่องเลย แต่ก็ลำบากเวลาถ่าย ท้องเสียทั้งวัน ใครมีวิธีทำให้มันกินอาหารหมาเยอะๆมั่งครับ อยากให้มันอ้วนกว่านี้อ่ะ
โดย เพื่อน . - Thursday, 6 January 2005, 12:33AM

ตอบคุณอาทร การเลี้ยงที่ตามใจจะนำมาซึ่งปัญหาในภายภาคหน้าครับ เราเคยคุยกันแล้วนะครับ ว่าการกินอาหารอยู่ที่การฝึก เราอยากให้ทานอาหารเม็ดก็ต้องให้กินอาหารเม็ดครับ หากวันใดคุณเปลี่ยนมาเป็นอาหารแบบคนละก็ปัญหาจะเกิดทันทีครับ แล้วอีกหน่อยจะเลี้ยงยาก เลี้ยงก็ไม่โต ขนก็ไม่สวย ลูกสุนัขที่ยังเล็กๆอย่างนี้เลี้ยงง่ายมากเลยครับ ใช้อาหารเม็ดเป็นพื้นแล้วใช้ทำน้ำซุปราดไปบนอาหารเม็ดเลยครับ หากวันนี้ทำต้มกระดูกหมู อีกสองวันก็ลองเปลี่ยนไปเป็นต้มเนื้อ อีกสามวันลองเปลี่ยนไปเป็นต้มไก่ ต่อมาก็ลองให้อาหารแห้งบ้าง อาหารเม็ดผมเองก็จะใช้อยู่ประมาณสองชนิดสับเปลี่ยนไปมากันเขาเบื่อ แต่ถ้าเขาไม่ยอมกินจริงๆก็ต้องเก็บอาหาร อย่าใส่อาหารทิ้งไว้ทั้งวันเด็ดขาดเพราะเขาจะได้ใจคิดว่าเมื่อไหร่ก็มีกิน อย่าให้อาหารจุกจิก เช่น ขนมปัง ขนมขบเคี้ยว อื่นๆ ให้ได้บ้างนิดหน่อย แต่อย่าให้จนเขารู้สึกได้ว่านี่ก็คืออาหารเหมือนกัน และเขาจะรู้สึกว่าเขาไม่กินอาหารเดี๋ยวเขาไปขอกินอย่างอื่นก็ได้ จงให้เหมือนเป็นรางวัลดีกว่าเมื่อเขาทำตามที่เราสั่งก็จะได้ขนมคบเคี้ยวเป็นรางวัล

ทำแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอ แต่ถ้าเป็นสุนัขที่จะประกวดต้องทำมากกว่านี้แน่นอนครับ

โดย Suraphong Kumsub - Thursday, 6 January 2005, 01:41PM

สอบถามเป็นข้อมูลหน่อยครับ

แล้วถ้ากลางวันทำงานไม่มีคนอยู่บ้าน เรื่องอาหารมื้อกลางวันของลูกสุนัข ควรทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Thursday, 6 January 2005, 02:45PM

พี่เพื่อนบางแก้วครับ ผมน่ะให้แต่อาหารเม็ดอยู่แล้วครับ แต่มันเป็นที่รักของคนในบ้าน เขาก็เลยตามใจมันกันใหญ่ ทั้งๆที่ผมเองก็ห้ามแล้ว แต่ก็ยังแอบให้มันกินกัน เมื่อวานเห็นเองเลย ให้มันกินข้าวต้มมัด ซัดไปสองมัดแล้วตอนที่เห็น ว่ายังไงก็ไม่ค่อยจะยอมฟังกัน คนนี้ไม่ให้ คนโน้นก็ให้ ยิ่งขี้สงสารกันทั้งบ้าน กลัวมันไม่โต เห็นมันผอมๆก็เลยใจอ่อนกัน ไอ้ผมก็เลยอ่อนใจ

แล้วถ้าเป็นอาหารเม็ดคลุกเนื้อต้มบ้าง ไข่ต้มบ้าง อาหารกระป๋องบ้าง พอจะได้มั๊ยครับ ตอนนี้ให้อาหารมันก็เล็มๆอยู่สองคำแล้วเมินเลย พอถึงเวลาให้มันออกจากกรง มันก็เที่ยวไปหาของกินใหญ่ ถ้าผมอยู่ก็ไม่ค่อยกล้าให้กัน แต่ถ้าไม่อยู่ กลับมาทีไรอึมันไม่ปกติทุกที ตอนนี้มันผอมมากครับ อีกอย่าง ชอบแอบไปหาของที่ไม่ใช่อาหารกินด้วย เช่นเศษปูน กระดาษ หนังยางรัดของ เชือกพลาสติก ฯลฯ จะทำไงดีเนี่ยยยยยยยเศร้า

โดย เพื่อน . - Thursday, 6 January 2005, 03:45PM

คุณ อาทร เรื่องอาหารที่คุณให้นั้น ผมว่าน่าจะมีน้ำซุปราดซักหน่อยนะครับ ไม่อย่างนั้นอาหารจะดูแห้งๆไปหน่อย เปรียบเทียบการกินของสุนัขของผมนะครับสุนัขจะชอบอาหารที่มีน้ำซุปราดมากกว่าครับ เรื่องอาหารคลูกไข่ต้มนั้นเป็นสิ่งที่ดีแต่ลองเทสดูก่อนนะครับว่าสุนัขชอบไข่ต้มหรือไม่ โดยให้เขากินไข่ต้มเปล่าๆดูก่อนดีกว่า อาหารที่มีการคลุกกับ เนื้อสัตว์ ไข่ต้ม หรืออะไรอื่นใดก็ตาม เมื่อสุนัขทานแล้วจะเหลือเท่าไหร่ก็ต้องทิ้งครับ ไม่ควรปล่อยไว้นาน แล้วรีบล้างจานอาหารของเขาครับ

- คุณลืมถ่ายพยาธิ์หรือเปล่า ควรถ่ายทุกเดือนนะครับ ถ้ามีการให้อาหารสดด้วย

- ใช้วิตามิน บี6-บี12 ช่วยได้ครับ จะช่วยให้ลูกสุนัขกินอาหารมากขึ้น

แต่ถ้ายังไม่ยอมทานอีกก็ต้องใช้มาตรการสุดท้ายครับ แต่ต้องโทรมาแล้วจะบอก บอกทางนี้ไม่ได้จ้า

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 6 January 2005, 04:44PM

อ่านแล้วกลุ้มใจแทน คุณหลานอาทรจริงๆเลย   หมาป้าวิมันก็กินทั้งวันนะ  ถ้ามีคนให้  แต่จะเป็นขนมเล็กๆน้อยๆให้เขาเวลา ฝึกกันเล่นๆแล้วเขาทำดี    แต่  ทำไมพอถึงเวลามื้ออาหาร  ไม่เคยปรากฏว่ามีหมาตัวไหนไม่กิน  หรือกินไม่หมดเลยซักตัว  มีแต่กินเร็วหรือกินช้าเท่านั้น  แต่เกลี้ยงชาม ทุกตัว ทุกมื้อ  หมาก็เนื้อแน่นบึก  ขนเป็นมันแผล่บ  ที่สำคัญ  ไม่เคยปรากฏว่ามีพยาธิเลยสักตัวเดียว  มานานหลายปี  จนเดี๋ยวนี้เลิกถ่ายพยาธิไปแล้ว   แล้วก็ลืมหน้าหมอสัตวแพทย์ประจำบ้านไปแล้ว   นี่ไงเมนูอาหารหมาบ้านป้าวิ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 6 January 2005, 05:15PM

อาทิตย์นึงก็ให้แบบเบต้าแคโรทีนสัก 2-3 ครั้ง
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 6 January 2005, 05:19PM

สลับด้วยมื้อผักบ้าง สักอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง (ไม่ได้ให้บ่อยขี้เกียจล้างเครื่องปั่น)  **รูปนี้ยืมจากสมาชิกชมรมBARFที่ถ่ายไว้มาให้ดูกัน   เพราะให้กินแบบเดียวกันค่ะ

โดย เพื่อน . - Friday, 7 January 2005, 12:04AM

เห็นเมนู ป้าวิแล้วต้องยอมคาราวะ ครับ ไม่ต้องสุนัขหรอกครับ คนเห็นยังต้องน้ำลายไหลเลยครับ เยี่ยมจริง ต้องให้ น้องอาทร นำเมนูนี้ไปใช้แล้วละครับ ได้ผลแน่นอนครับ รับรองผลได้เลย

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Friday, 7 January 2005, 05:02PM

เดี๋ยวต้องรีบมาหาป้าวิแล้วครับ ไอ้ตัวแสบจะได้มีเนื้อมีหน้งกะเขามั่ง ป้าวิครับ แล้วถ้าเป็นเนื้อหมูละครับ เอาแบบซี่โครงหมูติดเนื้อติดมันพอจะใช้แทนไก่ได้มั๊ยครับ แบบว่ายังไม่ค่อยไว้ใจไก่ดิบน่ะครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนอาหารทันทีแบบนี้ มันจะท้องเสียนานมั๊ยครับกว่าจะปรับการย่อยได้ แล้วถ้ามันไม่ยอมกินอีก ผมจะทำยังไงงดีล่ะเนี่ย..เฮ้อออออร้องไห้

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 7 January 2005, 05:59PM

ป้าวิไม่เคยให้หมากินหมู   มีความรู้สึกว่าหมูเขากินอาหารสาระพัดไม่เลือก  ไม่เหมือนไก่  กับวัว/ควาย   ก็เลยไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหมูค่ะ 

เรื่องไก่นี่ ก็ไม่รู้จะว่าไง  หมาป้าวิกินมาตลอดเลยนะคะ ไข้หวัดนกระบาดก็กิน    (ตอนที่หยุดกินไปพักนึงนั่นก็เพราะรัฐบาลสั่งปิดโรงงานชำแหละในพื้นที่สีแดงชั่วคราว   ช่วงระบาดหนัก)  แต่ไม่ได้ไปซื้อตามตลาด   จะซื้อของที่เป็นแพค ออกมาจากโรงงานชำแหละใหญ่     

ถ้าไม่ไว้ใจไก่ดิบ ก็...นี่เลย  เนื้อโคขุน กำแพงแสน  ถ้าเป็นช่วงที่จะ"ขุน"หมา   จะกินดีมากเลย   สอบถามได้ที่ป้าชัช  เพราะป้าวิไปซื้อครั้งแรก ป้าชัชเป็นคนพาไปค่ะ  

ทุกวันนี้จะให้หมากินสลับเวียนกันไป มีพวก   โครงไก่ ,  ปีกเต็มไก่ ,  ตะโพกติดกระดูก , (มีตับสดบ้างอาทิตย์ละ 1-2 อัน)  พวกปลาดิบ ก็มีปลาซาบะ , ปลาไข่ , ปลาทู , แล้วก็เนื้อโคขุนก็มี ซี่โครงวัวติดเนื้อ , เนื้อสัน  และเศษเนื้อ(จากการแต่งชำแหละ) จะได้มีแหล่งโปรตีนหลากหลายค่ะ   หมาก็จะมีสุนทรีย์ในการกิน   ได้ดม ได้เคี้ยว ได้แทะ ได้ดึงทึ้ง  ทำให้อารมณ์ดี  มีความสุขด้วยค่ะ   ไม่ได้ให้กินทุกอย่างทุกวันนะคะ  ให้กินให้หมดทีละล้อท เป็นอย่างๆไป        

นอกจากเมนูจานหลักที่บอกมาข้างบน    ก็ยังมีการเสริม สารอาหารเบต้าแคโรทีนธรรมชาติ เช่น ฟักทอง แครอท ข้าวโพด ผักคะน้า มะเขือเทศ ฯลฯ นึ่งแล้วปั่นละเอียด ให้กับโยเกิรต   สักอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง  ถ้าขี้เกียจก็ 2-3 อาทิตย์ครั้งก็ได้ 

นอกจากโปรตีนกับเบต้าแคโรทีนแล้ว ก็ยังมีวิตามิน เกลือแร่ ต่างๆ ที่อยู่ในผักผลไม้สด   ถ้าหมาไม่กินผักผลไม้  เราก็เสริมวิตามินเม็ดเอาดื้อๆเลยก็ได้ค่ะ ป้าวิให้วิตามินซี และบริวเวอร์ยีสท์  บางทีก็ให้น้ำมันปลา ด้วย 

ใครว่าอะไรดี...และคิดแล้วว่ามันน่าจะดีจริง ก็เอาให้หมากินหมดแหละค่ะ  อ้อ..อาหารทุกมื้อ จะหยอดน้ำส้มหมักแอปเปิ้ลไซเดอร์(เน้นว่า ต้อง "with the mother")  ซึ่งเป็นน้ำสกัดชีวภาพประเภทหนึ่ง ลงไปสัก 1 ฝาชวด(น้ำส้ม)  เพื่อช่วยปรับสมดุลย์ในร่างกาย  และมีสรรพคุณครอบจักรวาล...(ความจริงเขาทำมาให้คนกิน   ตอนนี้เห็นว่ากำลังฮิตกันมาก  ป้าวิเอาให้หมากินมาหลายปีแล้ว)

การให้อาหาร   จะยึดหลักเลียนแบบธรรมชาติ มากที่สุดเท่าที่จะทำได้  ให้หมากินอาหารที่เป็นไปตามธรรมชาติดั้งเดิมของเขาเป็นหลัก  และเสริมสิ่งที่เขาหากินเองไม่ได้อย่างที่เขาใช้ชีวิตตามธรรมชาติของเขา  เช่นวิตามิน แร่ธาตุ หรือเอนไซม์หลายชนิด  เขาไม่สามารถหากินได้เอง  เหมือนเวลาล่าเหยื่อได้  แล้วได้กินพืชที่ย่อยแล้วในกระเพาะของเหยื่อ....บางครั้งถ้าโชคดี  ได้หญ้าในกระเพาะวัวมาให้เขา   หมาจะชอบกินกันมากทุกตัว

อ้อ...เรื่องท้องเสีย  ไม่เคยปรากฏนะคะ  หมาที่ป้าวิรับเข้ามาอยู่ด้วยที่อายุมากๆแล้ว  เกิดมาไม่เคยกินของแบบนี้มาก่อนเลยในชีวิต  ก็กินได้เลยทันที  ไม่มีอาการท้องเสียค่ะ

โดย jitti r - Friday, 7 January 2005, 11:58PM

ขอคารวะป้าวิเลยครับเปิดหู ตาผมให้กว้างขึ้นมาอีกเยอะได้ลองเข้าไปอ่านแล้วในกลุ่มนี้  กล่าวได้คำเดียวว่า  ซุด..ย๊อด.ด.ด. ก็คงอาจต้องปรับบางอย่างมาประยุกต์ใช้ เพราะเรายังต้องแบ่งหมาบางตัวให้คนอื่น ต้องคงอาหารสำเร็จไว้เป็นมื้อหลัก ขอบคุณจริงๆครับ ป้าวิ.
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 8 January 2005, 03:45PM

เห็นรูป บางแก้วน้อย ของคุณจิตติ  แล้วก็กลุ้มใจค่ะ  ทำไมมันน่ารักขนาดนี้  แล้วยังงี้จะทำยังไง   ถึงจะให้พวกคนอยากเลี้ยงหมาที่ไม่รู้เรื่องหมา  เขาหักห้ามใจกันไหวล่ะคะ   เห็นลูกหมาน่ารักขนาดนี้ก็ต้องอยากได้เอาไว้ก่อน  ถ้ามีปัญหาค่อยเอาไว้แก้กันทีหลัง....หรือถ้าแก้ไม่ได้ก็.....ฯลฯ....ฯลฯ....

หาลิ้งค์หมาขนฟู ที่เขาเลี้ยงด้วย BARF (Biologically Appropiate Raw Foods) หรืออาหารสดดิบเลียนแบบธรรมชาติ มาให้อ่านกันเล่นๆค่ะ  เป็นพันธุ์ Samoyed ค่ะhttp://www.suntripsamoyeds.com/barf.html

นี่เป็นลิ้งค์วิธีเตรียมอาหาร BARF แบบไฮโซหน่อย http://touchmoon.com/dotters/raw/index.shtml   กด continue ดูต่อไปเรื่อยๆ สนุกสนานดีมากค่ะ

โดย เพื่อน . - Saturday, 8 January 2005, 10:48PM
  สรุปแล้ว ป้าวิ ว่า บางแก้วมันไม่ดีเลยหรือครับ ถ้าไม่ดีเราเลิกเลี้ยงกันดีกว่านะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 9 January 2005, 08:49AM

คุณเพื่อนบางแก้ว ก็นะ....ป้าวิพูดตรงไหน  ว่าบางแก้วไม่ดี  สรุปให้ป้าวิเสียคน อีกแล้วงัย    หรือคุณจะเถียงว่าลูกหมาบางแก้วมันไม่น่ารัก จนทำให้หลายๆคน"หลงรูป"แล้วก็หักห้ามใจตัวเองไม่ได้  หลับหูหลับตาซื้อมาเลี้ยง ทั้งๆที่ไม่ได้ศึกษาให้ดีเสียก่อน   แล้วท้ายที่สุดกรรมก็ไปตกอยู่กับหมา      

ในโลกนี้  ไม่มี  หมาที่ไม่ดี  แม้แต่ตัวเดียวค่ะ   แต่คน ที่ทำไม่ดีกับหมา มีเยอะมั่กมั่ก

โดย เพื่อน . - Monday, 10 January 2005, 08:47AM
  แหมก็มันน่าน้อยใจนี่หน่า ไม่ยอมชมบางแก้วเลย ส่วนน่ารักไม่ดุก็มีนะครับ เดี๋ยวนี้เขาพัฒนากว่าเมื่อ 10 ปี ตั้งมากมายแล้วนะครับ ก็ผมรักบางแก้วนี่หน่า อย่าถือผมเลยครับ
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Monday, 10 January 2005, 02:45PM

ขอบคุณป้าวิมากกกกกกกๆๆๆๆๆ เลยครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องอาหารการกิน จะลองเอาไปใช้ดูครับ แต่ตอนนี้ หลังจากทำตามที่พี่เพื่อนบางแก้วบอกเรื่องการไม่ให้กินนอกเหนือเวลาอาหารแล้ว และบังคับทุกคนที่บ้านไม่ให้มันกินเหมือนเดิม สถานการณ์การกินเริ่มดีขึ้นครับ กินมากขึ้นในแต่ละมื้อ ให้เท่าไรก็หมด โดยจะให้อาหารเม็ดคลุกกับเศษอาหารที่เรากินเหลืออีกนิดหน่อย พอให้มีรส ปรากฎว่าเกลี้ยงครับ แถมเลียแบบแทบไม่ต้องล้ามชามกันเลย ตอนนี้เริ่มมีพุงน้อยๆแล้วหัวเราะ 

สำหรับสูตรอาหารและรูปที่ป้าวิโพสไว้นั้น ผมขอคัดลอกเก็บไว้นะครับ จะได้เอาไปเขียนไว้ในเรื่องที่ผมจะทำเอกสารเผยแพร่การเลี้ยงบางแก้วต่อไป เพื่อเป็นอีกทางเลือกในเรื่องอาหารให้กับคนเลี้ยงหมาครับ

อ้อ..ใครสนใจไปให้ป้าวิเลี้ยงน้ำพริกกากไก่อีกมั่งครับ ผมว่าจะไปเยี่ยมป้าวิช่วงสิ้นเดือนนี้ คราวนี้ตั้งใจว่าจะไปแต่เช้าหน่อย แล้วก็ชวนป้าวิเถลไถลไหว้พระกันแถวนั้น กลับกันเย็นๆ รับสมัครไม่จำกัดจำนวนครับ พี่คมกฤตสนใจมั๊ย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Monday, 10 January 2005, 03:17PM

ไม่เลยไปเที่ยวพิษณุโลกกันหรือครับ  วันเสาร์ที่ ๒๙ นี้
ดูกระทู้ เชิญเที่ยวงานกาชาดพิ ษณุโลก ชมการประกวดหมาบางแก้ วแนวใหม่ๆ แล้วคลิกกันขึ้นมาหน่อย  ตกขอบไปหลายวันแล้ว   จะมีเพื่อนจากเชียงใหม่มาหลายคน

โดย เพื่อน . - Thursday, 6 January 2005, 03:33PM

คุณ สุรพงษ์ ขอถามหน่อยครับ ลูกสุนัขอายุกี่เดือนครับ

โดย Suraphong Kumsub - Friday, 7 January 2005, 04:47PM

คิดว่า ก็ ประมาณ 2 เดือน นะครับ คือ ผมหมายถึงลูก ของโบกี้ กับ ปีใหม่ นะครับ พี่ที่ทำงาน เค้าอยากจะได้ไปเลี้ยง แต่อย่างที่บอกแหละครับ เค้าทำงานตอนกลางวัน ก็เลยจะไม่มีคนอยู่บ้านค่อยให้อาหารมื้อกลางวัน อย่างนี้ต้องมีทางออกยังงัยดีครับ

ขอบคุณมากนะครับ

โดย รุ้งดาว กลิ่นจะโป๊ะ - Saturday, 8 January 2005, 03:47PM

พี่อาทร...แช้ปปี้ก็กินยากมากๆเลยแหละ อาหารเม็ดไม่ค่อยยอมกิน

พี่เพื่อนบางแก้วคะ...

ดาวเคยลองเอาน้ำซุปกระดูกหมูราดอาหารเม็ดให้กินแล้ว (ทั้งๆที่แม่บ้านที่ฟาร์มบอกว่าเค้าราดให้กินแบบชุ่มๆลอยๆ มันเก๊าะกิน แต่กินน้อย) พอมาอยู่บ้านแล้วไม่กินเลย ไม่แล ไม่แตะ น่าเตะจริงๆ

ป้าวิคะ

ให้ของสดแล้วไม่เป็นไรหรอคะ

เมื่อวานไปเช็คฟันดูแล้ว เจอจุดดำๆที่ฟันของแช้ปปี้ คล้ายๆจะฟันผุ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับที่ไม่กินอาหารหรือเปล่า

เพราะแม่บ้านที่ฟาร์มโชกุนบอกว่าช่วงนี้ผลัดขน จะไม่ค่อยกินข้าวนานสองสามเดือน...

นานขนาดนั้นเลยหรอคะ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 8 January 2005, 07:19PM

ปกติหมาอายุประมาณ 4-6 เดือน เป็นช่วงผลัดฟัน  (ฟันน้ำนมเริ่มหลุด  และฟันแท้เริ่มขึ้น)    หมาอาจจะไม่ค่อยกินอาหารเก่งเหมือนเคยค่ะ      ตอนฟันน้ำนมใกล้หลุดจะเปลี่ยนสีดำคล้ำลง   ดูคล้ายฟันผุเหมือนกัน    ไม่ทราบว่าแชปปี้อายุเท่าไหร่แล้ว      เขาอาจอยู่ในช่วงผลัดฟันก็ได้ค่ะ    เรื่องผลัดขน  ไม่เคยได้ยินว่าจะเกี่ยวกับการไม่กินอาหารนะคะ

หมาป้าวิที่กินอาหารดิบ  ถึงช่วงนี้ บางตัวจะกินช้าลง  เคี้ยวกระดูกไม่ค่อยสะดวกเพราะเจ็บฟัน  แต่ก็ไม่เคยถึงขั้นไม่กิน    ช่วงนี้ป้าวิให้กระดูกที่ไม่แข็งมาก เช่นปีก  กระดูกอ่อนตรงอก หรือกระดูกซี่โครง  และจะสับให้เขาละเอียดกว่าเดิม  เป็นการช่วยเขาเคี้ยวไปขั้นหนึ่ง  เหมือนเวลาแม่-พ่อหมา(โดยเฉพาะหมาป่า) เคี้ยวอาหารแล้วคายออกมาให้ลูกกินน่ะค่ะ

เรื่องอาหารสด ลองเข้าไปศึกษาตามลิ้งที่ให้ไว้นะคะ   มีเวบภาษาไทย อยู่ที่    http://www.pantown.com/group.php?id=560  ลองแวะเข้าไปดูค่ะ   หรือลองคุยกับ  ป้าที สมาชิกชุมชนคนรักบางแก้ว ดูก็ได้ค่ะ   ป้าทีก็เลี้ยง นำโชคกับกำไร และหลานตัวเล็กๆด้วยอาหารสดดิบเหมือนกันค่ะ

ป้าวิมีอาหารเม็ดตุนไว้บ้างเหมือนกัน  เผื่อฉุกเฉิน  หรือเวลาเดินทาง   ให้ Royal Canin ให้แห้งๆเลย  ให้น้ำตามทีหลัง นิดหน่อย    หมาป้าวิที่กินอาหารดิบ  จะเจริญอาหารมาก  เอาอะไร(ที่เป็นอาหาร)ใส่ชามให้ก็กินทุกอย่าง   ไม่มีการเลือกกิน    อาหารเม็ดก็กิน  ข้าวคลุกกับข้าวของคน  ก็กิน    ไม่เคยกวนให้อยากเตะเลยค่ะ  

ป้าวิว่า ถ้าหมาเขากินอะไรแล้วสบายท้อง  สบายเนื้อสบายตัว  เขาก็ชอบกิน   อยากกิน   แล้วก็จะทำให้เขามีความรู้สึก(ทัศนคติ)ที่ดี   เมื่อถึงเวลามื้ออาหาร   เป็นการสร้างนิสัยการกินที่ดีด้วยนะคะ     อาหารเม็ด (หรืออาหารที่ปรุงเอง)บางอย่าง  หมากินแล้วอาจแพ้  หรือไม่สบายท้อง   เขาจะรู้ตัวเขา  และอาจทำให้เขารู้สึกไม่ดีต่อมื้ออาหารในครั้งต่อๆไป   ทำให้เขาปฏิเสธอาหาร(ถ้าไม่หิวจริงๆ)ก็อาจเป็นได้

โดย เพื่อน . - Saturday, 8 January 2005, 10:34PM

ในช่วงผลัดขนเขาจะไม่ค่อยกินอาหารครับ แต่จะไม่นานขนาดนั้นหรอกครับ อาจจะประมาณ 1-2 อาทิตย์ครับ แล้วจะค่อยๆทานมากขึ้นตามลำดับครับ แต่ช่วงเวลาในการผลัดขนอาจจะถึง 1-2 เดือนครับ ตั้งแต่เริ่มผลัดจนขนใหม่ขึ้นมา

โดย I love Bangkaew - Monday, 17 January 2005, 10:35AM

เป็นคนหนึ่งที่รักบางแก้ว และเข้าใจบางแก้ว มันน่ารักน่ะ ไม่ลองเลี้ยงตั้งแต่เด็กละ(สำหรับคนที่ยังไม่ได้สัมผัสอย่างแท้จริง) แล้วจะรู้ว่าบางแก้วไม่ได้เลวร้าย มันมีชีวิต

บางแก้ว(บางตัว)อาจจะก้าวร้าวในความคิดของบาง(กลุ่ม)คน เป็นหมาที่ไม่เรียบร้อย แต่เชื่อนะว่าคนที่เลี้ยงบางแก้วไม่ใช่คนก้าวร้าว --- ขอให้กำลังใจคนที่เลี้ยงบางแก้วทุกคน อย่าท้อ ---ขอหอมหน่อย

โดย ปิยะนันท์ ไตรนาค - Friday, 28 January 2005, 04:49PM
  เต๋า(สมาชิกใหม่) เพิ่งจะได้เลี้ยง เจ้าปรอย (บางแก้ว) เมื่อเร็ว ๆ นี้เอง ถ้าจำไม่ผิดอายุน่าจะได้ 2 เดือนแล้วค่ะ อาหารที่ให้กินส่วยใหญ่ก้อจะเป็นข้าว + น้ำซุป + อาหารเม็ดค่ะ บางครั้งก้อจะให้กินข้าวกับปลาทอด + น้ำซุป เจ้าปรอยมันก้อกินเกลี้ยงทุกวัน ตอนนี้พยาม ให้มันกินเป็นมื้อ ๆ ค่ะ เพราะกลัวว่าถ้าให้กินบ่อย ๆ และวมันจะติดกลัวคุมไม่อยู่ ตอนนี้รู้สึกว่าเจ้าปรอยจะอ้วนมาก กว่าสุนัขธรรมดาแถวบ้านมาก ไม่ทราบว่าการให้ทานอาหารอย่างนี้จะเป็นอะไรหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
โดย วิรัตน์ วาณิชย์ศรีรัตนา - Friday, 28 January 2005, 05:22PM

ขอแจมด้วยคนครับ

อาหารที่ให้ที่บ้านเป็นอาหารเม็ด แล้วก็จะมีไข่ต้ม หรืออาหารกระป๋องแถมให้หน่อยครับ ก็กินดี หมดเร็ว(ตะกละมาก) ถ้ามีนำซุปราดด้วย จะชอบมากเป็นพิเศษ ตอนนี้ก็อ้วนมากเลย จะเรียกเป็นหมูบางแก้ว แล้ว

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew