ชอบบางแก้วแต่ได้ยินว ่าดุมาก จริงหรือ ผู้เลี้ยงช่วยออกความ เห็นหน่อยครับ
โดย Thalit Chok - Monday, 22 November 2004, 11:35AM
  อยากเลี้ยงบางแก้ว ชอบหมาที่หน้าเหมือนหมาจิ้งจอก แต่หลายคนที่เคยเลี้ยงบอกว่าดุมาก กัดแหลก ขอความคิดเห็นด้วยครับ
ตอบ: ชอบบางแก้วแต่ได้ยินว ่าดุมาก จริงหรือ ผู้เลี้ยงช่วยออกความ เห็นหน่อยครับ
โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Monday, 22 November 2004, 04:49PM

ตอบครับ อยากให้คุณลองไปอ่านในหัวข้อวิชาต่างๆ รวมถึงเรื่องที่เขียนถึงบางแก้วที่รวบรวมไว้ ในหน้าหลักนะครับ

ถ้าให้ตอบตรงนี้ เดี๋ยวนี้ ก็ต้องขอตอบแบบนี้ครับ หมาดุ อยู่ที่คนเลี้ยง เลี้ยงหมาไม่เป็นก็ต้องโทษคนครับ ขออนุญาตยืมคำของป้าวิมาใช้นะครับ หมาจะดีจะเลว ไม่ได้อยู่ที่ตัวหมา แต่อยู่ที่ปลายสายจูงอีกข้างต่างหาก

ตอบ: ชอบบางแก้วแต่ได้ยินว ่าดุมาก จริงหรือ ผู้เลี้ยงช่วยออกความ เห็นหน่อยครับ
โดย Thalit Chok - Wednesday, 1 December 2004, 06:15PM

ตอบหน่อยสิ

โดย อาทร ยงรัตนกิจ - Wednesday, 1 December 2004, 08:44PM
  อยากให้ตอบแบบไหนล่ะครับ ขอคำถามที่แคบกว่านี้หน่อย
โดย ภิตินันท์ วิริยะธนาวรรณ - Thursday, 2 December 2004, 09:25PM

ก็เห็นด้วยว่าอยู่ที่คนเลี้ยงของที่บ้านก็ไม่ดุ (กับคนในบ้านนะ แต่หน้าบ้านไม่แน่ นอกสถานที่ก็อีกแบบ) พาไปออกงานมา โดนชมว่าเลี้ยงเสียหมาบางแก้วไปแล้ว

โดย jitti r - Thursday, 2 December 2004, 10:21PM

อันที่จริงแล้วหมาบางแก้วจะเป็นหมาขี้ระแวงถ้าเขาไม่ไว้ใจคุณแล้วอย่าได้เข้าไปใกล้เขาเลยส่วนที่ว่าจะดุถึงขนาดว่าวิ่งไล่กัดคนนี้ก็ต้องถามคนเลี้ยงว่าคุณสร้างนิสัยเขาอย่างไร การเข้าสังคมก็ต้องเป็นการเรียนรู้ที่มนุษย์อย่างเราต้องเติมให้เขา ส่วนถ้าดุมาเลยแต่เล็กก็มาจากหลายสาเหตุได้แก่:

1.จากบรรพบุรุษ ก็คือมีบรรพบุรุษ ดุ ส่วนใหญ่จะจิตประสาทไม่ดียกตัวอย่างเช่น ดุกัดทุกคน รวมถึงเจ้าของในบางเวลาเช่น กินข้าว

มีลูก หรือเวลาเป็นสัตว์ ถ้าผู้ใดมีสุนัขเช่นนี้ เลิกผสมพันธ์เลย

2. มีโรคหรือเจ็บป่วยภายในอารมณ์เขาจะหงุดหงิดต้องคอยสังเกตุ

ส่วนใหญ่แล้วบางแก้วจะมีพิษสงเยอะในเรื่องของการแสดงความเป็นใหญ่ดังนั้นถ้าเขายอมรับคุณเป็นหัวหน้าฝูง ต่อให้ดุอย่างไรเขาจะไม่กล้าสู้คุณเด็ดขาดนี้เป็นนิสัยอันแท้จริงของบางแก้ว  ขอฟันธงเลยครับที่ว่าบางแก้วดุไม่จริง.

โดย ano titrung - Friday, 3 December 2004, 10:19PM
  ที่บ้านก็มีพี่ส้ม ตัวเมีย อายุ 1 ขวบ ไม่ถึงกับดุมาก เห่าเก่งที่หนึ่งเลย ฉลาดมากๆ  และก็มีน้องมาเก๊า ตัวผู้ อายุได้ 2 เดือนกว่า ก็โอเคนะ เลี้ยงได้ แต่ต้องทำใจเรื่องการทำลายข้าวของ เฝ้าบ้านได้ดีเยี่ยมเลย
โดย จิราภา อิศรางกูรฯ - Sunday, 5 December 2004, 11:05AM
  ในความคิดเห็นของเอ๊ะนะ (ไม่ค่อยชำนาญเท่าใด)  ก็ว่าดุ แต่ดุยังไงก็ต้องแพ้เจ้าของแหละ  มันจริงนะคะอย่างที่คุณวิเชียรว่าแหละ  อยู่ที่คนเลี้ยงค่ะ  ถ้าคิดจะเลี้ยงจริง ๆ หรือชอบพันธ์นี้จริง ๆ ศึกษาสิคะ ว่าเราจะทำยังไงให้เขาก้มหัวให้เราด้วยความเต็มใจ และการที่ไปกัดใครนอกบ้าน ก็ต้องเป็นความผิดคนเลี้ยงอีกแหละเมื่อรู้ว่าดุ ก็ต้องป้องกัน ใส่ตระก้อครอบปาก ไม่เห็นยากค่ะเลี้ยงหมาดุ  มีวิธีป้องกันเยอะแยะ   ถ้าต้องการเขาจริง ๆ เขามีข้อบกพร่องตรงไหน  เราก็ช่วยแก้ให้เขาดีขึ้นได้ เพื่อที่ว่าทั้งเขาและเราจะได้อยู่ด้วยกันได้ และไม่จบลงที่ทอดทิ้งเขา เพราะเขาดุเกินไป กัดคน ไม่อยากให้ผลสรุปเป็นแบบนั้นค่ะ มันไม่ใช่เหตุผลที่ดีเลย ถ้าเขาพูดได้คงตอบว่า ก็การเลี้ยงดูของคุณน่ะ ดีแค่ไหน 555555555   เหมือนรู้เลยอะ  หัวเราะ
โดย phan _kong - Saturday, 18 December 2004, 02:47PM

จากที่เคยอ่านเจอในหนังสือหรือที่ไหนจำไม่ได้แล้วนานมาก 

จากประสพการณ์ของสัตว์แพทย์ผู้ที่คลุกคลีกับสุนัขมากที่สุดทุกสายพันธ์

สุนัขที่กัดหมอมากที่สุดเห็นจะเป็นพูเดิ้ลครับ  พันธ์ที่คนเห็นว่าน่ารักลองแต่กับคนแปลกหน้าไม่ชอบให้ไครจับต้อง  แต่สุนัขบางแก้วไม่ค่อยมีกัดสัตวแพทย์

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew