ตอบ: พาด็อตคอมไปร่วมงานประกวดสุนัข ที่เดอะมอลล์ บางกะปิมา
โดย Dotcom \M/ - Sunday, 22 October 2006, 10:31PM

โบก็ยังมีความสุขกับการได้ไซ้ขนปิงปองและด็อตคอม

ไม่ต้องไปซื้อกรูมมิ่งให้เปลืองเงิน   โบบริการให้

ตอบ: พาด็อตคอมไปร่วมงานประกวดสุนัข ที่เดอะมอลล์ บางกะปิมา
โดย Dotcom \M/ - Monday, 23 October 2006, 04:41AM

ทั้ง 3 พี่น้อง  ยังชอบเล่น Agility ปีนบันไดไปชมทิวทัศน์นอกรั้วเหมือนเดิม

วันหลังคงต้องพาไปแข่งอะกิลิตี้บ้าง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 23 October 2006, 01:05PM

ถามคุณโอ๊คหรือใครก็ได้ที่รู้ช่วยตอบด้วย

ที่ผ่านมา  การประกวดบางแก้วในกลุ่ม 5 สังเกตุเห็นว่า จะพยายามใช้กรรมการต่างชาติเกือบทุกครั้ง   เข้าใจว่า คงต้องการให้กรรมการต่างชาติรู้จักหมาบางแก้วของเรามากขึ้น   และ เพื่อป้องกันไม่ให้มีข้อครหาในเรื่องที่ว่าถ้าเป็นกรรมการไทยอาจสนิทสนมกับใครเป็นพิเศษ   อาจจะมีความเกรงอกเกรงใจกันเกิดขึ้น

การประกวดคราวนี้จัด 3 สนาม   ใช้กรรมการ 3 คน  เป็นกรรมการต่างชาติ   2 คน   น่าจะให้เขามาพิจารณาตัดสินบางแก้ว  น่าจะเหมาะสมกว่า  จะได้มารู้จักหมาบางแก้วของเรามากขึ้น   ไม่ทราบว่า มีเหตุผลใด จึงไม่เป็นเช่นนั้น

โดย oak _bangkaew - Monday, 23 October 2006, 02:09PM

เรียนอาไตรสิทธิ์

เรื่องคำครหานั้นผมว่าถ้ากรรมการที่ไม่ซื่อสัตย์กับความรู้ความสามารถของตัวเองนั้น  เขาก็จะได้รับผลของการกระทำของเขาเอง  นั้นคือเขาก็จะไม่มีใคร(ในวงการประกวด)ให้ความเคารพเองครับ

ส่วนเรื่องความเหมาะสมว่าใครจะมาตัดสินนั้น 

ผมว่าเราในฐานะนักกีฬาที่เข้าร่วมแข่งขันก็ควรที่จะต้องสู้ไม่ว่าผู้ตัดสินจะเป็นใครครับ

ก็จริงอย่างที่อาไตรสิทธิ์พูดว่า  "น่าให้กรรมการต่างชาติรู้จักหมาบางแก้วของเรามากขึ้น "  แต่การที่จะให้กรรมการต่างชาติรู้จักบางแก้วก็ต้องให้เขาศึกษาจากบรีดแสตนดาร์ดที่เราจัดทำให้เขาประกอบด้วยครับ ไม่ใช่ให้เขาเห็นแต่ตัวอย่างเดียวครับ

และกรรมการที่ตัดสิน Group 5 วันที่ 21/10/2006  นั้นคือ Mr.Adrian Lanadarte (Uruguay)

กรรมการที่ตัดสินสุนัข Group 5 Specialty วันที่ 22/10/2006 นั้นคือ คุณ เอกรัฐ แสงคุณาคุป 

ซึ่งกรรมการคนไทย(คุณเอกรัฐ)  ก็เป็นบุคคลที่ได้รับการยอมรับในวงการประกวดทั้งในประเทศและต่างประเทศครับ 

ถ้าอาไตรสิทธิ์มีข้อสงสัยในตัวกรรมการก็ลองศึกษาดูประวัติเขาได้ครับ  เขาเป็นใครในวงการประกวดสุนัขทั้งในและต่างประเทศ

ป.ล.ผมตอบไม่ได้หรอกครับว่าทำไมเขาจึงจัดให้คนนี้ตัดสินคงต้องถามไปทีผู้จัดครับ

สุนัขตัวที่เสี่ยเพื่อนบางแก้วจูงคือ เจ้านีโอ  ของพี่กฤต  ประธานชมรมไทยบางแก้วแห่งประเทศไทย สาขาเชียงใหม่ครับ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Monday, 23 October 2006, 04:15PM

ขอบคุณคุณโอ๊คมากครับ  ที่ช่วยตอบ

ขอออกตัวก่อนว่าด็อตคอมไม่น้อยใจอะไรนะ    ดูทั้งด้านความสวยงามของตัวสุนัข และ การจูงที่งดงามโดยแฮนด์เลอร์มืออาชีพแล้ว   ต้องยอมรับว่าเรายังต้องไปหัดอีกเยอะครับ  ถ้าคิดจะประกวดกับเขา

แต่ที่ถาม เพราะ เป็นห่วงแทนกรรมการคนไทยในการตัดสินระดับแชมป์ครับ  เกิดวันใดที่ไปตัดสินว่าแชมป์เจ้าเก่าแพ้  คงจะต้องมีคนมาขอคำอธิบายแน่ๆ   ซึ่งมันไม่เหมือนการชกมวยที่สามารถตัดสินได้ชัดเจนลงไป     การตัดสินหมานั้นมันขึ้นกับดุลย์พินิจของกรรมการอยู่มาก   และถ้าหมาระดับแชมป์มันก็สวยๆเหมือนกัน   ดุลย์พินิจนี้ บางครั้งก็จะแตกต่างกันไปในกรรมการแต่ละท่านได้

ผมถึงเป็นห่วงแทนกรรมการไทยครับ   กลัวท่านจะลำบากใจ

โดย supakorn subanphong - Monday, 23 October 2006, 08:10PM

สุนัขแชมป์เก่าใช่ว่าจะแพ้ไม่เป็น  ถ้าวันไหนสุนัขตัวอื่นมาสภาพสมบูรณ์กว่า แชมป์เก่าก็มีสิทธิแพ้ได้ตลอดเวลา  กรรมการก็ชอบสไตล์สุนัขไม่เหมือนกัน ดังนั้นผู้ประกวดสุนัขจึงต้องเตรียมสุนัขของตนเองให้พร้อมอยู่เสมอ  และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ความมีน้ำใจนักกีฬา "รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย "    ถึงดอทคอมไม่อยู่ในใจกรรมการแต่ก็อยู่ในใจคุณไตรสิทธิและชาวชุมชน  อย่างน้อยดอทคอมก็ช่วยสร้างสีสรรค์ให้กับวงการบางแก้ว เป็นกำลังใจให้ครับดอทคอม

โดย Dotcom \M/ - Tuesday, 24 October 2006, 05:54AM

ขอบคุณคุณศุภกรมากครับ    นานๆจะมีใครมาชื่นชมด็อตคอมสักครั้ง ค่อยมีกำลังใจหน่อย

เจ้าแตงโมของคุณศุภกร  ผลัดขนเสร็จหรือยัง   งานสวนสามพรานเดือนธันวาจะพามาร่วมไหมครับ    ถ้าขนยังขึ้นไม่ดี    แนะนำให้ลองกินบาร์ฟดูนะครับ   ด็อตคอมกินมาตลอด  ยังไม่เคยเห็นมันขนร่วงมากๆจนหางเป็นหอกเลย   แค่เปลี่ยนจากกระบองเป็นปังตอ  กัดฟัน    

แล้วช่วงนี้  คุณศุภกรกำลังตะเวนหาตัวใหม่อยู่หรือเปล่าครับ  มีที่ไหนดีๆ  ลองแนะนำด้วยนะครับ  เผื่อจะเอามาเป็นเพื่อนเล่นด็อตคอมอีกสักตัว

ฝากรูปแตงโมอีกตัวมาให้ชม  เพื่อเก็บความรู้เรื่องขึ้นหมาของคุณเพื่อนฯไว้ ณ.ที่นี้
เพื่อนๆที่อยากนำหมาลงประกวด   ลองนำไปให้มืออาชีพเขาขึ้นหมาให้ก่อนก็ดีนะครับ   อย่าได้เลียนแบบด็อตคอม

16:26 - 23/10/06 ปิงปอง emoticon ..ขอเฉลยคำว่า ขึ้นหมา เลยแล้วกัน เดี๋ยวจะตกขอบจนลืมซะก่อน เท่าที่คุยกับคุณเพื่อนฯ เข้าใจว่า หมายถึง การฝึกสุนัขให้พร้อมที่จะประกวด สุนัขมีอาการอยากโชว์ พร้อมที่จะลงสนามประกวดให้จูงได้ โดยทั่วไป ผู้ที่รับจ้างจูงหมา(แฮนด์เลอร์) ก็จะมีอาชีพขึ้นหมาให้ลูกค้าด้วย ท่านที่สนใจจะประกวด ก็อย่าเพิ่งไปจูงเองเลยครับ ลองใช้บริการขึ้นหมาดูก่อนโดยขอคำแนะนำจากคุณเพื่อนฯได้

15:55 - 23/10/06 ปิงปอง emoticon ..คุณสมเกียรติ หมาตัวที่คุณออสตินเอามาให้ดูตัวนี้แหละครับชื่อ แตงโม จูงโดยแฮนด์เลอร์รุ่นเยาว์ อนาคตไกล

โดย Dotcom \M/ - Tuesday, 24 October 2006, 07:54PM

ขอถามคุณโอ๊คหรือท่านผู้รู้อีกสักรอบ

ด็อตคอมลงประกวดในรุ่น 12-15  เดือน  ได้แผ่นเล็กมาใบหนึ่งเหมือนกับที่เคยได้รับตอนลงประกวดในรุ่น 1-3 เดือนที่สวนลุมไนต์บาซ่า   เขียนว่า FIRST KCTH  นั้นพอเข้าใจ

แต่ที่ไม่เข้าใจ  เพราะคราวนี้ เขาให้โบว์อันใหญ่มาด้วย   เขียนว่า BEST PUPPY IN BREED  ทั้งที่ด็อตคอมอายุเลย PUPPY ไปแล้ว  หรือว่าเขาให้กันแบบนี้เหมือนกันทุกรุ่น ช่างคิด

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew