ด็อตคอมกินโครงไก่ดิบเป็นอาหารหลักทุกเย็นครับ ก็ยังแข็งแรง ซุกซน ขนไม่ร่วงอยู่ครับ
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 22 July 2006, 07:23PM

18:48 - 22/07/06 อาหารอันตราย emoticon ..http://www.mylovegolden.com/mcontents/marticle.php?headtitle=mcontents&id=106508&Ntype=0

18:28 - 22/07/06 ด็อตคอม emoticon ..ตอนนี้ ด็อตคอมกินโครงไก่ดิบเป็นอาหารหลักทุกเย็นครับ ก็ยังแข็งแรง ซุกซน ขนไม่ร่วงอยู่ครับ
ขอทราบแหล่งข้อมูลที่บอกว่าอันตรายหน่อยครับ

17:20 - 22/07/06 ผ่านมา (อีกที) emoticon ..Raw meat and Pautry ( Deadly to dangerous ) เนื้อสัตว์ สัตว์ปีก เป็ด ไก่ ที่ยังไม่ได้ทำให้สุก มีแบคทีเรียที่ทำอันตรายถึงตายได้ จะมีอาการเป็นไข้ อ่อนเพลีย ติดต่อถึงสัตว์อื่นและคนได้ (อาจสวนทางกับความคิดหลายๆคน ณ.ที่นี้)
ตอบ: ด็อตคอมกินโครงไก่ดิบเป็นอาหารหลักทุกเย็นครับ ก็ยังแข็งแรง ซุกซน ขนไม่ร่วงอยู่ครับ
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 22 July 2006, 07:27PM

ปิงปองก็กินโครงไก่ดิบ  แม้จะเข้าสู่วัยทองแล้ว

แต่ก็กระชุ่มกระชวย    อยากฟัดกับด็อตคอม

ตอบ: ด็อตคอมกินโครงไก่ดิบเป็นอาหารหลักทุกเย็นครับ ก็ยังแข็งแรง ซุกซน ขนไม่ร่วงอยู่ครับ
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 22 July 2006, 07:29PM

รู้สึกว่าด็อตคอมจะยอมอ่อนข้อให้เจ้าแม่
โดย Dotcom \M/ - Saturday, 22 July 2006, 08:01PM

ขอขอบคุณคำเตือนของคุณผ่านมาครับ

เดี๋ยวจะลองศึกษา  พิจารณาดูอีกที

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 23 July 2006, 02:54PM

หมาแก่ที่บ้าน ปีนี้ย่างสิบสองขวบ กินแบบที่เห็นนี่มาหกปีกว่าแล้ว

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 23 July 2006, 03:11PM

หมาแก่อีกตัวที่เจ้าของทิ้งจนเป็นขี้เรื้อนเกือบทั้งตัว  ไปรับมา รักษาขี้เรื้อนและเลี้ยงไว้
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 23 July 2006, 03:17PM

สภาพวันแรกที่รับมา
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 23 July 2006, 03:29PM

เริ่มดูดีขึ้น

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Sunday, 23 July 2006, 03:37PM

สภาพปัจจุบัน ขนขึ้นเต็มจนฟูทั้งรอบคอ ตามตัวและส่วนท้าย(เทียบกับรูปเมื่อรับเข้ามาใหม่ๆ)  หมาแก่ตัวนี้ นอกจากเลี้ยงด้วยอาหารแบบที่เห็น และไข่ดิบ(พร้อมเปลือก)แล้ว   ก็ต้องคอยทายาทำเอง(ผงกำมะถัน ผงไพล ผงขมิ้น ร่อนรวมกัน ผสมน้ำมันมะพร้าวกวนจนเป็นครีม)ให้ทุกวันจนหายดี   ขนขึ้นเต็มแน่น ยาว สวย แม้จะหงอกไปหน่อย
โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 23 July 2006, 06:04PM

จะว่าด็อตคอมขนไม่ร่วงเลย  ก็คงไม่ถูก

พยายามหวีให้มันทุกวัน   ก็มีขนติดแปลงออกมาบ้าง     แต่ไม่หลุดเป็นกระจุก

วันนี้ไปหาซื้อแชมพูสุนัขที่ทำด้วยขมิ้นชันที่ครูประดิษฐ์แนะนำไว้ ที่ร้านพลังบุญ สันติอโศก  ใกล้บ้าน     มีแชมพูสมุนไพรสำหรับคนมากมาย   แต่ไม่มีที่ทำด้วยขมิ้นชัน   เลยลองซื้อที่ทำด้วยมะกรูดมาลองใช้กับด็อตคอมดู    คิดว่าแชมพูคน  ยังไงก็คงอ่อนกว่าแชมพูสุนัข

ลองใช้ดูแล้ว   ก็รู้สึกขนนุ่มมือดี   แต่จะร่วงติดมือมามากหน่อย   ไม่รู้พลาดไปหรือเปล่า  ใครรู้ช่วยบอกด้วย

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 23 July 2006, 06:11PM

ขอถือโอกาสอัพเดทรูปล่าสุดของ 3 พี่น้อง  ไปพร้อมๆกับข้อคิดเห็นของป้าวิและคุณไข่นุ้ยในข้อความด่วนทันใจ

10:37 - 23/07/06 ไข่นุ้ย emoticon ..มาไม่หมด ต่อ....โปรดไตร่ตรองว่าผมกำลังบอกอะไร

10:35 - 23/07/06 ไข่นุ้ย emoticon ..กินอาหารดิบ ไม่กลัวพญาธิเหรอ อันนี้ถ่ายพญาธิบ่อยๆช่ายได้ แต่ที่ผมพูดถึงประเภท เชื้อแบคทีเรียซึ่งเดี๋ยวนี้พัฒนาไปมาก ยกตัวอย่าง สมาชิก D2B และคุณฉัตรชัย ประชากรโลกตั้งกี่ล้านคน เจอสักกี่คน
คุณ ด็อตคอม ที่ขนร่วงที่ผมยกตัวอย่างมาจากใข่ดิบนะครับ และใข่ไม่ไช่เนื้อ คนละส่วนได้โปรดพิจรณาแยกแยะ ที่ยกมาให้อ่านไม่ได้หมายความว่ากินอาหารดิบแล้ว ต้อง.... ตายนะครับโปรดไต่ตรองว่าผมกำลังบอกอ

10:23 - 23/07/06 ไข่นุ้ย emoticon ..ก็แค่เจอบทความที่น่าสนใจและน่าคิด ส่วนใครจะตัดสินใจอย่างไรก็แล้วแตศรัทธาครับ แต่สำหรับผมไม่เอาด้วย เพราะสัตว์ดิบแน่ใจได้อย่างไรว่าที่ซื้อมาทุกครั้งปรอดเชื้อปลอดแบคทีเรียที่เป็นอันตราย ยกตัวอย่างสุนัขที่ไม่ทำวัคซีน 1000000 ตัว ปีหนึ่งจะตายไปแค่กี่ % สุนัขทุกตัวไม่ต้องทำวัคซีนอะไรเลยก็ได้ แต่ทำไมเราๆท่านๆทั้งหลายถึงทำวัคซีนให้สุนัข ก็ฝากเป็นข้อคิด (แต่ละคนมีวิธีคิดแตกต่างกัน)

10:12 - 23/07/06 ป้าวิ (ต่อ)..และถ้าเป็นประสบการณ์ช่วงสั้นๆ จากหมาเพียง1-2-3 ตัว และเป็นหมาพันธุ์เดียวกัน ก็คงไม่กล้าเอามาเล่าให้ใครฟัง หลายๆท่านในที่นี้คงทราบว่าป้าวิรับเลี้ยงหมาถูกทิ้ง หมาแก่ หมาพิการ พันธุ์อื่นๆ(นอกจากพันธุ์ที่ตัวเองเลี้ยงอยู่)ด้วย ทุกตัว มีความเปลี่ยนแปลงไปในทางบวกที่เห็นได้ชัดเจน แม้แต่สัตว์แพทย์ประจำบ้านก็ยอมรับว่าหมามีสุขภาพดีขึ้นจริง นอกจากนี้ผลตรวจเลือดประจำปีก้ไม่เคยพบปัญหาโรคตับ ไต หรืออื่น

10:00 - 23/07/06 ป้าวิ ไหนๆพักนี้ก็แวะเข้ามาบ่อย...เจอเรื่องอาหารอันตราย...ก็ขออนุญาตแจมนิดนึงว่า..เรื่องการเลี้ยงสัตว์ก ินเนื้อ ประเภทหมา แมว ด้วยอาหารดิบ ที่เคยเอามาคุยให้ฟังนั้น เป็นเพียงการนำ ประสบการณ์จริง จากการเลี้ยงสัตว์ที่บ้านตัวเองด้วยอาหารสดดิบ และมีสุขภาพร่างกาย และจิตใจแข็งแรงสมบูรณ์ดีทุกตัว มาเล่าสู่กันฟัง ไม่มีตำรับตำรามาอ้างอิง ส่วนใครจะมีความคิดเห็นเป็นอย่างไรนั้น ก็สุดแล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละท่านค

ให้ปิงปองกินโครงไก่สดดิบ  เผื่อมันจะลดความอ้วนลงได้บ้าง  เพราะตอนนี้ท่านอนเปลี่ยนจากไก่ย่างมาเป็นหมูหันแล้ว กัดฟัน

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 23 July 2006, 06:14PM

11:07 - 23/07/06 ป้าวิ เรื่องของการเลือกซื้ออาหารให้หมากินนี่ ไม่ว่าจะเป็นอาหารดิบ หรืออาหารสำเร็จรูป ความเสี่ยงก็ไม่ต่างกันค่ะ ไม่ใช่ว่าเมื่อเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูปแล้ว เราจะไม่ต้องพิถีพิถันนะคะ ในอาหารสำเร็จรูป เราไม่มีทางรู้ ว่าในอาหารนั้นๆประกอบด้วยอะไรบ้าง ก็ต้องพยายามสรรหาซื้อยี่ห้อที่มีรายงานผลการวิจัยที่ดูน่าเชื่อถือที่สุด แม้กระนั้น จากประสบกาณ์จริงของตัวเอง ก็คำตอบชัดเจนแล้วค่ะ

10:56 - 23/07/06 ป้าวิ เรื่องของพยาธิ ก็เป็นคำถามแรกที่มีคนถาม เมื่อรู้ว่าเลี้ยงหมาด้วยอาหารดิบ...ขอเรียนว่า ยาถ่ายพยาธิที่เคยซื้อไว้เป็นกระปุกใหญ่ เนื่องจากเลี้ยงหมาตัวใหญ่ๆจำนวนมาก และต้องถ่ายพยาธิเป็นประจำทุก 2เดือน หรือเมื่อพบว่ามีพยาธิในอึหมา ตั้งแต่สมัยเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดนั้น ยาถ่ายพยาธขวดนั้นก็ยังคงเหลือเท่าเดิม เมื่อเปลี่ยนมาเลี้ยงด้วยอาหารดิบ คือไม่เคยพบว่ามีพยาธิในอึหมาอีกเลย

10:54 - 23/07/06 ไข่นุ้ย(กว่าจะลงตัว) emoticon ..ทีนี้มาถึงคำถามที่ว่า ทุกท่านที่ให้ลูกๆที่บ้านทานอาหารดิบท่านเหล่านั้น พิถีพิถึนในการเลือกซื้อเหมือนป้าวิมั้ย

10:46 - 23/07/06 ป้าวิ จริงค่ะ เรื่องการซื้ออะไรให้หมากิน ต้องให้มั่นใจว่า ได้ของดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ สำหรับตัวเอง ซื้อจากเครือข่ายโรงงานชำแหละสำหรับส่งออกที่มั่นใจได้ในระดับหนึ่งว่าปลอดเชื้อโรค เพราะต้องผ่านการตรวจสอบคุณภาพอย่างระมัดระวังที่สุด เรื่องวัคซีนก็เช่นเดียวกันค่ะ หมาบางตัว บางพันธุ์ มีความเสี่ยงต่อการติดโรคต่างๆได้ง่าย การทำวัคซีนก็มีความสำคัญในระดับหนึ่ง

โบก็กินโครงไก่สดดิบและข้าวคลุกที่เหลือ    ยังแข็งแรงพอฟัดพอเหวี่ยงกับปิงปอง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Sunday, 23 July 2006, 08:20PM

10:51 - 23/07/06 ด็อตคอม emoticon ..ขออภัยที่พูดไม่ชัดเจน ที่บอกว่าขนไม่ร่วงไม่ได้โยงกับเรื่องกินไข่ดิบหรือไม่กิน เป็นเพียงความประทับใจที่เห็นเจ้ายิ่งใหญ่ลูกป้าวิมีขนสวย ก็เลยพยายามทดสอบกับด็อตคอมดูว่ามันเกี่ยวกับการกินบาร์ฟหรือไม่ ก็คิดว่า ถ้าหมาสุขภาพดี ไม่เป็นโรคผิวหนัง ก็คงทำให้ขนอยู่ได้นาน แต่บอกก่อนว่า ได้ผสมน้ำส้มสายชูจากแอ๊ปเปิ้ลหมักให้มันกินบ่อยครั้ง อย่างไร ก็ขอขอบคุณอีกครั้งที่อุตส่าห์เตือนมา

ด็อตคอมนอนท่าไก่ย่างไม่ค่อยสะดวก    คงติดขัดของที่พ่อให้มา   เลยชอบนอนพับเพียบ   รูปนี้ถ่ายวันนี้เอง  อายุ  9 เดือน 23 วัน

โดย สมเกียรติ แม่กลอง - Sunday, 23 July 2006, 08:31PM
  พี่ด็อตดอมหล่อน่ารักออก ป๋มมังคุด โตขึ้นจะหล่อเหมือนพี่ด็อตคอมป่าวน่ะ

ปล. บ้านพี่ด็อตคอมน่าไปนอนเล่นจัง พี่หวงป่าวอ่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Thursday, 27 July 2006, 08:01PM

ช่วงนี้  ไข้หวัดนกระบาด   ไก่ที่แมโครก็ไม่รู้เอามาจากไหน   

เพื่อความปลอดภัย    ขอทำตามที่คุณผ่านมาแนะนำไปก่อน  ขอบคุณอีกครั้ง

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Friday, 28 July 2006, 01:34PM

ดีค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อนก็สบายใจดี  ระวังอย่าเอากระดูกที่ทำสุกแล้ว ให้หมากินก้แล้วกันค่ะ    เกิดกลืนผิดจังหวะขึ้นมาจะลำบาก  ให้กินอาหารสำเร็จรูปชั้นดีน่าจะปลอดภัยที่สุด

สำหรับตัวเอง   ข่าว ไข้หวัดนกระบาดทีไร  ก็จะห่วงแต่ว่า  ถ้าตัวเองเกิดไปติดไข้หวัดนกแล้วเป็นอะไรไป  หมาๆที่เลี้ยงอยู่ มันก็จะลำบากกันแย่เลย

เหตุที่ห่วงแบบนี้  เพราะมีแต่ สัตว์ประเภทนก กับคน และสัตว์ประเภทแมว(feline)เท่านั้น  ที่ติดเชื้อไข้หวัดนกและป่วย จนถึงขั้นตายไปก็มี   แต่ยังไม่เคยปรากฏพบ ว่ามีหมา  ติดเชื้อไข้หวัดนกเลยสักตัวเดียว    

ยังจำได้  ว่าเคยมีข่าว  หมาเคราะห์ร้ายตัวหนึ่ง  ที่วิ่งเล่นอยู่ในฟาร์มไก่ใหญ่บริเวณพื้นที่สีแดงแห่งหนึ่ง  ที่ เจ้าหน้าที่กำลังเข้าไปเคลียร์พื้นที่   ทำลายไก่ในฟาร์มทั้งหมด  เห็นว่าหมาตัวนี้อาศัยในบริเวณเดียวกับไก่ที่ป่วย  เป็นไปได้ว่า  น่าจะได้กินไก่ที่ตายไปบ้างแล้ว   เจ้าหน้าที่จึงได้จับหมาตัวนั้นฆ่า  แล้วเอาไปตรวจหาเชื้อไข้หวัดนก   ผลปรากฏว่าหมา....ตายฟรี.....ไม่มีเชื้อไข้หวัดนก(ไม่ว่าจะเชื้อตัวไหน)  และไม่ได้ป่วยเป็นโรคใดๆทั้งสิ้น

เพิ่งหายจากไข้หวัดใหญ่    หวังว่าคงจะเอาตัวรอดปลอดภัยจากไข้หวัดนก  และอยู่ดูแลหมาๆต่อไปได้จนกว่าจะหมดรุ่นนี้....

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Friday, 4 August 2006, 11:21AM

เพิ่ง..เห็นดอมคอม ตอนโต ๆ วันนี้เอง...หล่อ ขาวจั้ว น่าให้มะลิเจี๊ยะ...จังเลย

ไม่รู้ว่าผมอ่านเจอที่ไหน...หนังสือหรือในเน็ต ก็ไม่รู้...เขาบอกว่าห้ามนำชมพูคนมาใช้กับสุนัข หรือแมว เด็ดขาด เพราะ..ผิวหนังละเอียดอ่อนกว่าเรา..อาจทำให้แพ้...ได้

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew