ขอแสดงความยินดีกับ TH.CH. ไหมแก้วแห่งบ้านโชกุน
โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 11:33AM

สืบเนื่องจากเมื่อวันเสาร์17 - อาทิตย์18 ที่ผ่านมามีงานประกวดสุนัขขึ้นที่ห้างเซ็นทรัลซิตี้บางนา  ซึ่งบางแก้วของเราได้มีส่วนร่วมในงานนี้ด้วย  แต่ไม่ใช่แค่ร่วมงานเพื่อช่วยสร้างสีสันเท่านั้น  สุนัขไทยบางแก้วของเรายังได้สร้างชื่อเสียงให้กับคนไทยทุกท่านด้วย  โดยสามารถคว้ารางวัลในระดับShowมาครอบครองได้อย่างสมภาคภูมิ  สุนัขไทยบางแก้วตัวนั้นก็คือ TH.CH. ไหมแก้วแห่งบ้านโชกุน  โดยรางวัลที่ได้รับมีดังนี้

วันเสาร์ที่ 17 มิ.ย. 2549

Best Of Breed

Best Winner Of Breed

Reserve Best Puppy In Group

วันอาทิตย์ที่ 18 มิ.ย. 2549

Best Of Breed

Best Winner Of Breed

Reserve Best In Group

Best Puppy In Group

Best Local Breed In Show

Best Puppy In Show

และ ตำแหน่ง New Champion

โดยจะขอบรรยายความประทับใจในวันอาทิตย์ที่18(ขออภัยเนื่องจากวันที่17 กระผมไม่ได้ไป) ดังนี้

บางแก้วของเราถูกจัดให้ประกวด  อยู่ใน Group5 โดยมีการเลื่อนเวลาการประกวดออกไปล่าช้าไปบ้างแต่ทุกคนก็ไม่ลดละความพยายามรวมทั้งไหมแก้วก็ไม่มีอาการหงุดหงิดให้เห็น  เมื่อถึงเวลาที่ลงสนาม  ไหมแก้วได้โชว์ความสวยงาม  โชว์การเคลื่อนไหวที่ถูกต้องและสวยงาม  โชว์จิตประสาทที่ยอดเยี่ยมของตนเองให้กรรมการชาวต่างชาติได้เห็นจนประทับใจ(ขอโม้ว่ากรรมการชาวต่างชาติ ชอบมากๆถึงขั้นเอ่ยปากชมตลอด)  จนมอบรางวัล   Best Of Breedและ Best Winner Of Breed ให้  จนไหมแก้วมีสิทธิเข้าไปชิงในรอบGroup5  และไหมแก้วก็ไม่ทำให้พวกเราชาวบางแก้วผิดหวังโดยสามารถคว้ารางวัล Reserve Best In Group(5) มาครองได้โดยสุนัขตัวที่ได้ Best In Group(5) มาครองนั้นคือสุนัขพันธุ์ไซบีเรียน  ถ้าผมจำไม่ผิดไซบีเรี่ยนตัวนี้ถูกนำเข้ามาโดยมีตำแหน่งนำหน้าว่า AM.CH.  และเมื่อไหมแก้วได้รับรางวัล Reserve Best In Group นั้น จึงทำให้ไหมแก้วได้รับรางวัล Best Puppy In Groupในทันที(ขออธิบายว่าเนื่องจากรอบGroupที่ไหมแก้วเข้าไปชิงนั้นเป็นรอบGroupรุ่นใหญ่จึงทำให้ได้รับรางวัล Best Puppy In Groupโดยทันที)  หลังจากชิงในรอบGroupเสร็จ  ไหมแก้วยังมีโอกาสเข้าไปในรอบ Show อีกโดยมีข้อแม้ว่าไซบีเรี่ยนตัวที่ได้Best In Group นั้นต้องได้ Best In Show  ไหมแก้วจึงจะมีโอกาสได้เข้าไปเดินในรอบShow  แล้วโอกาสก็มาถึงเมื่อไซบีเรี่ยนตัวนั้นคว้า Best In Show ไป ไหมแก้วเลยได้ไปเดินโชว์ความสวยงามในรอบนี้แต่ก็พลาด Reserve Best In Show ไปอย่างน่าเสียดาย  แต่ไหมแก้วก็ยังได้แสดงความสวยงามจนสามารถคว้ารางวัล Best Puppy In Show มาครองได้ซึ่งเป็นรางวัลที่สูงที่สุดที่บางแก้วเคยได้รับมา  และยังไม่หมดแค่นั้นในรอบสุดท้ายรอบชิง Best Local Breed In Show ไหมแก้วก็สามารถคว้ารางวัล Best Local Breed In Show มาครอบครองได้โดยเอาชนะ โกลเด้น และมินิเจอร์ที่เป็น Best In Groupของ Groupอื่นมาได้อย่างสวยงาม  แถมพ่วงด้วยการจบไทยแลนแชมป์เปี้ยนอย่างยอดเยี่ยม

ป.ล.กรรมการชาวต่างชาติที่ตัดสินในงานนั้นมีการตัดสินที่เด็ดขาดมากในความคิดของผมเพราะในสุนัขบางสายพันธุ์ที่คุณภาพไม่ถึงกรรมการเขาก็ไม่ให้รางวัลเลยครับแม้จะลงในรุ่นนั้นแค่2 ตัวก็ตาม

ขออนุญาตโยงรูปไปไว้หน้าแรก ให้มันน่าสนใจหน่อยนะครับ

ถ้าพิมพ์ข้อความยาวๆ   รูปจะหล่นไปอยู่หน้าหลัง

(Edited by Pingpong (-_-)/ - พุธ, 21 มิถุนายน 2006, 11:33AM)

ตอบ: ขอแสดงความยินดีกับ TH.CH. ไหมแก้วแห่งบ้านโชกุน
โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:29AM

หนึ่งในตะกร้าคือ ไทยแลนแชมป์เปี้ยนในวันนี้

ตอบ: ขอแสดงความยินดีกับ TH.CH. ไหมแก้วแห่งบ้านโชกุน
โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:31AM

ดูกันอีกทีว่าไหมแก้วตัวไหน

โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:35AM

ไซบีเรี่ยนในภาพเป็นคนละตัวที่ได้ Best In Show นะครับ

โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:36AM

นี่ครับถ้วยรางวัลแต่จริงๆแล้วต้องมีโบว์ด้วยนะครับพอดีผมมะมีภาพ
โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:38AM

ดูอาการอยากโชว์ของไหมแก้วอีกที
โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:40AM

ต้องขออภัยเสี่ยเพื่อนบางแก้วด้วยนะครับที่น้องเอาเรื่องมาประกาศก่อนก็มันดีใจจริงๆนะครับเสี่ย  ส่วนน้องก็หวังว่าเสี่ยคงไม่สติแตกไปก็นะครับเสี่ย  อิอิ
โดย oak _bangkaew - Monday, 19 June 2006, 11:43AM

และขอแสดงความยินดีกับฮ่องเต้หรือหลักหกด้วยนะครับ  ที่ได้รับรางวัลเหมือนกันและยังภูมิใจอีกว่าข้าให้ทายาทสวยสะ
โดย ป้าชัช swine - Monday, 19 June 2006, 05:48PM

ดีใจกับไหมแก้วและพ่อฮ่องเต้ด้วย ที่สำคัญดีใจกับคุณเพื่อนฯที่ความตั้งใจพัฒนาพันธุ์และการนำบางแก้วมุ่งสู่สากลได้ผลสมความมุ่งหมายสับสน

แล้วพ่อฮ่องเต้ได้รางวัลอะไรบ้าง เล่าต่อดิคุณโอ๊ค

โดย oak _bangkaew - Wednesday, 21 June 2006, 10:45AM

ต้องขอโทษป้าชัชด้วยครับที่มาตอบช้า

เจ้าฮ่องเต้หรือหลักหก  หรือ พ่อใหญ่(อ่านสำเนียงใต้)ของเสี่ยเพื่อนเขา 

ก็สามารถเก็บ CC Dog ได้ครับรู้สึกว่าขาดอีก 7 คะแนนก็จะได้เป็นTH.CH.แล้วครับ  งานอิมแพคนี้ไม่พลาดแน่นอนครับ

โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 21 June 2006, 10:49AM

ดีใจกะไหมแก้วและฮ่องเต้ด้วยคนนะคะ  ยักคิ้ว

แล้วที่อิมแพค น้องทั้งสองเค้าจะลงประกวดวันไหนเวลาใดล่ะคะคุณโอ๊ค

โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 21 June 2006, 02:05PM

ยินดีด้วยครับ

และขอบคุณคุณโอ๊คที่นำข่าวมาบอก

ยังไงก็ขอฝากให้ช่วยเก็บภาพและข่าวในงานเมืองทองมาฝากให้เพื่อนๆได้ดูด้วยนะครับ

ถ้าจะให้ดี  คราวหน้า ช่วยลงรูปและเล่าให้ละเอียดหน่อยว่า แต่ละรุ่นมีหมาตัวไหนของใครลงบ้าง  และผลการประกวดเป็นอย่างไร    ผู้อ่านจะได้ติดตามได้ว่า วงการประกวดเขามีความก้าวหน้าไปถึงไหนแล้ว จูบ

โดย oak _bangkaew - Thursday, 22 June 2006, 09:11AM
  อ้าวแล้วอาวิเชียรไม่ไปด้วยกันหรอครับ  เรื่องรายงานพอได้ครับส่วนเรื่องรูปนั้นไม่ค่อยแน่ใจครับ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 22 June 2006, 08:54PM

คงไม่ไปครับ

ถ้าถ่ายไม่ครบทุกตัว  ก็ไม่เป็นไรครับ

ช่วยถ่ายให้เห็นบรรยากาศหน่อยว่า มีบางแก้วมากันคึกคักมากน้อยแค่ไหน

เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิดคิดว่า  มีบางแก้วมาตัวเดียว ง่วง

โดย jitti r - Sunday, 25 June 2006, 11:00AM

ยินดีด้วยคนจ้า ใครก็ได้ที่ทำให้บางแก้วชนะเลิศได้พวกเราชาวบางแก้วยินดีสนับสนุน เรา อิจฉานะ แต่ ไม่ริษยาจ้า   ยังจำ น้องเพียว ได้ไหมเอ่ยผมลูกมอร์แกน.

โดย ป้าชัช swine - Sunday, 25 June 2006, 01:16PM

ยืนได้สง่างามจริง ๆ น้องเพียว

ทำไงอ่ะ ทั้งไหมฟ้า ฮ่องเต้ และน้องเพียว ถึงได้ยืน เดิน เชิดหน้าได้ตลอด ไอ้ 4 ตัวที่บ้านไม่สง่างามเลย ได้แต่วิ่งไล่กวดกัน เล่นฟัดกันจนต้นไม้ของพ่อล้มระเนระนาดทั้งวัน สงสัยต้องท้าประกวดวิ่งแข่ง อาจจะได้ชัยชนะให้แม่ชื่นใจได้บ้าง

ใครจะวิ่งแข่งกับ อั้งเปา จินนี่ ลูกตาล และอู่จี๊บ้างครับ

โดย oak _bangkaew - Monday, 26 June 2006, 06:36PM

เรื่องวิ่งเตี้ยวเสี้ยนไม่สู้แต่ถ้าเรื่องทำลายข้าวของเป็นมือวางอันดับหนึ่งครับ
โดย jitti r - Tuesday, 27 June 2006, 09:47AM

ฝากให้ ป้าชัช และน้อง Oak
โดย jitti r - Tuesday, 27 June 2006, 09:50AM

ฝากให้คุณเพื่อนบางแก้ว

โดย jitti r - Tuesday, 27 June 2006, 09:52AM

และฝากให้ คุณ ไตรสิทธิ์ ผู้ให้สายธารสำหรับสายน้ำทั้งหลายได้เข้ามาบรรจบกันทำให้มีปลาแหวกว่าย
โดย ป้าชัช swine - Thursday, 29 June 2006, 09:15AM

ขอบคุณคุณจิตติที่มอบรูปปลาน่ารักมาให้ เป็นปลาน้อยที่มุ่งมั่นแหวกว่ายไปในกระแสน้ำ(สังคม) ที่เชี่ยวกราก ดีใจที่หลีกหนีกระแสดังกล่าวได้ ทำให้มีชีวิตรอดและเป็นสุข

ส่วนรูปหน้าผาสูงชัน สายน้ำคดเคี้ยว มองไม่เห็นจุดจบนั้น ป้าจินตนาการได้ว่าในการพัฒนาสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็ตาม ต้องฝ่าฟันอุปสรรคต่าง ๆ มากมายจึงทำให้สายน้ำต้องคดเคี้ยวไปบ้าง และจะเห็นว่าสายน้ำนั้นไม่มีจุดจบหมายความว่า การพัฒนาใด ๆ ก็ตาม ไม่มีที่สิ้นสุด ต้องเดินหน้าตลอดไป 

ส่วนรูปที่สาม เห็นแล้วเย็นสบายชื่นใจจริง ๆ

อย่างไรก็ตาม รูปทั้งสามจะขออนุญาตนำไปใช้ในบางโอกาสนะคะ

ขอบคุณค่ะ

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Wednesday, 21 June 2006, 02:14PM
  ดีใจกับน้องไหมแก้วด้วยจ้า  ท่าทางเธอมั่นอกมั่นใจมากเลยนะคะแต่ละรูป  เข้าขั้นอาการอยากโชว์เลยเหรอคะคุณoak  ...กัดฟัน

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew