บางแก้วหรือบางกรวย
โดย กนต์ธร ประภา - Friday, 2 June 2006, 11:32PM

พอดีซื้อหมามาในราคาสองพันห้าร้อยบาท  ทุกท่านคิดว่าถูกเกินไปรึป่าวครับ เพราะว่าแค่อาหารของแม่สุนัขตอนท้องก็ไม่คุ้มแล้วกับในราคานี้  แต่เค้าก็ขายมา  โดยคนขายบอกว่าพ่อแม่มีใบเพ็ดดีกรีเรียบร้อย แต่ผมยังไม่เห็นพ่อแม่ของมันเลย ผู้รู้ทุกท่านโปรดช่วยบอกหน่อยว่า มันเป็นพันธุ์แท้หรือว่าเป็นพันธุ์ทางครับ  มีคนบอกว่าปากหมาบางแก้วต้องเรียวกว่านี้  หางต้องเป็นพวง  แต่ตอนนี้หางของเจ้าร๊อกกี้ยังไม่เป็นพวงฟู ๆ  ไม่ทราบว่ามันจะมีหางเป็นพวงฟู ๆ ตอนอายุเท่าไหร่เหรอครับ 

ร๊อกกี้

รูปนี้เจ้าร๊อกกี้ อายุ 2 เดือนครึ่ง

ขอบคุณครับ

ตอบ: บางแก้วหรือบางกรวย
โดย กนต์ธร ประภา - Saturday, 3 June 2006, 12:10AM

อีกรูปครับ  มันดูบ้องแบ้ว ไม่มีความดุในตัวเองเลยอ่ะ

ร๊อกกี้2

โดย KingL &Jom - Saturday, 3 June 2006, 08:30AM

ดูแล้วก็น่าจะใช่นะครับ ที่ขอนแก่นในงานเกษตรเค้าก็ขายกันประมาณนี้แหละครับ ตัวสวยๆก็อาจจะสามพันกว่า ไม่สวยก็สองพัน

หางจะเป็นพวงตอนหลังผลัดขนมั้งครับ น้องจอมก็เริ่มเป็นพวงแล้วอายุ4-5เดือน (ติดรูปไว้ก่อนครับ หลังสอบแล้วจะเอามาแปะให้ดู)

ยังไงก็รอผุ้รู้มายืนยันอีกทีละกันครับ

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Saturday, 3 June 2006, 10:18AM

เอารูปมาลงเทียบให้คุณกนต์ธร ประภา สบายใจค่ะ   แต่จะบอกว่าก้าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะคะ  แค่ให้ดูว่าเจ้านี่  ซื้อมา 1,500 บาท  เป็นหมาบ้าน  ไม่มีใบเพ็ดฯ   แต่ได้เห็นพ่อกับแม่เพราะเจ้าของเขาเอามาให้ดู  เป็นบางแก้วรูปร่างเพรียวบาง  ไม่อวบเป็นพิมพ์นิยมเท่าไหร่  แต่ตัวพ่อหน้าตา  แผงคอ  หางก็ดูดี  ส่วนตัวแม่  อยู่ในช่วงเลี้ยงลูก  เลยโทรมนิดหน่อย...

ตอนแรก ๆ ก็ลุ้น ๆ อยู่ว่าเจ้านี่จะสวยเหมือนพ่อมันไม๊  มันจะเป็นพันธุ์บางทีรึเปล่า  พอโตมาก็หน้าตาอย่าที่เห็นนี่แหละค่ะ

โดย กนต์ธร ประภา - Saturday, 3 June 2006, 08:46PM

ขอบคุณครับทั้งสองท่านที่เข้ามาตอบ  แล้วเข้ามาคุยกันอีกนะครับ

เจ้านีโมน่ารักเชียวครับ  ขนสวยดีจังเลย

สงสัยต้องรอลุ้นอีกสัก 2 เดือนมั้งครับ  แล้วจะเอารูปเจ้าร๊อกกี้มาโพสต์ใหม่  หวังว่าคงจะได้เห็นหางพวง ๆ กัดฟัน 

ว่าแต่หมาจะเริ่มดุเมื่อไหร่เหรอครับ หรือว่าอยู่ที่การเลี้ยงด้วย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew