ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกด่วน.. สาโทอาการร่อแร่เต็มทีแล้ว..
โดย สาโท ตัวป่วน - Wednesday, 8 March 2006, 07:07PM
  ปวดหัว.. ปวดขมอง.. อย่างแรง
ลูกชายตัวดีไม่ยอมกินอะไรเลยมาเกือบ 2 เดือนแล้ว
พาไปหาหมอที่โรงพยาบาลสัตว์เกษตรมา 6-7 ครั้งแระค่า
ตรวจมันทุกอย่าง ทั้งเอ็กซ์เรย์ อัลตร้าซาวน์
หมอเล็ก หมอใหญ่ จนถึงอาจารย์หมอลงมาดูเอง
ก็ไม่พบอะไรผิดปกติ
ค่าตับสูงนิดหน่อย ตับไม่โต ค่าไตปกติ
มีค่าเม็ดเลือดขาวที่สูงกว่าปกติ
ก็เลยทำให้ติดเชื้อง่าย มีท้องเสียนิดหน่อย
แต่หมอก็ว่าไม่เป็นอันตราย
ให้ยามากิน สองสามวันก็ถ่ายเป็นปกติ

ส่วนช่องปาก ลำคอ ฟัน เหงือก
จับอ้า จับดูหมดทุกส่วนแล้ว
แถมสวนทวาร และอะไรต่อมิอะไรอีกสารพัด
สรุปว่าไม่มีอะไรผิดปกติ
แต่คุณลูกชายก็ไม่ยอมกินข้าว
ไม่กินอะไรเลยอ่ะ นอกจากน้ำเปล่า
จากเคยน้ำหนัก 25-26 โล ตอนนี้เหลือ 18 โล
มีแต่หนังหุ้มกระดูก

เอาไปให้น้ำเกลือมา 5 ครั้ง
แต่ก็ไม่เคยได้น้ำเกลือจนหมดขวดเลย
คุณท่าน ดิ้นกระจาย เข็มหลุด เข็มหัก
น้ำเกลือกระเด็น กระดอนทุ๊กที
ขนาดจำกัดบริเวณ ให้อยู่ในกรงแคบๆ
คุณท่านก็ไม่ยอม
ลงทุนมัดปากไม่ให้กัดสายน้ำเกลือ
คุณท่านก็ใช้ขาถูๆๆๆ จนน้ำเกลือมันหลุดจนได้
จะมัดปาก มัดขา มัดกับโต๊ะ ทำทุกวิถีทาง
สุดท้ายก็ให้น้ำเกลือไม่ได้อยู่ดี

ตอนนี้ต้องใช้วิธีเอาข้าวโจ๊กไปปั่นให้เละๆ
แล้วใช้ไซลิงค์ฉีดใส่ปาก
แต่ก็ทำได้ยากเย็นเข็ญใจเหลือเกิ๊น..
คุณท่านยิ่งป่วย ยิ่งขี้หงุดหงิด ยิ่งขี้พาล
ไม่ยอมให้จับเลยอ่ะ
ชอบแอบไปนอนตามซอก ตามหลืบ
แล้วอย่าคิดไปจับออกมาเชียว
ทั้งขู่ ทั้งกัด โอย.. ปวดใจ

สรุปว่าตอนนี้คุณลูกชายนอนเป็นซากโครงกระดูกเรยอ่ะ
ไม่ค่อยยอมออกมาเจอหน้าผู้คนเรย
เพราะกลัวโดนกินยาอย่างแรง
ทุกวันนี้ต้องคอยอ้อนวอน งอนง้อ แทบจะกราบกรานกันแระค่ะ

เมื่อวานถูลู่ถูกัง หอบหิ้ว ทั้งปลอบทั้งขู่พาไปหาหมอ
ตรวจแล้วตรวจอีก ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ
จะให้น้ำเกลือช่วยต่อชีวิตก็แทงเข็มน้ำเกลือไม่ได้
คณท่านไม่ยอม ดิ้นพราดๆๆๆ
ไอ้เราก็ไม่อยากขืนใจ
กลัวยิ่งดิ้น ยิ่งเหนื่อย เด๋วจะหมดแรงตายซะก่อนวัยเปล่าๆ

โอยปวดหัว.. ปวดใจ..
พาไปหาหมอหมดไปหมื่นต้นๆแระค่า..
ลูกชายก็ยังนอน ปะแง็บๆ เป็นซากโครงกระดูกรอวันฌาปนกิจ
ใครก็ได้ช่วยที จะทำยังไงให้สาโทกินข้าวเหมือนเดิม

ปล. ส่วนเรื่องอาหารลองมาหมดทุกอย่างแระค่า
อาหารเปียก อาหารเม็ด อาหารคน พิซซ่า เคเอฟซี ฯลฯ
สารพัดที่เคยชอบกิน
อาหารคาว อาหารหวาน มังสวิรัติ ผักผลไม้
นมวัว นมแพะ นมผง
สรรหามาบำรุงบำเรอ
ไม่เป็นผลใดๆทั้งสิ้น
สรุปว่า เห็นชามข้าวทีไร สาโทจะทำท่าอ๊อกทุ๊กที
แล้วก็วิ่งหนีหางจุกก้น หัวซุกหัวซุน ไปแอบตามหลืบ
เป็นหมากลัวข้าว กลัวของกินทุกชนิด.. เฮ้อ..เวรกรรม

ปล.ที่2 ก่อนหน้านี้กินได้ตามปกติ แล้วก็ค่อยๆเกิดอาการเบื่ออาหาร
เลือกกิน แรกๆก็คิดว่าเป็นโรคเรื่องมากธรรมดา
ก็เลยใช้วิธี ยกมาให้กิน ครึ่งชั่วโมงไม่กินก็อดแล้วกัน
ไม่ตามใจ กะว่าจะดัดนิสัย
บัดนั้นจนบัดนี้ เกือบ 2 เดือนแระค่า..
ไม่กินอะไรเลย

ปล.ที่3 สาโทยังหนุ่มแน่นค่ะ อายุ 3ขวบ 3 เดือน ถูกตอนตั้งแต่ 8 เดือน
ขนาดตอนแล้วยังดุกระจาย แต่ดุกับคนอื่น ไม่เคยดุกับคนในบ้าน
เป็นหมานิสัยดี ขี้อ้อน
แต่ช่วงนี้ขี้หงุดหงิดมาก เข้าใกล้ตัวไม่ได้เลย ขู่ตลอด
แตะตัวแทบไม่ได้เลยอ่ะ

เฮ้อ.. สาโทเอ้ย.. จะมีชีวิตรอดถึงสงกรานต์มั้ยหนอ กลุ้มใจ

จะทำยังไงกับสาโทดีหนอ ช่วยด้วยค่า..
Re: ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกด่วน.. สาโทอาการร่อแร่เต็มทีแล้ว..
โดย Pingpong \(-_-)/ - Wednesday, 8 March 2006, 07:27PM

น่าจะเอาไปอดข้าวหน้ารัฐสภานะ   คงอึดกว่านักอดข้าวมืออาชีพอย่างคุณวรฉัตร
.
พูดเล่นนะ
.
สงสัยต้องให้นักพฤติกรรมสุนัขอย่างคุณวิน หรือ ป้าวิ มาให้คำแนะนำแล้ว
.
หรือมันคิดถึงเพื่อนที่ข้ามสะพานสายรุ้งไปก่อนหน้า
ลองหาเพื่อนใหม่ให้มันดูหรือยัง  หาตัวเมียหวานๆเข้าไปให้กำลังใจดูนะ
ตอบ: ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกด่วน.. สาโทอาการร่อแร่เต็มทีแล้ว..
โดย กี๋ ปากอ่าว - Wednesday, 8 March 2006, 08:19PM

..ได้อ่านอาการของสาโทแล้ว น่าเห็นใจคนเฝ้าไข้จริงๆนะคะ จะรักษา จะตรวจก็แสนยาก หมาป่วย..ยังป่วน ไม่ค่อยให้ความร่วมมือ..

แต่ก็ยังมั่นใจว่า การเจ็บไข้ได้ป่วย ต้องมีสาเหตุแน่นอนค่ะ ขอให้พยายามค้นหา ตรวจพบในเร็ววัน จะได้รักษาอย่างตรงจุด ....เฮ..บูม.ลา..สู้ๆ..นะจ้ะสาโท!!

ตอบ: ขอคำปรึกษาจากเพื่อนสมาชิกด่วน.. สาโทอาการร่อแร่เต็มทีแล้ว..
โดย พายุ วงศ์วายุ - Wednesday, 8 March 2006, 09:05PM

พี่พายุเห็นใจน้องสาโทจังเลยครับ... พี่พายุไม่รู้จะช่วยแนะนำยังไง เพราะพี่พายุไม่เคยเป็นอย่างนี้... พี่พายุขอเป็นกำลังใจให้น้องสาโทและคุณแม่นะครับ... และขอให้คุณหมอค้นหาสาเหตุแห่งการไม่เจริญอาหารของน้องสาโทได้โดยเร็วครับ

จากพี่พายุสุดหล่อ (พอๆกับน้องสาโท)...

รูปนี้พี่พายุก็กำลังหนีอาโกวเข้าไปหลบอยู่ในซอกหลังโซฟา... คงเหมือนกับที่น้องสาโทหนีชามข้าวนั่นแหละครับ

โดย toetam s - Wednesday, 8 March 2006, 10:39PM
  สงสัยงานนี้ต้องเล่นไสยศาสตร์ซะแว้ว...บนหลวงพ่อไปเลย...ขอให้สาโทหายไวไวนะคับ...เพี้ยง...
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Wednesday, 8 March 2006, 10:45PM
  สงสารน้องสาโทจัง  จะช่วยยังไงดีล่ะ  พี่ข้าวตังเคยเบื่ออาหารแต่ไม่นานขนาดนี้  เค้าจะเป็นช่วงติดสาว  แต่กรณีน้องสาโทนี่คงไม่ใช่  ขอให้พบสาเหตุของอาการเบื่ออาหารโดยเร็วนะคะ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 9 March 2006, 09:04AM

ตรวจ โรคหัวใจ หรือยังคะ  หมาที่บ้านเคยไม่กินอาหารจนผอม ปรากฏว่าเป็นโรคหัวใจ อาการค่อนข้างรุนแรง  ประมาณว่า ถ้ามี 5 ระดับก็อยู่ประมาณระดับ 4   ตอนนั้นอายุราวๆ4-5 ขวบ   แต่ก็รักษาหายและอยู่มาได้จนอายุ 13 ปี  คุณหมอ ทิพยอาภา ประจำแผนกโรคหัวใจ โรงพยาบาลสัตว์เกษตรค่ะ

เรื่องอาหาร ลองอาหารสดดิบบ้างหรือยังคะ  หมาตัวที่เล่ามาข้างบน  หลังจากรู้ว่าเป็นโรคหัวใจ   และต้องกินอาหารเฉพาะโรคซึ่งหมอบอกว่า  อาจจะต้องกินแบบนี้ไปเรื่อยๆตลอดชีวิต   เมื่อรักษาจนอาการดีขึ้น  หลังจากนั้นก็เปลี่ยนมากินอาหารสดดิบ   ก็มีร่างกายแข็งแรง  ไปตรวจหัวใจทุก 3-6 เดือน  ไม่มีอาการอีกเลย     ในรูปจะเห็นสภาพร่างกายที่สมบูรณ์ดีมาก  รูปนี้ถ่ายเมื่อไม่กี่นาทีก่อนเสียชีวิต   ด้วยหัวใจวายเมื่ออายุ 13 ปี

ถ้ายังไม่ได้ลอง    จะลองดูก็ไม่เสียหายค่ะ  เข้าไปศึกษาได้ที่

http://www.pantown.com/group.php?id=560

โดย eve Savangpop - Thursday, 9 March 2006, 12:21PM

น่าเป็นห่วงทั้งหมา  ทั้งคนเฝ้าจิงๆ เลยค่ะ  ที่พยายามทุกทางแล้วแต่ก็ยังไม่เป็นผลนี่  มันคงหดหู่ใจมากแน่ๆ เลย  ยังไงซะก็อย่าเพิ่งถอดใจกันนะคะ  จะเอาใจช่วย่ค่ะ

โดย Pingpong \(-_-)/ - Thursday, 9 March 2006, 04:22PM

ป้าวิหมายถึงโรคพยาธินอนหัวใจ   ใช่ไหม    นอนให้ยุงกัดมากๆ  ก็มีสิทธิ์

เห็นหมาแถวบ้าน    ที่เจ้าของเลี้ยงแบบปล่อย      นอนผอมกะหร่องอยู่ริมถนนหลายเดือน   แล้วก็จากไป   ท่าทางไม่ค่อยอยากกินข้าวกินปลาเหมือนกัน

เคยทราบจากหมอนิสิตว่า  บางแก้วชอบนอนที่สูง  เพราะหนียูง    และไอ้ท่าไก่ย่างนี่ก็คงเป็นภูมิปัญญาหมาบางแก้วที่ใช้กันยุงกัดท้องนั่นเอง

น่าจะลองให้กินบาร์ฟดูนะ   ใช้น้ำเป็ดพะโล้ราดใส่โครงไก่สดให้เขากัดแทะดู

ปิงปองตั้งแต่ไปทำหมันมา  เจริญอาหารดีมาก  ตะกละพอๆกับโบ  กินได้ทุกอย่างจนอ้วนฉุ  ตอนนี้ให้กินโครงไก่สดดิบเป็นหลัก   ไว้หุ่นดีเมื่อไหร่  จะเอามาโชว์ให้ดู

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 9 March 2006, 07:59PM

คุณวิเชียร.....โรคหัวใจ    ไม่ใช่ พยาธิหนอนหัวใจ ค่ะ    (โรคหัวใจ เหมือนคนเป็นโรคหัวใจน่ะค่ะ)  รักษาไม่หายขาด  แต่บรรเทาอาการได้  และดูแลให้เขามีคุณภาพชีวิตที่ดี  โดยระวังเรื่องอาหารการกิน การออกกำลังกาย และสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสม 

ที่ไม่ได้ถามถึงโรคพื้นๆ อย่างพยาธิเม็ดเลือด  พยาธิหนอนหัวใจ  โรคตับ  โรคไต  ฯลฯ   เพราะเล่าว่า ตรวจมาหมดทุกอย่างโดยละเอียดแล้ว  

โดย นิวัต เจริญชล - Thursday, 9 March 2006, 10:27PM
  ขอให้กำลังใจเจ้าสาโทด้วยคนนะครับ อาการที่เล่ามานั้นบอกตรงๆ ยังไม่เคยเจอเลย คงต้องรบกวนให้ตรวจสอบอย่างที่ป้าวิแนะนำนั่นแหละครับ

เจ้าหนูสวยของผมก็เคยไม่กินอะไรเลย เนื่องจากฟันหักไปคาอยู่ที่เหงือก เราสังเกตุไม่เห็น เพราะมันอยู่ใต้เหงือก แล้วเวลาให้ไก่ หรือกระดูกกิน เขาจะเจ็บปากมาก จนไม่กินอะไรเลยสักนิดเดียว เป็นเวลาสี่วัน ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไร ก็เลยพาไปหาหมอที่มหิดล เลยเอาฟันที่หักออกไป แล้วก็กลับมากินตามปกติได้ แต่สิ่งผลข้างเคียงที่ตามมาคือเขาพาลคิดไปว่าอาหารครั้งสุดท้ายที่ให้เขากินนั้น (เป็นโครงไก่สด) ทำให้เขาเจ็บ จนบัดนี้เจ้าหนูสวยยังไม่ยอมกินโครงไก่สดอีกเลย

แต่ช่วงเวลาที่เขาไม่กินนั้น คือเขาจะหิวมาก แต่กินไม่ได้ อาหารของเขาหมาตัวอื่นใครเข้าไกล้ก็ไม่ได้ ไล่กัดไปหมด เขาหงุดหงิดมาก ไม่กินแต่ก็ยังเฝ้าอยู่ใกล้ๆ

ไม่รู้ว่าสาโทจะใกล้เคียงกับอาการเจ้าหนูสวยหรือไม่ แต่อยากแนะนำให้เขากินให้ได้ โดยให้อาหารอ่อน ที่ร่างกายสามารถดูดซึมได้ง่าย และผ่านกระเพาะอาหาร เพื่อให้ระบบย่อยอาหารยังสามารถทำงานได้ นอกเหนือจากการให้สารอาหารเข้าเส้นเลือดเพียงอย่างเดียว เพราะไม่เช่นนั้นจะต้องมาตามรักษากระเพาะอีกหลังจากรักษาโรคหลักแล้ว

แนะนำการให้อาหารอ่อน ประเภทฟักทอง แครอทปั่นผสมน้ำผึ้ง หรือแบรนด์ ไข่ไก่สด(ไข่แดง) กรอกหรือตีให้เขาเลียกินถ้าเขายังเลียได้ ใหรือเนื้อสดมีเลือดปนสดๆ ยิ่งดี ปนกับตับปั่นละเอียด ก็ได้ ใช้ไซลิ้งฉีดเข้าข้างปากก็ได้ หรือจะกรอกก็ไม่ผิดกติกา ลองสังเกตุถ้าให้เขากินแล้วอ้วกออกมา แสดงว่าลงไม่ถึงกระเพาะ อาจจะต้องใช้วิธีสอดท่ออาหารเหลวลงกระเพาะไปเลย เหมือนคนนั่นแหละครับ (ไม่เคยสอดเหมือนกันลองปรึกษาหมอดูว่าเขาทำให้ได้ไหม)

ขอให้อดทนนะครับ เขาอยู่ได้ก็เพราะเรา อาจจะเครียดบ้าง อารมณ์เสียบ้าง หมาป่วย แต่ปฎิกริยาเขายังเหมือนเดิม คือไม่ชอบก็ไม่ชอบ ตอนผมพยาบาลเจ้าหนูจ๋า(ที่เป็นหัด แล้วเสียชีวิตไป) นั้น มือผมพังหมด เพราะป้อนยา ป้อนอาหาร แล้วเขากัดย้ำๆๆๆๆ อยู่อย่างนั้นนั่นแหละ เพราะไม่อยากจะกิน ทั้งๆที่ดูเหมือนไม่มีแรง เราต้องอดทนไว้นะครับ เข้าใจเขาให้มากๆ

เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปให้ได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษาตลอดเวลา เบอร์ผม โทรมาได้นะครับ 01-640-7733 ขอให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับ
โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Thursday, 9 March 2006, 11:07PM

ฝากประโยคประทับใจ จากบทภาพยนตร์เรื่อง Eight Below มาเป็นกำลังใจ.....

Never underestimate a living spirit's will to survive , especially when they are surrounded by family.

อยากจะบอกว่า เจ้าของต้องไม่ท้อแท้ สิ้นหวัง ไม่พูดหรือคิดในด้านลบ  เพราะหมาจะรับรู้ความรู้สึก , ความคิดของเจ้าของได้  และจะพลอยหดหู่ท้อแท้ หมดกำลังใจไปด้วย   เจ้าของและคนในครอบครัว ต้องคิด พูด และทำ   ในสิ่งที่ให้กำลังใจต่อตัวเองและหมาอย่างเต็มที่ เท่าที่จะทำได้.....ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นได้เสมอ    

** ไม่อยากเห็นประโยคท้ายของหัวข้อกระทู้นี้เลย  อ่านแล้วใจหายแว้บทุกที

โดย TDH TDH - Friday, 10 March 2006, 01:59AM
  ขอให้สังเกตอาการสุนัขดังนี้นะครับ

1.วัดอุณหภูมิสุนัขช่วงเช้า-กลางวัน-เย็น ในหนึ่งวัน ว่ากี่องศาF
2.มีการบวมตามร่างกายรึปล่าว
3.สังเกตน้ำปัสวะโดยการเก็บใส่ขวดแก้วแล้วตั้งทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม. ว่ามีตะกอนขุ่นสีขาวเยอะรึปล่าวและสีของน้ำปัสวะ เช่นมีสีแดง แดงเข้ม เหลือง เหลืองอ่อน ใส ขาวขุ่น
4.สังเกตอึสุนัข เหลว หรือ ปรกติ
5.สังเกตดูฟันสุนัขว่ามีซี่ไหนที่มีหินปูนเกาะมากกว่าซี่อื่นรึปล่าวเมื่อลองเคาะแล้วสุนัขจะหงุดหงิดไม่อยากให้ทำ และ สังเกตว่ามีเศษกระดูกชิ้นเล็กๆติดอยู่ตามซอกฟันรึปล่าว ดูสีของเหงือก มีการบวมรึไม่
6.สังเกตดูที่ลิ้นสุนัขว่ามีฝ้าขาวเกาะที่ลิ้นมากรึปล่าว
7.สังเกตดูการดื่มน้ำต่อวันของสุนัขใน1วันดื่มน้ำเยอะขนาดไหน
8.สังเกตดูปลายจมูกสุนัข มีน้ำมูกใส แห้งแตก หรือ เปียกชี้น
9.พลิกฝ่าเท้าบริเวณกลีบเท้าสุนัขดูด้านในว่ามีตุ่มหนอง หรือ บวมแดง
10.สังเกตดูเล็บเท้าทั้งหมดว่ามีเล็บแตกหรือเล็บขบรึปล่าว
11.ให้สุนัขมองกระจกเงาแล้วสังเกตอาการของสุนัข

หากคุณตอบหมดทุกข้อก็คงพอจะสรุปโรคของสุนัขได้คร่าวๆ จะให้แน่นอนต้องตรวจละเอียดอีกที
โดย โย แม่ลักกี้ - Sunday, 12 March 2006, 05:36PM

หายไวๆ กินได้เร็วๆนะ สาโท เฮ้อ ไม่ต้องอยากผอมหรอกนะ ยังไงแม่เค้าก็รัก

โดย สาโท ตัวป่วน - Monday, 13 March 2006, 01:44PM
  update อาการคุณลูกชาย

ยังไง๊ ยังไง.. ก็ยังไม่ยอมกินอยู่อดี
ผ๊อม.. ผอม หัวโต ตัวเหี่ยวไปหมดแล้วค่ะ
ตอนนี้หมอสั่งพวกวิตามินบำรุงร่างกายมาให้กิน
แล้วก็พวกน้ำมันตับปลา สารพัดยาบำรุง
แล้วก็ยาเคลือบกระเพาะ

ตอนนี้ก็ปฐมพยาบาล ดูแลกันเต็มที่ค่ะ
ปั่นโจ๊ก (ข้าว+ไข่+เนื้อไก่+ตับ+ผัก+น้ำผึ้ง)ให้กิน
ก็กินได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็พยายามค่อยๆป้อนเช้าเย็น
ป้อนข้าวกันที ก็ไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมงอ่ะค่ะ
เพราะต้องค่อยๆใช้ไซริงค์หยอดข้างปาก

แต่ยากที่สุดคงจะเป็นเรื่องกินยาเนี่ยแหละ
เฮ้อ.. คนก็เหนื่อย หมาก็เหนื่อย

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่เป็นห่วงนะคะ
โดย Buppa lumpukhangawe - Monday, 13 March 2006, 07:01PM

ขอยืมกระทู้ของสาโท ถามหน่อยนะคะ

ถามคุณTDH  หรือท่านผู้รู้ หน่อย ว่า ถ้าสุนัขมีเล็บแตก หรือเล็บขบ จะรักษา อย่างไร

บางแก้วที่บ้านดูซึม เดิน เดิน อยู่ก็ สะดุ้ง แล้ว เลียและแทะเล็บเท้าหลัง พอไปจับดูนิ้วเท้า

เค้าร้องเหมือนเจ็บ

ถึงสาโท... ขอไห้หายแล้วก็กินข้าวได้ไวไวนะ

โดย นายวิทยา ขุนสัน - Monday, 13 March 2006, 11:25PM

ขอให้น้องสาโทหาเร็วนะครับ น้อง malee เป็นห่วง หายเร็วๆแล้วค่อยมาวิ่งเล่นกันนะ  

โดย Dotcom \M/ - Tuesday, 14 March 2006, 07:31AM

ขอมอบเว็บน้อยๆนี้ให้เป็นกำลังใจกับพี่สาโทและคุณแม่
ยักคิ้ว
จาก
โดย big big - Wednesday, 15 March 2006, 03:01PM

สาโทจำบิ๊กได้หรือเปล่า (ลูกครึ่งบางแก้ว+เทอเรีย) บิ๊กขอให้สาโทหายไวๆ นะ  แล้วขอแสดงความเสียใจด้วยที่เพิ่งจะรู้ว่าซีโฟร์ไม่อยู่แล้ว ไม่ได้ติดต่อกะเจ้าของสาโทมาตั้งนานหวังว่าเจ้าของคงสบายดี แล้วสาโทก็หายไวๆ นะ คุยกันมาตั่งแต่เล็กๆ ติดตามข่าวมาตลอด เพิ่งมาเจออีกทีก็ตอนนี้แหละ ไม่รู้ว่าหายไปไหนซะตั้งนาน พอรู้แล้วก็พลอยไม่สบายใจไปด้วย ขอโทษเจ้าของด้วยนะที่ไม่มีความรู้ที่จะช่วยให้สาโทดีขึ้นแต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้หายไวๆ ......บิ๊ก

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Wednesday, 15 March 2006, 07:26PM
  เอาใจช่วยอยู่นะครับ แล้วก็รอฟังความคืบหน้าและวิธีการรักษา เพราะเป็นกรณีที่น่าศึกษามากเผื่อเพื่อนๆท่านใดอาจต้องเจอสถานการณ์เช่นนี้ ช่างคิด

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew