มองปีเก่า และก้าวเข้าสู่ปีใหม่ที่สดใสจ้า
โดย ป้าชัช swine - Friday, 30 December 2005, 05:03PM

ปี 2548 เป็นปีที่มีเหตุการณ์ทั้งดีและร้ายกับวงการบางแก้วมากมาย เหตุการณ์ที่ถือว่าเป็นเรื่องดี เช่น ความสมัครสมานสามัคคีของกลุ่มคนผู้เลี้ยงบางแก้วทุกคนจนสามารถก่อตั้งชมรมคนรักบางแก้วขึ้นมาได้ ก็ต้องขอบคุณทุกท่านทั้งที่ท่านที่สละกำลังกาย กำลังทรัพย์ กำลังสติปัญญา และกำลังใจ ให้กับชมรมของเรา ทั้ง ๆ ที่ทำอย่างเงียบ ๆ (ปิดทองหลังพระ) และที่ทำให้เห็นเป็นแบบอย่าง ส่วนเรื่องดี ๆ ของบางแก้วอันเป็นที่รักของเราอีกเรื่อง คือการที่ทาง AKU ได้รับเรื่องสุนัขพันธุ์บางแก้วไปดำเนินการเพื่อเข้าสู่สากล สำหรับเรื่องร้าย ๆ ของบางแก้วก็เห็นจะเป็นเรื่องการทิ้งหมาบางแก้ว (อันเป็นที่รักของเรา) ให้เป็นหมาตกยากจำนวนมาก โดยมีสาเหตุจากการที่เจ้าของไม่เข้าใจนิสัยและพฤติกรรมของหมาบางแก้วดีพอ หรือตัวหมาบางแก้วมีความดุร้ายเป็นนิสัย (ถาวร) ทำให้ไม่สามารถจะอาศัยอยู่ร่วมกันได้ หมาบางแก้วจึงต้องระเห็จออกจากบ้านที่เคยอยู่อู่ที่เคยนอน มาเดินอยู่ข้างถนนทำให้เกิดเหตุการณ์น่าสลดใจ เช่น ถูกรถชน ถูกไล่ตี (โดยคน) ถูกไล่กัด (โดยหมาด้วยกัน) เป็นต้น

ปี 2548 กำลังจะจากไป หวังว่าเหตุการณ์ร้าย ๆ ที่กล่าวมาข้างต้น คงไม่เกิดขึ้นกับหมาบางแก้วอันเป็นที่รักของเราอีก หวังว่าการให้ความรู้ ประสบการณ์ และกำลังใจจากพวกเรา (โดยผ่านเว็บนี้) จะเป็นประโยชน์ต่อผู้เลี้ยงมือใหม่ให้สามารถก้าวผ่านวัยน่ารัก ซนระเบิด พูดไม่รู้ฟังและฟังไม่รู้เรื่อง ของหมาบางแก้วไปได้ และสามารถอยู่ด้วยกันได้อย่างมีความสุขตลอดไป  

ปีใหม่ 2549 นี้ ป้าขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์อันเป็นที่เคารพรักศรัทธาของทุกท่าน ได้โปรดดลบันดาลให้ท่านและครอบครัว รวมทั้งเจ้าบางแก้วมีความสุข คิดปรารถนาสิ่งที่ดีใด ๆ ขอให้สมความปรารถนา (คิดเงินให้ได้เงิน คิดทองให้ได้ทองนะจ๊ะ)

สวัสดีปีใหม่จ้า

ป้าชัช

ตอบ: มองปีเก่า และก้าวเข้าสู่ปีใหม่ที่สดใสจ้า
โดย พายุ วงศ์วายุ - Friday, 30 December 2005, 05:47PM

พายุและน้องน้ำมนต์ขอน้อมรับพรจากคุณป้าชัชด้วยความขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ และพายุขอรับพรไปเผื่ออาโกวด้วยนะครับ พายุอยากให้อาโกวมีเงินมีทองเยอะๆ เอาไว้เลี้ยงพายุและน้องน้ำมนต์ครับ

ตอบ: มองปีเก่า และก้าวเข้าสู่ปีใหม่ที่สดใสจ้า
โดย น้อยหน่า ('.' ) - Friday, 30 December 2005, 06:36PM

ขอรับพรแทนนีโอด้วยคน

เราขอสัญญาว่า "เราจะเลี้ยงหมานีโอ อย่างดี ไม่ให้เพ่นพ่านข้างถนน ให้กินดี นอนหลับ(ปุ๋ย) ถึงนีโอจะแสบ(โคตร)สุด ๆ แต่เราก็รักเค้าจังเยย พูดเล่นจ้า นีโอน่ารักมาก เพราะเฝ้าสอนเค้าให้เป็นหมาที่ดีของเจ้าของ เค้าจึงไม่มีเรื่องให้หนักใจจนทนไม่ได้

นีโอก็หวังว่านายหญิงกับเจ้านายจะรักและเอ็นดูนีโอเหมือนกัน และตลอดไปด้วยนะครับ

ขอส่งความสุขให้ป้าชัชและป้าวิ(ไม่ได้คุยกันเลย) และทุกท่านด้วยการ์ดอวยพรน้อย ๆ นี้จ้า .. ดูแลสุขภาพดี ๆ นะค่ะ ร่างกายแข็งแรง หัวใจก็จะแข็ง อายุก็จะยืนตามมา เพื่อจะได้มีเวลาที่จะทำกิจกรรมเพื่อสังคมอีกยาวนาน
โดย จิตรใส สิระชัยนันท์ - Friday, 30 December 2005, 06:22PM

หนูกะข้าวตังและครอบครัวรีบเข้ามารับพรจากป้าชัชค่ะ

และขอให้พรดังกล่าวหวนกลับไปหาลุงกรึก ป้าชัชและครอบครัว

พร้อมทั้งเด็กๆ ทั้งสามด้วยค่ะ    มีความสุขมากๆ นะคะ   แก้มแดง

โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 30 December 2005, 07:14PM

ขอร่วมสัวสดีปีใหม่กับป้าชัช เพื่อนๆ และสมาชิกชมรมคนรักบางแก้ว ด้วยคนนะครับ ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญกันทุกๆ ท่านเลย และหวังว่าเหตุการณ์ต่างๆ ในทางที่ไม่ดี ก็จะได้รับการคลี่คลายไปในทางที่ดี ด้วยความร่วมมือ ร่วมแรงกันของทุกๆคน และทุกๆฝ่าย ในปีหมาที่จะถึงนี้

ปีหน้าเป็นปีของหมาแล้วครับ หวังว่าจะเป็นปีที่น้องหมาทุกๆตัวจะมีความสุข กับเจ้านายที่เขารัก และรักเขากันถ้วนหน้านะครับ....ขอบคุณครับ

ผมกะหนูสวย ขอร่วมอวยพรปีใหม่ แก่เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆท่านด้วยครับ สวัสดีปีใหม่ ครับทุกคน และหมาบางแก้วทุกตัว

โดย รสิกา อังกูร - Friday, 30 December 2005, 08:12PM

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆเหน่ง ฮานามิ และลูกจัน  มาขอรับพรจากป้าชัชด้วยค่ะ  และขอให้พรนี้กลับไปยังป้าชัชและเพื่อน ๆ รวมทั้งน้องหมาทั้งหลายด้วยค่ะ

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 31 December 2005, 06:36AM

ได้ไปซื้อเพ็ทนิวส์มาอ่าน   ขอถือโอกาสนี้ ขอบคุณคุณสุริยา คุณนิวัต  คุณวิน ฯลฯ ที่ช่วยทำให้เหรียญอีกด้านหนึ่งของหมาบางแก้วเป็นที่ประจักษ์ชัดแจ้ง  และสร้างความหวังใหม่ให้กับหมาบางแก้วตกยากที่ถูกทอดทิ้ง

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 31 December 2005, 06:39AM

และที่ขาดไม่ได้ ต้องขอบคุณป้าชัช กับ ป้าวิ และสมาชิกทุกท่าน ที่ทำให้กิจกรรมของชมรมคนรักบางแก้วเดินหน้าไปได้ด้วยดี ในปีที่ผ่านมา

โดย เพื่อน . - Saturday, 31 December 2005, 12:06AM

มารับพรกันมากมายขนาดนี้แล้วจะเหลือพรให้ผมมั่งไหมเหนี่ย ผมก็มารับพรจากท่านป้าแล้วจ้า
โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 31 December 2005, 07:31AM

สาธุ     ผมมาขอรับพรด้วยคน พร้อมกับบริวาร หมาบางแก้วทั้งที่อยู่ในประเทศไทยและที่อยู่ในต่างประเทศ  ครับ

ปีใหม่ที่กำลังจะถึงนี้ อยากให้เพื่อนๆช่วยกันวางกรอบการทำงานเพื่อหมาบางแก้วกันสักหน่อย เช่นการอบรมสัมนา  แผนการหาเงินบริจาค (เข้าใจว่าเหลือน้อยเต็มที ) การให้ความร่วมมือกับคุณหมอมุกในการตรวจ ดีเอนเอ

การรณรงค์ไม่ทิ้งหมา  แจกคำแนะนำการเลี้ยงหมาบางแก้วที่ถูกต้องของท่านเพื่อนบางแก้ว  ทำเป็นแผ่นพับ แจกกลุ่มเป้าหมาย ฯลฯ (งานเกษตรคงจะมีในเดือนมกราคม )

ช่วยกันวางแผนหน่อยนะครับ นี่ก็ย่างเข้าปีที่ สอง ของชมรมคนรักบางแก้ว แล้วจีงน่าจะวางแผนกิจกรรมที่จะทำ ล่วงหน้าจะได้จัดเวลาได้ลงตัวเพื่อปลีกเวลาให้กับหมาบางแก้วบ้าง 

ขอความเห็นด้วยนะครับ

โดย carnivore ...The Alpha Wolf - Saturday, 31 December 2005, 12:33PM

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ป้าชัช  มาแอบขอรับพรกับเขาบ้าง 

สวัสดีหนูน้อยหน่า  ขอบคุณสำหรับการ์ดน้อย  ไม่ได้เจอกันนานแสนนาน  หวังว่าปีหน้าฟ้าใหม่คงมีโอกาสได้คุยกันบ้าง

ปีใหม่ นี้ ขอให้บางแก้วกำพร้าบ้านทุกตัว   ได้มีบ้านใหม่ที่เจ้าของใจดี     และขอให้เจ้าของบางแก้วทุกท่าน...อย่าคิดเอาบางแก้วของท่านออกมาทิ้งเลย    ขอให้สมาชิกชมรมคนรักษ์บางแก้วทุกท่าน  สามัคคีรวมพลัง  มุ่งมั่นตั้งใจ  แก้ไขปัญหา พัฒนาวงการ  สืบสานสายพันธุ์ บางแก้วของชาติ  ให้ประสพความสำเร็จลุล่วง  สมหวังดังที่ได้ตั้งใจกันไว้ทุกประการด้วยค่ะ

โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Saturday, 31 December 2005, 03:48PM

เข้ามารับพรป้าชัชค่ะ

และขออวยพรให้ทุกท่านที่เข้ามาในบอร์ดนี้  ประสบแต่ความสุขความเจริญ  สุขภาพกายแข็งแรง สุขภาพจิตแจ่มใส  ปลอดจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งปวง  คิดหวังสิ่งใดขอให้ได้ตามที่หวังค่ะ

และขอให้อย่าได้มีหมาโดนทิ้งเพิ่มขึ้นมากกว่านี้อีกเลย  ไม่ว่าจะพันธุ์อะไรก็ตาม

โดย มัตติกา จอมเพ็ชร์ - Sunday, 1 January 2006, 10:56AM

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ป้าชัช  ก้า จากปัตตานี  ขอวิ่งมารับพรปีใหม่ด้วยคนนะคะ  และขอให้ป้าชัชมีสุขภาพแข็งแรง และมีความสุขมาก ๆ ค่

...พร้อมกันนี้  น.ส. นีโม ณ ปัตตานี  ก็ได้ขอฝากการ์ดมาอวยพรเพื่อน ๆ ในชุมชนกันทุกคน  ขอให้เริ่มวันใหม่ ปีใหม่อย่างสดใส  มีความสุข  และขอให้แวดวงบางแก้วมีแต่เรื่องดี ๆ นะคะ

โดย ทดสอบ ทดสอบ - Sunday, 1 January 2006, 09:10PM

อีเมล์จากเพื่อนสมาชิก

>สวัสดีปีใหม่ครับ ปีใหม่ 2549 นี้
>ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์อันเป็นที่เคารพรักศรัทธาของป้า
>ได้โปรดดลบันดาลให้ป้าและครอบครัว รวมทั้งเจ้าบางแก้วมีความสุข
>คิดปรารถนาสิ่งที่ดีใด ๆ ขอให้สมความปรารถนา (คิดเงินให้ได้เงิน
>คิดทองให้ได้ทองนะครับ)
>
พิราบเหลื่อง

สวัสดีปีใหม่ ค่ะ

น้อง ยอด ซัน จูเนียร์ และน้องยูนิ ขอรับพรจากคุณป้าประธาน
และทีมงานทุกท่าน  ถ้ามีข่าวดี ก็แจ้งมา อยากจะร่วมมือ เดะ ๆ
ที่กำแพงแสนคงมีเสื้อใส่อีกอย่างน้อย 2 ตัว โอนเงินไปช่วยคลายหนาวไปแล้ว 300
บาท จากรหัส 345 ธนาคารกรุงไทยอุบลฯ สาขาย่อยอุปราช
หนูยังเด็กหาเงินยังไม่ได้นี่คะ

ยอดฯ และยูนิ
กำลังซน อายุ 2 เดือนนิดหน่อยก้า

สวัสดีปีใหม่ ทีมงานชมรมคนรักบางแก้วทุก ๆ คนค่ะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ กันทุกคนนะ
คะ
   แม่บัดดี้

โดย ทดสอบ ทดสอบ - Monday, 2 January 2006, 08:08PM

ขอบคุณค่ะสำหรับคำอวยพร   เชื่อว่าต้องเป็นไปดังคำพรของป้าแน่ๆ    ก็ขออวยพรให้ป้าประสบแต่ความเจริญรุ่งเรือง
คิดสิ่งใดทำสิ่งใดก็ให้ได้สมที่คิด   ทำสิ่งใดก็อย่าได้พานพบอุปสรรค  โรคภัยไข้เจ็บก็อย่าได้มาเบียดเบียน มีสุขภาพ
แข็งแรง  เป็นที่พึ่งของ"บางแก้ว" ทั้งหลายให้นานแสนนาน

วิไลพร เพียรดี

โดย นิทัสมัย รัญเสวะ - Friday, 6 January 2006, 04:16PM

ขอบคุณมากนะคะป้าชัช ครอบครัวน้องเบิร์นขอให้ป้าชัชและลุงกรึกและสมาชิกในครอบครัวทุกท่านมีแต่ความสุข ความสมหวังตลอดปีใหม่นี้คะ

น้องเบิร์นขออวยพรให้เพื่อนๆ พี่ๆ และน้องๆ ทุกท่านและทุกตัว ประสบแต่ความสุข ความเจริญเช่นกันคะ ขอให้ดูแลสุขภาพดีๆนะคะ

ก่อนสิ้นปี น้องเบิร์นกับพี่บัดดี้ไปทำหมันมาแล้วคะ (ตามนโยบายของชมรมฯ) วันแรกก็นอนหมดแรง แต่มาวันนี้วิ่งเล่นและกินอาหารได้เหมือนเดิม เหลือแต่แผลยังไม่ค่อยยุบและขนตรงที่ถูกโกนออกนั้นยังไม่เริ่มขึ้นเลยคะ น้องเบิร์นหวังว่าขนของน้องเบิร์นจะขึ้นมาสวยเหมือนเดิม แต่คงใช้เวลาพอสมควร

.....Best Wishes for a Very Happy New Year 2006.....

โดย พรรณ์ ธิดา - Friday, 6 January 2006, 06:17PM

สวัสดีปีใหม่..2549

ขอรับพรจากป้าชัช-ลุงกรึก และพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนนะคะ และพรรณ์ก็ขออวยพรให้ทุกคนและครอบครัว มีความสุข สมหวัง ทุกประการ.. จูบ

โดย สราวุธ แสงสว่างโชติ - Monday, 9 January 2006, 05:53PM

ขอกล่าวสวัสดีปีใหม่2549 ต้อนรับปีจอ(ที่มีคนกล่าวว่าเป็นปีหมาบางแก้ว)ขอรับพรจากผู้อาวุโสของกลุ่มผู้มีใจรักสุนัขบางแก้วรวมถึงพี่ๆเพื่อนๆน้องๆสมาชิกทุกๆท่านและขอพรที่ดีดังกล่าวขอจงย้อนกลับไปสู่ผู้มีใจรักและช่วยเหลือบางแก้วทุกท่านทวีคูณยิ่งๆขึ้นไป ปีนี้ถ้าปีหมาบางแก้วจริงก็ขอให้เป็นปีที่ใครต่อใครจะเข้าใจบางแก้วมากขึ้น อย่าได้ถูกทอดทิ้งมากไปกว่านี้อีกเลย ถ้าว่าเป็นปีหมาบางแก้วเป็นปีหมาดุก็ขอให้คนเราจงดุกับการที่จะทำชั่วต่างๆคอยดุตัวเองถ้าจะเผลอทำอะไรที่ไม่ดีที่ขาดสติ ผมว่าก็จะเป็นประโยชน์ทั้งต่อตัวเองและประเทศชาติต่อไป...สวัสดีปีจอครับสับสน

โดย จินดา ณ ศรีราชา - Tuesday, 10 January 2006, 09:19AM

ปานขอน้อมรับพรป้าชัชอีกรอบนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ สวัสดีปีใหม่

ยิ้มมมมมมมมมมมมมมมมมมม  ยิ้ม

โดย ชูศักดิ์ ปั้นเหน่งเพชร - Tuesday, 10 January 2006, 10:33AM

มะลิกะหมีพู ขอรับด้วยนะคร้าบ..ช้าไปปล่าวเนี่ย

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew