ใครมียาดีแนะนำหน่อยครับ
โดย ekasak thongsom - Thursday, 6 October 2005, 04:37PM

คือเจ้า ฮัลโลของผมเมื่อวานเอาออกจากกรงไปผูกไว้ข้างนอก มันกัดกับสุนัขพันธ์ผสมได้เลือดทั้งสอง ส่วนเจ้าฮัลโลโดนเข้าที่ขาหน้าตอนนี้เลือดมันหยุดแล้วแต่ยังมีอาการเดินกะเพลกๆๆอยู่และมีตรงขาบวมอยู่ด้วย ตอนนั้นเป็นแผลสดผมใส่นำผึ้งให้มัน

ไม่ทราบว่าใครพอมียาดีๆๆแนะนำมั้งครับ ทั้งยาทาและยาให้กินแก้อักเสบครับ

รูปข้างล่างนี้ก่อนมีแผลครับ

ตอบ: ใครมียาดีแนะนำหน่อยครับ
โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Thursday, 6 October 2005, 09:24PM

เบตาดีนครับ

ล้างแผลให้สะอาดด้วยน้ำเกลือ ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปขวด 36 บาท

เช็ดให้แห้ง ใส่เบตาดีน จบ อย่าให้มันเลียแผลบ่อยละเดี๋ยวเปื่อย

ยาแก้อักเสบคนให้กินเม็ด 250 mg วันละ 2 เม็ด เช้าเย็นหลังอาหาร

ห้ามให้ยาเกิน 1 อาทิตย์

โดย นิตยา ทองอุ่นเรือน - Friday, 7 October 2005, 10:39AM

ใช่คะเบตาดีนหายเร็วแน่นอน ฮักกี้ก็เลือดกระจายมาแล้วจากการไปกัดกับน้องหมาข้างถนน ใส่เบตาดีนแล้วก็พันแผลให้เค้าอะคะระวังอย่าให้เค้าเลียแผลนะคะ 2วันแผลแห้งหายแน่นอนคะ

โดย เพื่อน . - Friday, 7 October 2005, 11:24AM

ของผมที่ใช้ที่บ้านครับ ใช้แอมพิสริน(แคปซูนสีแดง-ดำ) ใช้โรยแผล โดยใช้แกะแคปซูน แล้วใช้ผงสีเหลืองโรยแผล

และให้ทานเพื่อแก้อักเสบครับ ให้ทานวันละ 2 เม็ด เช้า-เย็น หลังอาหารนะครับ 

หมายเหตุในกรณีที่ให้ทานนั้น มีสุนัขบางตัวแพ้ยาแอมพิสริน ให้สังเกตุ ถ้าสุนัขมีอาการคัน เป็นผื่นแดง หรือ หน้าบวม อย่าตกใจ ให้ใช้ยาคลอเฟร เม็ดสีเหลือง(ยาแก้แพ้อากาศ)ให้ทานเพื่อแก้อาการแพ้ครับ แล้วจำไว้ว่าสุนัขของท่านแพ้ แอมพิสริน เมื่อท่านพาสุนัขของท่านไปหาหมอเพื่อรักษาใดๆก็ตาม ให้แจ้ง คุณหมอด้วยว่า สุนัขของท่านแพ้ แอมพิสริน ถ้าไม่มีอาการแพ้ใดๆ ก็ให้ทายานี้ต่อไปเพื่อรักษาอาการอักเสบครับ 

โดย ekasak thongsom - Friday, 7 October 2005, 02:23PM

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากครับ

โดย ศุภชัย คงกฤตยาพันธ์ - Tuesday, 11 October 2005, 07:47AM
  คุณ ekasak ครับ เจ้านิคกี้ดูท่าทางตัวใหญ่ แข็งแรงนะครับ แถมหน้าคมเข้มอีกต่างหากไม่รูว่าแสนซนมากน้อยแค่ไหนครับ ฮัลโลก็น่ารักนะครับเห็นในกระทู้ว่าบาดเจ็บตอนนี้เป็นงั้ยบ้างครับ ขอให้เค้าหายเร็วๆนะครับ ถ้ามีโอกาสคงได้พบปะกันนะครับ
โดย ekasak thongsom - Tuesday, 11 October 2005, 08:05AM

ตอนนี้อาการของเจ้าฮัลโลดีขึ้นแล้วครับเดินปกติแล้ว ได้ยาดีจากชุมชนนี้แหละครับต้องขอบคุณทุกคนที่แนะนำมาด้วยนะครับ

โดย เกาเหลา หมาบางซ่อน - Saturday, 8 October 2005, 07:24AM

ผมอยากจะเสริมเรื่องยาที่คุณเพื่อนบางแก้วบอกนิดหน่อยนะครับ

เพราะที่ผมรู้จักมี แอสไพริน เป็นยาแก้ปวด จะผลทำให้หลอดเลือดขยายตัว

คนที่แพ้จะผื่นแดง แพ้มากตาบวม มากกว่านั้น ตาบอด

Amoxillin (อะมอกซิล) ยาแก้อักเสบ เป็นแคปซูล เขียว-ขาว จะ 250 mg

ถ้าดำแดงจะ 500 mg

ส่วนคลอเฟรเป็นยาลดอาการแพ้ แต่จะไปลดภูมิคุ้มกัน เนื่องจากมีส่วนผสมของ

สเตอร์รอย ยาอันตรายใช้กับหมาควรแบ่ง 4

ส่วนยาแก้ปวดพารา ใช้ลดไข้ แต่ต้องแบ่งครึ่งก่อน นะครับ

การให้ยาหมาถ้าเอายาคนมาให้กินต้องคำนวณน้ำหนักด้วยนะครับ

ถ้าใช้ให้ผู้ใหญ่กิน 1 เม็ดหมาต้องให้กินแค่ 1/4 เม็ด

เพราะยาพารา คลอเฟร มีผลต่อตับโดยตรง

อาจทำให้ตับวายได้

ส่วน อะมอกซิล หรือยาแก้อักเสบ เป็นยาปฏิชีวนะ ถ้าให้เยอะเกินไป

อาจมีอาการดื้อยาของเชื้อโรคได้ครับ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew