โครงการหมาส่งเรียน ที่พิษณุโลก
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 03:19PM

ไปเห็นข้อความที่คุณวิเชียรเข้าไปโพสที่กระทู้คุณนิวัติในห้องหมา พันทิป  เรื่อง  เพาะหมาบางแก้วส่งเรียนที่พิษณุโลก  มีคนเข้ามาให้ความคิดเห็นหลายคน  เลยมาชวนไปช่วยออกความคิดเห็นกันเพิ่มที่นั่นค่ะ  หรือจะแตกยอดความคิดกันที่นี่ก็ได้ค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3741675/J3741675.html

ขออนุญาติคุณวิเชียรก๊อบข้อความมาลงนะคะ

เช้านี้  ที่พิษณุโลกเขาโทรมาบอกว่า ยินดีรับหมาบางแก้วคืนถิ่น   แต่ขอให้ไม่ทำหมันได้ไหม
มีโรงเรียนจะเอาไปให้เด็กนักเรียนเพาะพันธุ์ขายเป็นอาชีพเสริมคล้ายกับโรงเรียนที่พิจิตร
ท่านบอกว่า  บางแก้วจะดุหรือไม่ ก็อยู่ที่การเลี้ยงดูมากกว่า
ผมบอกว่า ขอปรึกษา คุณนิวัต รองประธานฝ่ายปฏิบัติการก่อน
ไม่ทราบคุณนิวัตและเพื่อนๆคิดยังไง  ไม่ทำหมันได้ไหม

จากคุณ : vichien_b - [ 16 ก.ย. 48 11:46:50 ]

ตอบ: โครงการหมาส่งเรียน ที่พิษณุโลก
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 03:55PM

อย่างตัวนี้  ไปเจอในหมู่บ้านจัดสรรที่กำลังก่อสร้าง  แถว ๆ พุทธมณฑลสาย 5 ค่ะ  เมื่อวันอังคารที่ผ่านมานี่เอง

ไม่มีเจ้าของ  เดินไปเดินมาในไซด์งาน

หน้าตาดีซะด้วย

ไม่ได้ขาเจ็บนะคะ  ถ่ายตอนเค้ากำลังเดิน

ตอบ: โครงการหมาส่งเรียน ที่พิษณุโลก
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 03:57PM
  ต่อ
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 04:00PM

ไปลดขนาดภาพมาแล้ว
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 04:01PM

ภาพต่อไปค่ะ
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 04:06PM

อีกภาพค่ะ
โดย เพ็ทแก๊งค์ . - Friday, 16 September 2005, 04:08PM

ภาพสุดท้ายค่ะ  เห็นหน้าชัดเจน  สวยขนาดนี้ ยังไม่มีเจ้าของคอยดูแลเลย  เพราะอะไรก็ไม่ทราบ
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 16 September 2005, 04:15PM

เห็นบางแก้วตัวนี้แล้ว คิดถึงหนูจ๋า จังเลย...
โดย นิวัต เจริญชล - Friday, 16 September 2005, 04:25PM

ตอนหนูจ๋ายังมีชีวิตอยู่ ก็ชอบเล่นกองทราย เหมือนกัน....ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นิดนึงนะครับ คล้ายกันมากๆ
โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 16 September 2005, 05:01PM

สงสัย คุณนิวัตจะได้อุปการะบางแก้วเพิ่มอีกตัวแน่เลย

เพี้ยง  วันนี้ ขอให้คุณนิวัตถูกหวย   จะได้เอาตังมาเลี้ยงดูลูกๆได้เยอะๆ

ถ้าจำเป็นต้องใช้เงินชมรม  ก็บอกป้าชัชกับแม่โอ๊ตได้เลย

โดย Pingpong \(-_-)/ - Friday, 16 September 2005, 04:54PM

ความคิดเห็นที่ 19

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ    ความจริงก็ได้แสดงความเห็นท้วงติงท่านไปแล้ว     แต่ท่านเป็นระดับปรมาจารย์บางแก้วเลยนะ  เลยต้องเลี่ยงมาขอปรึกษา คุณนิวัต รองประธานฝ่ายปฏิบัติการก่อน   เดี๋ยวจะได้รวบรวมความเห็นของทุกท่านไปเรียนให้ท่านทราบอีกที

แต่อาจต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า  ถ้าท่านไม่ไปส่งเสริมให้ชาวบ้านเลี้ยงหมาบางแก้วมาแต่อดีต     หมาบางแก้วก็คงไม่มีแพร่หลายไปเหมือนทุกวันนี้   ก็คงกลายพันธุ์หายสาบสูญไปเหมือนหมาแม้ว      เท่าที่เคยไปดูที่แถวหมู่บ้านบางแก้ว  ชาวบ้านเขาก็เลี้ยงแบบปล่อยอิสระใต้ถุนบ้าน    หมามันก็ไม่เครียดอะไร     แต่คนแปลกหน้าอย่าได้แหยมเข้าไป   มีหวังโดนไล่กัดแน่     เป็นโชคร้ายของหมาบางแก้วที่ต้องมาอยู่ในเมืองกรุงโดยคนเลี้ยงที่ไม่ได้ศึกษานิสัยมาดีพอ   ทำให้หมาเกิดความเครียดจนคนเลี้ยงเอาไม่อยู่  ต้องนำมาปล่อยให้เป็นปัญหาสังคมต่อไป  
    เว็บบางแก้วก็พยายามให้การศึกษาผู้เลี้ยงและผู้เพาะพันธ์อยู่

จากคุณ : vichien_b - [ 16 ก.ย. 48 16:05:39 ]

http://www.bangkaew.com/elearning/file.php/1/moddata/forum/98/2634/DSC00271x.JPG
จาก

....ดั้นด้นค้นหาวัด สืบสานตำนานบางแก้ว.. ..
โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Friday, 23 September 2005, 09:26PM

ถึงคุณวิเชียรค่ะ ทางคอกเนาวรัตน์อยากจะแบ่งพ่อแม่พันธุ์ให้กับทางโครงการนะค่ะ เดี๋ยวจะส่งรูปมาให้ดูว่าจะให้ตัวไหนบ้างแต่ขอให้รับรองความเป็นอยู่ของพวกเขาให้ด้วยนะค่ะว่าไปอยู่ดีกินดี กลัวจะไปปล่อยทิ้งขว้าง เห็นโครงการดี ๆ แบบนี้ทางคอกสนับสนุน มีพ่อแม่พันธุ์ยินดีที่จะแบ่งให้ไปทำพันธุ์เพราะที่บ้านมีพ่อแม่พันธุ์เยอะ เวลามีลูกออกมาขายไม่ค่อยทันเลยอยากจะแบ่งรายได้ส่วนนี้ไปเป็นทุนการศึกษาให้แก่น้อง ๆ บ้าง ถ้าสนใจติดต่อมาทางคอกได้นะค่ะ คอกอยู่ที่พิจิตร อ.ตะพานหิน สะดวกก็โทรมาสอบถามกันได้ ที่ 06-5925053 (คุณแป๊ะ) นะค่ะ จะโพสรูปตัวอย่างพ่อแม่พันธุ์ที่จะแบ่งให้ไป ตัวที่โพสนี้เป็นลูกยิ่งใหญ่ เพิ่งมีลูกครอกเดียว

โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 September 2005, 07:18AM

Vichien B 
to phanida
 More options   7:20 am (0 minutes ago)
เป็นโครงการบางแก้วคืนถิ่นของหมอนิสิต   ลองติดต่อหมอนิสิตโดยตรงนะ
เดิมทางชมรมฯมีหมาบางแก้วตกยากที่ถูกทอดทิ้งในเมืองหลวง   ได้ปรึกษาหมอนิสิตว่าทางชมรมฯอยากส่งไปร่วมในโครงการบางแก้วคืนถิ่นของท่าน   แต่ท่านไม่อยากให้ทำหมัน   เพื่อให้ชาวบ้านได้นำไปเพาะพันธุ์ต่อไป
ทางชมรมฯมีความเป็นห่วงว่าหมาบางแก้วตกยากที่ถูกทอดทิ้งคงไม่เหมาะกับการนำไปเพาะพันธุ์   ถ้าคุณพนิดามีหมานิสัยดีที่จะแบ่งให้ไปเพาะพันธุ์   ก็คงเป็นเรื่องดี    แต่คุณพนิดาคงต้องคอยให้คำแนะนำผู้เพาะพันธุ์อย่างใกล้ชิดนะ  โดยเฉพาะเด็กนักเรียน   ซึ่งหลายท่านในชมรมฯเป็นห่วง  อยากให้ไปปลูกผัก เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่มากกว่ามาเพาะพันธุ์หมาบางแก้วขาย

- Hide quoted text -
On 9/23/05, phanida  wrote:
คุณวิเชียรค่ะพอดีได้โพสเกี่ยวกับโครงการบางแก้วส่งเรียนค่ะ
ทางคอกเรายินดีที่จะแบ่งพ่อแม่พันธุ์
สายพันธุ์ดี ๆ ไว้ให้ไปเพาะพันธุ์
จึงอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับโครงการนี้ค่ะด่วนยิ่งดีนะค่ะ
เพราะเห็นมีโครงการนี้มานานแล้วแต่ไม่รู้จะติดต่อกับใครได้นะค่ะรบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 September 2005, 07:26AM

ความคิดเห็นที่ 14  

ขออนุญาติคุณนิวัติใช้พื้นที่กระทู้นะคะ

เรียน  คุณวิเชียรทราบ

ไม่น่าเชื่อว่า  หลังจากที่คุณรับทราบว่ามีบางแก้วจำนวนมากมายที่ถูกทิ้งให้ไร้บ้าน  บางตัวโชคดีมีบ้านใหม่  บางตัวโชคดีน้อยกว่า  ที่ไม่มีเจ้าของ  แต่ยังมีที่อยู่ที่กินทุกวันไม่ต้องออกไปแก่งแย่งหากินเอง  และก็ยังมีอีกหลายตัวมาก ๆ ที่ยังเร่ร่อนอยู่ตามข้างถนน  สร้างปัญหาให้ตามแก้ไขอยู่ในขณะนี้

ถ้าเพ็ทแก๊งค์เป็นคุณนะคะ  เมื่อได้รับโทรศัพท์แจ้งมาดังนั้น  ไม่ต้องเสียเวลามาถามเพื่อน ๆ หรอกค่ะ  จะตอบได้ทันทีว่า  หมาบางแก้วทุกตัวที่เคยถูกทิ้งมาก่อน  ต้องได้รับการทำหมัน  ก่อนที่จะออกหาบ้านใหม่  เพราะถึงเค้าจะสวยมากแค่ไหน  แต่ก็ต้องมีข้อเสีย  จนเจ้าของเดิมไม่เลี้ยงต่อ  ซึ่งตอนทิ้งมาก็ไม่ได้มีจดหมายแนบมากับหมาด้วยว่า  ทำไมถึงทิ้ง

แล้วโครงการที่จะให้นักเรียนเพาะหมาขายเพื่อหารายได้เนี่ย  ไม่เคยเห็นด้วยมาตั้งแต่ที่พิจิตรแล้ว  ไม่ว่าจะเพาะพันธุ์อะไรก็ตาม

จริงอยู่  คนต้นคิดบอกได้เต็มปากว่า  หมาที่เพาะได้ทุกตัวมีที่ไป  ก็จะมีแม่ค้าพ่อค้ามาเหมาไปขายที่จตุจักร  แล้วถ้าขายไม่หมดล่ะ  หมาที่เหลือจะไปอยู่ที่ไหน

คงต้องรบกวนคุณวิเชียรติดต่อกลับไปถามว่า  เปลี่ยนจากเพาะหมาเป็นปลูกผัก  เลี้ยงไก่เก็บไข่ขาย  หรือทำสินค้าหัตถกรรมอื่น ๆ ดีกว่ามั้ย

อีกอย่าง  หมา  ก็คือ  หมา  คุณที่คิดโครงการนี้  มั่นใจได้อย่างไรว่า  เด็ก ๆ จะสามารถควบคุมพฤติกรรมพวกเค้าได้  เกิดวันดีคืนดี  อารมณ์เสีย  เผลอกัดใครเข้า  ใครจะเข้ามารับผิดชอบ  คนคิดโครงการจะรับผิดชอบรึปล่าว

ฝากไว้เท่านี้ล่ะค่ะ

ส่วนที่คุณนิวัติติดต่อกับสื่อดังกล่าว  เป้นเรื่องที่น่ายินดีมาก ๆ ค่ะ  จะมีเป็นช่องทางหาบ้านให้กับหมาด้อยโอกาสที่น่าสงสารทุกตัวเพิ่มขึ้น

จากคุณ : เพ็ทแก๊งค์   - [ 16 ก.ย. 48 14:28:28 ]
โดย ไตรสิทธิ์ . - Saturday, 24 September 2005, 07:36AM
  ส่วนโครงการหมาส่งเรียน  เจ้าของความคิดเดิม คือ ครู สุวิทย์   ทองคำ  ครูใหญ่ โรงเรียน บ้านวังโป่ง อ.สามง่าม ริเริ่มขึ้น  โดยมุ่งหวังให้ เด็กยากจน มีโอกาสศึกษาต่อ  ในระดับมัธยมศึกษา....ฯลฯ....

โดยชักชวนให้เด็กๆมาร่วม เพาะพันธุ์หมาบางแก้วขาย  เพื่อเป็นทุนการศึกษา.....เริ่มจากแม่พันธุ์ 2-3 ตัว  และมีผู้ใจบุญ ให้พ่อพันธุ์ระดับแชมป์มาผสม  เมื่อได้ลูกก็แบ่งขาย  และแจกจ่ายให้เป็นแม่พันธุ์ต่อไป

......ฯลฯ.....เด็กจะต้องส่งลูกหมาตัวเมีย  คืนให้โรงเรียน 1 ตัว ส่วนแม่พันธุ์ ก็ให้นักเรียนเลี้ยงต่อไป...

ปัจจุบัน   มีผู้ร่วมโครงการรวม 18 คน  เป็นนักเรียนระดับ ป.4 ถึง ป.6  เฉลี่ยมีลูกครอกละ 5 ตัว ขายประมาณตัวละ 1000 บาท....

"เด็กๆ จะได้มีความรู้  ที่สามารถยึดเป็นอาชีพเลี้ยงตนเองได้ .........ฯลฯ......"

ลองอ่านความเห็นของเพื่อนๆดูนะครับว่าแต่ละท่านคิดอย่างไรกับโครงการนี้ ที่ http://www.bangkaew.com/elearning/mod/forum/discuss.php?d=270

คุณพนิดาอยู่พิจิตร   จังหวัดเดียวกับ อ. สามง่าม ของโรงเรียน บ้านวังโป่ง  ช่วยไปเยี่ยมเด็กๆแล้วรายงานผลการดำเนินโครงการให้เพื่อนๆฟังหน่อยได้ไหม   เพราะเคยจดหมายไป  แต่ไม่มีคำตอบกลับมา

โดย Patchara JARUTASNANGKUL - Saturday, 24 September 2005, 08:10AM

คุณหมอนิสิต ที่ยินดีที่ดจะรับเป็นธุระให้ครับ ยังบอกต่อว่าส่วนใหญ่ความดุและก้าวร้าว ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดู  โทรไปคุยก่อนได้เลย 01-9723940  ค่าส่งทางเครื่องบินเฉพาะลูกหมาอายุสัก 2 เดือน ราคา 199 บาทรวมกรง ราคานี้เมื่อ 6 เดือนที่แล้วนะครับ

ติดต่อการบินไทย คาร์โก้ 02-5351819  ต้องนำไปก่อนเวลาเครื่องออกประมาณ 3-4 ชั่วโมง

โดย Ng-Bangkaew คอกเนาวรัตน์ - Saturday, 24 September 2005, 09:19AM

ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุก ๆ คำตอบนะค่ะแล้วจะติดต่อกับหมอนิสิตดู ส่วนเรื่องไปเยี่ยมโรงเรียนที่สามง่ามตอนนี้ยังทำงานอยู่ที่กรุงเทพไม่มีเวลาไปเลยถ้ามีเวลาคงประมาณสิ้นปี แล้วจะมาโพสให้ดูนะค่ะ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew