แตงโม ณ ปัจจุบัน
โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:27AM

เมื่อเดือนที่แล้วแตงโมซนมาก เธอหลุดออกจากบ้านไปพเนจรอยู่หน้าบ้านซึ่งเป็นถนนลาดยางมีรถวิ่งผ่านบ่อยพอสมควร จนเกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด.........เอี๊ยด.........ปัง

รถยนต์คันนึงวิ่งมาด้วยความเร็วพอประมาณ(ไม่เร็วนัก)ชนแตงโมเข้าอย่างจัง ตา-ยายวิ่งออกมาดูด้วยความเป็นห่วงจนตัวเองแทบช๊อค ปรากฎว่าเจ้าตัวดีไม่เป็นอะไรมาก ส่วนคู่กรณีได้ขับหนีเอาตัวรอดอย่างไร้ร่องรอย

ถึงแม้ว่าเจ้าแตงโมตัวดีจะไม่มีบาดแผล แต่กระนั้นตาก้อยังไม่สบายใจอยู่ดี และเพื่อความสบายใจของตา แม่และน้อต้องอุ้มแตงโมขึ้นรถขับเข้าสู่ตัวเมืองเพื่อให้คุณหมอคนเก่งประจำบ้านของเราตรวจร่างกายอย่างละเอียด ผลปรากฎว่าแตงโมปลอดภัยไม่มีสิ่งใดต้องเป็นห่วง จะมีก้อแค่ปลายหางโดนรถทับและหักนิดหน่อย

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:32AM

ต่อมาไม่นาน พอถึงวันสุดสัปดาห์ที่เรากลับบ้าน ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ กอรปกับเจ้าตัวดีสกปรกมาก ก้อเลยอาบน้ำให้โดยที่ไม่รู้ว่าหางของเจ้าแตงโมเริ่มเน่าแล้ว

วันต่อมาก้อเพิ่งสังเกตุว่าหางของลูกสาวตัวดี เริ่มเน่าและส่งกลิ่นด้วย ตาและพวกเราเป็นห่วงคุณเธอเป็นอย่างมากก้อเลยพาไปหาหมอเจ้าเดิม

หมอบอกอย่างใจเย็นว่า อืมมม ไม่เป็นไร แค่ต้องตัดหางออกเท่านั้นเอง ตัดไม่เยอะแค่คืบ(คิดในใจ หางยาวก้อคืบแล้วหมอ)

แล้วหมอก้อนัดผ่าตัดหางของแตงโมอีกสองวันถัดมา

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:36AM

หลังจากวันนั้นจนถึงวันนี้ เกือบ1เดือนที่ตา-แม่ต้องช่วยกันดูแลประคบประหงมเจ้าตัวดีทุกวันจนพี่สาวจีจี้(พุดเดิ้ลทอยอีกตัวที่บ้าน)จะเป็นโรคหัวใจเพราะอิจฉาน้องจะตายอยู่แล้วนั้น

วันนี้หนูแตงโมมีสภาพแบบนี้ล่ะค่ะ

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:38AM

หม่ามี๊ หางของหนูหายไปหนายยยยยย

โดนตัดหางแบบนี้ จะมีใครมาสนใจแตงโมรึป่าวน๊า

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:38AM

เหลือแค่นี้เองค่ะ
โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:40AM

อยากถามผู้รู้ว่า หางของแตงโมจะยาวขึ้นหรือขนจะขึ้นมาเยอะเหมือนเดิมรึป่าวค๊ะ

แต่ถึงแม้นว่าหางเธอจะหายไป แต่ความซนของเธอไม่เคยจางหายจริงๆค่ะ ในรูปต้องล่ามไว้เพราะฝนตก ถ้าไม่ล่ามเลอะกระจายเธอชอบเล่นน้ำตอนฝนตกมั่กๆค่ะ

โดย Atchara Treemook - Monday, 5 September 2005, 11:41AM

อ๊าว..ลูกสาวหาวซะเร๊ะ สงสัยเราจะโม้นานไปหน่อย งั้นขอตัวแตงโมไปนอนก่อนนะคะ

ถึงจะไม่มีหาง แต่แตงโมก้อขอฝากตัวและหัวใจน้อยๆของแตงโมด้วยนะค๊ะ

ตอบ: แตงโม ณ ปัจจุบัน
โดย เพื่อน . - Monday, 5 September 2005, 12:16PM
  น่าสงสาร และก็น่าขำในความซุกซนของเธอ หวังว่าคงจะหายซ่าส์นะครับ
โดย นิวัต เจริญชล - Monday, 5 September 2005, 12:34PM
  ก่อนอื่น หนูสวย หนูเวย์ นำโชค นำชัย นำลาภ และนำทรัพย์ ขอแสดงความเสียใจกับแตงโม ที่ต้องตัดหางออกไปนิดนึง ด้วยนะครับ แต่ก็ขอให้คิดว่าโชคดีมากแล้วนะครับ ที่รถไม่ชนถูกที่สำคัญๆ ไม่อย่างนั้นอาจจะเป็นอย่างเจ้ามอเตอร์เวย์ก็ได้ โชคดีจริงๆครับ

ช่วงนี้ คุณ Atchara คงต้องคอยดูแล เอาใจเจ้าแตงโมเป็นพิเศษแล้วแหละครับ เขาจะขี้อ้อนมากๆ และอาจจะหงุดหงิดง่ายเนื่องจากเขารู้สึกว่า เขามีอาการบาดเจ็บอยู่ ถ้าแยกเขาออกจากสุนัขและแมว ตัวอื่นๆก่อนก็ดีนะครับ จะได้ไม่ทะเลาะกันง่ายๆ

ดูแลและประคับประคอง เขาดีๆ นะครับ ถึงแม้ว่าหางเขาจะไม่สวยเท่าเดิม แต่เขาก็ยังคงเป็นแตงโม สุนัขบางแก้ว ที่น่ารักเหมือนเดิม หรืออาจจะมากกว่าเดิมเสียอีก สำหรับคุณ และสำหรับพวกเราทุกคนอยู่แน่นอนครับ
โดย eve Savangpop - Friday, 9 September 2005, 08:11PM
  โธ่ถัง.....น่าสงสารจัง ต้องมาเป็นหมาหางกุด เพราะความซนของตัวเองแท้ๆ ดีนะคะที่ไม่ได้เป็นอะไรมากไปกว่านี้

แต่ดูๆ แล้วก็น่ารักไปอีกแบบนะคะ กลายเป็นบางแก้วสายพันธุ์ใหม่ไปเลย ไม่เหมือนใครดีค่ะ เห็นที่ไหนก็จำได้ ว่าหนึ่งเดียวตัวนี้คือ แตงโม
โดย พรรณ์ ธิดา - Saturday, 10 September 2005, 03:16PM
  ขอแสดงความเสียใจกับแตงโมด้วยที่ถูกตัดหาง แต่...ยังดีนะคะที่สามารถรักษาชีวิตได้ จูบ

Click to enter http://www.bangkaew.com/elearning3

Bangkaew.net and Bangkaew.org are for sale
See details at https://sedo.com/search/?keyword=bangkaew